ผู้เขียน หัวข้อ: มีผมคนเดียวรึเปล่าที่เพิ่งรู้?? วิธีดูว่าฝาถังน้ำมันรถเราอยู่ฝั่งไหนครับ!!  (อ่าน 18039 ครั้ง)

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
รู้เมื่อ 6 ปีที่แล้ว เห็นใน wish ตอนแรกก็งง มันชี้อะไร  ;D

ออฟไลน์ namliab

• **
ในคู่มือ Ford Focus MK3 มีเขียนระบุไว้เรื่องนี้เหมือนกันครับ เพิ่งรู้วิธีดูหลังอ่านคู่มือคันนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รถผม เต็มอยู่บน  เหลือน้อยอยู่ล่าง    ;D

หน้าปัทม์ มันไม่ได้เป็น ดิจิตอลอะ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 6162002

รถยุโรปส่วนใหญ่อยู่ขวา รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่อยู่ซ้าย  รู้แค่นี้เหมือนกันครับ

นี่แหละครับปัญหาของผม เพราะ Mighty-X ที่บ้าน  มันเป็นรถญี่ปุ่น แต่มันอยู่ทางขวานี่สิครับ  นานๆทีขับ  มึนเลย  เอิ๊ก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

รถยุโรปส่วนใหญ่อยู่ขวา รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่อยู่ซ้าย  รู้แค่นี้เหมือนกันครับ

นี่แหละครับปัญหาของผม เพราะ Mighty-X ที่บ้าน  มันเป็นรถญี่ปุ่น แต่มันอยู่ทางขวานี่สิครับ  นานๆทีขับ  มึนเลย  เอิ๊ก

Nissan Frontier เหมือนกันครับ อยู่ขวา
ทั้งๆที่รถนิสสันรุ่นอื่นอยู่ซ้ายเกือบหมด
เอามาขับเข้าผิดอยู่เหมือนกันครับ ไม่ชิน555

ออฟไลน์ localgame

อีซูซุมังกรทอง ก็ขวาครับ แถมถังน้ำมันใหญ่จุเยอะ นานๆเติมทีมีมึนเหมือนกัน

ออฟไลน์ Yeahyeahs

อืมๆ แต่ผมว่าปรกติถ้าเรารู้ตัวอยู่แล้วว่าฝาถังน้ำมันของรถเราอยู่ไหนเพราะเราเติมน้ำมันเป็นประจำอยู่แล้ว และเวลาเราไปเติมเราก็ต้องเข้าให้ตรงช่องอยู่แล้วเพราะเราทราบแล้วว่ามันอยู่ฝั่งไหน แล้วทำไมเราจะต้องเข้าผิดข้างล่ะคับ งงคับ :-\
ปล.แต่ผมก็เพิ่งสังเกตเห็นนี่แหละคับว่าถ้าลูกศรชี้ไปฝั่งไหนหมายความว่าฝาอยู่ทางนั้น :o

บางคนมีรถหลายคันครับ อย่างบ้านผมมีญี่ปุ่นใหม่ 1 คัน ญี่ปุ่นเก่า 1 คัน ยุโรปเก่าอีก 2 คัน สลับกันใช้ทั้งบ้านขึ้นกับความสะดวก บางทีก็งงๆครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

555555 ขอบคุณครับ ขับรถมาจนแก่ เปลี่ยนรถมาก็หลายคัน ไม่เคยรู้ไม่เคยสังเกตุเลย เดียวต้องไปดูแล้ว ขอบคุณอีกครั้งครับ 555555

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
ที่บ้านก็คันใหม่ซ้าย คันเก่าขวางงทุกทีเวลาเอาคันใหม่มาขับด้วยความเคยชินเข้าช่องอยู่ทางขวาตลอดต้องทอยเปลี่ยนช่อง(รถญี่ปุ่นทั้งคู่ grandvitara 04 กับ city mc2013)

ออฟไลน์ Lookkaew

ของผม ถ้าดูจากลูกศรแล้วจะงงเองครับ เพราะลูกศรชี้มาทางขวาจริง แต่ลูกศรมันอยู่ทางซ้าย
ผมดูจากตำแหน่งสายเติม ทีมันอยู่ด้านขวา เหมือนรถยุโรปทั่วไป ฝาถังก็อยู่ด้านขวาครับ

ออฟไลน์ YAmodels

นึกแล้วก็ตลก วันที่รับรถสิ่งที่เซลล์สอนเป็นอย่างแรกเลยคือฝาถังน้ำมันนี่แหละ ตั้งใจบอกมากๆเลย ;D

เคยใช้รถเก่ามากๆเมื่อตอนเด็กครับ ยี่ห้อซิมคา เท่าที่จำได้ฝาถังน้ำมันซ่อนอยู่ด้้านหลังป้ายทะเบียนครับ ต้องง้างป้ายทะเบียนลงมาถึงเจอฝาถัง

ออฟไลน์ adis

ส่วนใหญ่จะมีลูกศรบอกครับ แต่บางยี่ห้อบางรุ่นก็ไม่มีครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ในคู่มือประจำรถมีบอกฮะ ;)

ออฟไลน์ littlefish

• Newbie
  • *
- Toyota Corolla 1.6 J/MT (2002)
- Honda Jazz GE 1.5 S/AT (MC 2011)
- Mazda2 DE 1.5 Elegance Spirit/AT (Racing Series 2012)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เพิ่งรู้จากกระทู้นี้จริงๆ ปกติใช้ความเคยชิน (ซ้ายตลอด 55)
กลับมาดูรูปรถตัวเอง มันก็มีบอกแทบทุกคัน แต่ไม่เคยเอะใจ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
ลองไปดูมาแล้ว มีบอกจริงๆด้วย ขอบคุณมากครับ ปกติอาศัยความเคยชิน

ออฟไลน์ jimsrsa

รู้จากคู่มือแล้ว และสังเกตว่ามันจะอยู่ด้านตรงข้ามกับท่อไอเสีย ทั้งที่เติมน้ำมันและที่เติมแก็ส Lpg เพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมใช้วิธีสังเกตจากสัญลักษณ์ที่เดิมน้ำมันเอาครับ ซึ่งเท่าที่เจอมาตรงทุกคันนะครับ

ที่สัญลักษณ์ที่เติมน้ำมัน ให้สังเกตด้านสายจ่ายน้ำมันจะเป็นตัวบอกว่าเราต้องเอารถไปเทียบด้านไหนนั่นเอง ดูจากรูปด้านล่างประกอบได้ครับ

ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ของผม ถ้าดูจากลูกศรแล้วจะงงเองครับ เพราะลูกศรชี้มาทางขวาจริง แต่ลูกศรมันอยู่ทางซ้าย
ผมดูจากตำแหน่งสายเติม ทีมันอยู่ด้านขวา เหมือนรถยุโรปทั่วไป ฝาถังก็อยู่ด้านขวาครับ

ลูกศรชี้ไปทางไหนก็คือฝาถังอยู่ข้างนั้นครับ ในรูปชี้ขวาก็คืออยู่ขวา ไม่เกี่ยวกับตำแหน่งการวางของลูกศรครับผม

np72

• บุคคลทั่วไป
ความรู้ใหม่ ไม่เคยสังเกต ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
5555 ผมก็พึ่งรู้
เรื่องเล็กๆน้อยๆที่ควรรู้ไว้ก็ดี :o

ออฟไลน์ WTF

ผมว่าน่