ผู้เขียน หัวข้อ: Honda StepWGN: Perfect choice for Family car  (อ่าน 25008 ครั้ง)

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
Honda StepWGN: Perfect choice for Family car
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 13:37:00 »
สวัสดีครับ
ช่วงนี้ผมพอจะอู้งานได้ เลยทำรีวีว Honda StepWGN มาให้อ่านกัน เพื่อแบ่งปันประสบการณ์ การใช้งานครับ

เนื่องจากว่า พี่ Jimmy ก็เคยรีวิวรถรุ่นนี้อย่างละเอียดแล้ว ผมจึงไม่พิมพ์เกี่ยวกับ สเป็ก หรืออื่นๆ นะครับ ผมจะพิมพ์เกี่ยวกับการใช้งานจริงเพียงอย่างเดียว

รถคันนี้ ซื้อช่วงที่ได้ส่วนลดกันเยอะๆ ครับ แต่ถึงอย่างไรก็ตาม ตัวใหม่ที่ฮอนด้าเอามาขายก็คุ้มค่ากว่าคันนี้มากๆ เพราะคันนี้เอง Option แทบจะไม่มีอะไรเลย

เรื่องการขับขี่นั้น ผมได้มีโอกาสขับคนเดียว รวดเดียว 1,000 กิโลเมตร โดยมีผู้โดยสารทั้งหมด 6 คน (ถ้ารวมผมด้วยก็เป็น 7) โดยเป็นเด็ก 3 คน ตลอดระยะทาง แวะแค่ปั๊มน้ำมันเพื่อเข้าห้องน้ำ และเติมน้ำมันอีก 1 ครั้ง
ผู้โดยสารทุกคนก็ไม่มีใครบ่นอะไรครับ (เพราะหลับกันมาตลอดทาง ฮ่าๆ) บางครั้งเวลาแวะห้องน้ำ ก็จะมีผมลงคนเดียว เพราะที่เหลือกำลังหลับสบาย ไม่อยากตื่น

ส่วนที่นั่งคนขับนั้น นั่งสบายมาก มีที่สำหรับวางขาเหลือเฟือ ในการขับทางไกลนานๆ นั้น ก็สามารถเปลี่ยนอิริยาบทได้สะดวก การขับรวดเดียวไกลๆ สำหรับผมแล้ว ไม่เหนื่อยและไม่เมื่อยมากครับ แต่ถ้านั่งนานๆ จะก็ออกจะเมื่อช่วงเอวไปสักหน่อย

โดยความรู้สึกผม ผมว่ารถคันนี้ถ้าขับทางไกลยาวๆ รวดเดียวนั้น เป็นรถที่ขับสบาย และไม่เครียด ในช่วงความเร็วไม่เกิน 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง แต่ถ้าขับเกินต้องมีสมาธิเพิ่ม เนื่องจากตัวรถนั้นสูง การเกาะถนนจึงด้อยลงไปตามความเร็วที่เพิ่มขึ้น

Re: Honda StepWGN: Perfect choice for Family car
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 13:41:00 »
ผมคิดว่า รถคันนี้เหมาะกับเป็นรถครอบครัว เพราะพื้นที่ใช้สอยนั้นกว้างเหลือเฟือ
เบาะแถว 3 เมื่อพับขึ้นมาแล้ว ก็มีช่องเก็บของเพิ่ม
สำหรับผมที่ไปกัน 7 คนพร้อมสัมภาระนั้น ก็ขนกันไปได้พอดีครับ ไม่ต้องพึ่งพาแรคหลังคาแต่อย่างใด

ถ้าพับเบาะราบให้หมดแล้ว ก็จะมีพื้นที่เยอะมากอย่างที่เห็นในภาพ สามาถลงไปนอนกับพื้นรถได้สบาย
ส่วนพรมที่ติดรถมาก็นุ่มมาก จนอยากจะถอดรองเท้าขึ้นรถ
แต่คันนี้เอามาใช้งานสมบุกสมบันหน่อย ก็เลยต้องเอาไปติดพรมกระดุม เพื่อจะได้ทำความสะอาดง่ายครับ
อย่างในภาพ ถ้าไม่มีพรมกระดุม พรมนุ่นๆ ที่ติดรถมาคงจะสภาพยับเยินพอสมควร

Re: Honda StepWGN: Perfect choice for Family car
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 13:42:15 »
แต่ถ้าไม่อยากนอนพื้น ตัวเบาะเอง ก็สามารถปรับนอนราบได้ทุกที่นั่ง อย่างที่เห็นในภาพครับ

ผมไม่ได้ปรับที่นั่งคนขับลง แต่จริงๆ แล้วที่นั่งคนขับก็ปรับราบลงมาได้เหมือนกัน

ขับรถไปรอรับลูก หรือรอรับใคร ก็นอนได้สบายๆ ในรถนี่แหละครับ
หรือว่าไปเที่ยวไหนกับครอบครัว พกหมอน ผ้าห่มไปด้วย ก็หลับกันสบายๆ ในรถนี่ได้เลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 13:43:21 »
สำหรับผมแล้ว รถคันนี้เหมาะมากสำหรับการเป็นรถครอบครัว เพราะถ้าขับเอง รถก็ไม่ได้ใหญ่มากเหมือน Alphard ขับในเมืองคล่องตัวกว่า Alphard ชัดเจน
ส่วนฮุนได H1 นั้นผมไม่เคยสัมผัส ก็เลยไม่ทราบข้อแตกต่างครับ

ตอนนี้ฮอนด้าเพิ่มออพชั่นให้แล้ว ผมว่าคุ้มค่า คุ้มราคามากครับ
สำหรับคันนี้ ถ้าผมจะติ ก็ติเรื่องออพชั่นนี้แหละครับ
อีกเรื่องนึงก็คือ เรื่องคอมฯ แอร์ ถ้าสตาร์รถเปิดแอร์ทิ้งไว้แล้วยืนนอกรถ เสียงคอมแอร์ตัดนี่ เสียงดังเหมือน Jazz เลยครับ แต่ถ้านั่งข้างในถ้าไม่สังเกต ก็แทบจะไม่รู้สึกครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 13:46:41 »
ส่วนฟิล์มนั้น ถ้าติดแบบรถผมนั้น ผมว่าบางไป ขับในเมืองนี่ คนมองเข้ามาเห็นทุกซอกทุกมุมรถ
ผมว่าบานหลังติด 80% ไปเลยอาจจะดีกว่า
แล้วด้วยกระจกบานใหญ่ขนาดนี้ ถ้ารถติดในเมืองในวันแดดจัดๆ แอร์จะทำงานหนักมากครับ แล้วคนนั่งก็จะบ่นว่าแดดส่องเข้ามาเยอะ ทำให้ร้อน  แต่แอร์ก็ยังสู้ความร้อนไหว แต่ไม่เย็นฉ่ำเท่านั้นเอง
ถ้าจะซื้อ ก็เลือกซื้อฟิล์มดีๆ ไปเลยครับ

สรุปแล้ว ผมชอบมากครับ แต่ถ้าไปไหนมาไหนคนเดียว ขับคันนี้แล้วอาจจะดูเหงาๆ ครับฮ่าๆ

ครั้งนี้ผมอาจจะพูดไม่ครบทุกประเด็น เนื่องจากเวลาผมไม่ค่อยมี ดังนั้นก็เลยทำแบบรีบๆ
แต่ก็ตั้งใจทำ เพื่อที่จะเล่าประสบการณ์ในการใช้รถคันนี้ ให้ทุกท่านได้อ่าน
ซึ่งผมว่าเป็นรถจากฮอนด้าอีกรุ่นนึงที่น่าซื้อใช้มากครับ

ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 14:02:17 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 15:58:09 »
แฟนอยากได้มากกก
ขอบคุณครับสำหรับรีวิวดีๆ

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 17:03:18 »
"ผมได้มีโอกาสขับคนเดียว รวดเดียว 1,000 กิโลเมตร ... "

นี่แหละ Great reviewer เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ snif

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 17:12:00 »
ขอบคุณครับ

ผมชอบรุ่นนี้มากเลย เคยเข้าไปนั่งทั้งขับเอง นั่งหลัง สบายดีจริงครับ แต่ตัวก่อนปรับออฟชั่นปัจจุบัน มันซื้อไม่ลงจริงๆ ออฟชันน้อยไปหน่อย
ตัวใหม่ น่าใช้ขึ้นมาก ^^

ออฟไลน์ kengnn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 17:16:40 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ   เลขทะเบียนสุดๆเลยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 17:27:28 »
กระทู้นี้ทำให้เห็นว่ารถคันนี้น่าใช้มากๆ ยิ่ง option ล่าสุดกับราคาที่กดลงมาให้ยิ่งน่าใช้เข้าไปอีก นี่ถ้าใครรอรถถึงงานปลายปีนี้หรือต้นปีหน้าคงได้โปรฯที่เยี่ยมๆแน่ๆ ก่อนหน้านี้เห็นรุ่นนี้ผ่านตา 1 คันแถวบ้าน ผมยังเปรยว่ารถมันดูการ์ตูนมาก ออกมาขาย 2ล้านได้ยังไง (แอบเอาไปเปรียบกับ Freed ด้วย) พออ่านกระทู้นี้จบ ผมไปเปิดอ่านหน้ารีวิวที่ทำไว้ของ จขกท และพี่จิมมี่ต่อทันที ขอบคุณมากครับ  :)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 18:35:11 »
เป็นรถครอบครัวจริงๆ ;D

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 22:03:41 »
ขอบคุณรีวิวครับผมราคาค่าตัว2ล้านนึดๆแต่คุ้มมากครับ :D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 22:17:58 »
ป้ายทะเบียนนี่สวยสุดๆละครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 22:19:25 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวคับ ป้ายสวยมากกก
เคยขับของเพื่อนอยู่แปปนึง รู้สึกเหมือนตัวเองกำลังขับตู้ปลา 5555+  :D :D :D

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 02:11:03 »
อยากทราบว่าที่นั่งแถว 3 เป็นยังไงเมื่อเทียบกับ PPV ในตลาดตอนนี้ครับ
Leg room, Head room นั่งแล้วสูงโย่งไหม เด้งไหม ครับ พอดีต้องนั่ง 6-7คนเวลาไปเที่ยวอ่ะครับ

คาดว่าอีกซัก ปี-2ปี ต้องหารถมาออกต่างจังหวัดแทนเจ้า Fortuner ที่บ้านครับ อายุเริ่มเยอะแล้ว
(หน้าที่ผมหาข้อมูลอีก สุดท้ายก็ต้องตามใจคนออกตังคือคุณพ่อ 55555)

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 02:38:19 »
เวลาจำเป็นต้องมีเพื่อน/ญาติ อัดเข้ามาในรถเก๋ง แค่5คน ก็
นึกอยากได้รถแบบนี้เลยครับ ว่าคงได้นั่งกันสบายๆทุกคน

ขอบคุณจกขท.นะครับ

ออฟไลน์ waisana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 09:20:32 »
ตัวใหม่ ออปชั่นน่าสนมาก  ถ้าหักพวกออปชั่นออก  แล้วเอาราคามาเทียบกับต้วก่อน MC 
ก็น่าจะประมาณ 1.7 ล้านหน่อยๆ ( ตัวก่อน mc ราคาตั้งขาย 2.174 ล้าน )   ตัวใหม่เลยน่าสนมากๆ  อีกทั้งยังเติมE20 ได้อีกด้วยครับ
การใช้งานอเนกประสงค์  ผมชอบมากตรงพับเบาะแถว 3 ได้ราบเรียบ  และถ้านั่งครบ 3 แถว  ด้านหลังก็ยังจุของได้ไม่ใช่น้อย เลยครับ  ผมเคยนั่งแถว 3 ในเมืองสั้นๆ  ขับปรกติก็มึนๆอยู่เหมือนกัน   ที่ความเร็ว 100 ขึ้นพวงมาลัยเบาน่าดูครับ  เสียงเครื่องยนต์ที่ความเร็วสูงดังเหมือนกันครับ ถ้าปรับแต่งช่วงล่างหน่อย  เปลี่ยนโช้ค  เพิ่มหน้ายางหน่อย แหล่มเลยครับ  ถ้าจัดราคา  และออปชี่นแบบนี้สักปีที่แล้ว  คงได้ออกไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 09:49:27 »
ขอบคุณครับที่มารีวิวให้อ่านกัน ป้ายสวย วิวดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ Ton247

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:50:51 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

Step wagon  เคยเป็นหนึ่งในตัวเลือกที่ผมสนใจเหมือนกัน แต่เสียดายที่แฟนผมไม่ชอบหน้าตาของเค้าเท่าไหร่ เลยไมได้ไปลอง
ยิ่งออกตัว MC มาแล้วยิ่งถือว่าน่าสนมากๆครับ แต่สุดท้ายผมก็ไปจบที่ Toyota Estima แทน

ปล. ทะเบียนรถสวยมากครับ แอบอิจฉา อิอิ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 20:05:53 »
อยากทราบว่าที่นั่งแถว 3 เป็นยังไงเมื่อเทียบกับ PPV ในตลาดตอนนี้ครับ
Leg room, Head room นั่งแล้วสูงโย่งไหม เด้งไหม ครับ พอดีต้องนั่ง 6-7คนเวลาไปเที่ยวอ่ะครับ

คาดว่าอีกซัก ปี-2ปี ต้องหารถมาออกต่างจังหวัดแทนเจ้า Fortuner ที่บ้านครับ อายุเริ่มเยอะแล้ว
(หน้าที่ผมหาข้อมูลอีก สุดท้ายก็ต้องตามใจคนออกตังคือคุณพ่อ 55555)

ขอโทษครับที่มาตอบช้า

แถว 3 ผมว่า นั่งสบายกว่า PPV เยอะมากครับ แล้วก็นุ่มกว่าด้วย
ผมเองก็ไม่เคยนั่งนะครับ แต่ถามเด็กๆ และคนอื่น (ผู้ใหญ่) ที่นั่ง
ทุกคนต่างแฮปปี้ดีครับ

ส่วนการเข้า ออก แถว 3 ก็สบายครับ

ผมว่าถ้าจะซื้อ PPV ตัวท๊อป เพิ่มเงินซื้อ Step WGN อาจจะคุ้มค่ากว่าครับ
แต่มันลุยไม่ได้เท่านั้นเอง

ทุกวันนี้ผมไม่ค่อยอยากเข้าโชว์รูมฮอนด้าเท่าไหร่ เพราะเห็นตัวใหม่แล้วแอบเซ็ง อยากเอาคันนี้ไปเทิร์น
ถึงแม้ว่าคันนี้ผมจะไม่ค่อยได้ใช้ เพราะต้องให้บริษัทเอาไปใช้งานก็ตามเถอะ
แต่ก็แอบเซ็งเล็กๆ  ;D

ออฟไลน์ tank999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 10:27:44 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิวว กำลังสนใจอยู่เลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 07:24:33 »
ถ้าได้อัตราสิ้นเปลือง เอาบนหน้าจอก็ได้ครับ ได้เท่าไหร่ ขับแบบไหน

พอดีสนตัวใหม่อยู่ จะได้เตรียมตัว.

อ่อ ผมเคยใช้ Teana 2.5 อยู่ก่อน รายนั้น ตจว. สิบนิดๆเองครับ ซึ่งพอๆ กับ Mz3 2.0 ครับ เติม E20

ตอนนี้ ใช้ Jazz JP 1.5 ตจว 110-120 ได้ 13 เติม 91 E10

เียบกับ sylphy 1.8 110-120 ได้ 16 เติม e20

ส่วน Freed SE1.5 110-120 ได้ 12 เติม e20 ครับ

ออฟไลน์ muann

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 11:56:08 »
ขอบคุณครับ รีวิวดีมากๆเลยทำให้เห็นภาพว่าการใช้งานจริงเป็นอย่างไร  :)

ออฟไลน์ 3662

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 11:59:29 »
ทะเบียนโหดมากคับ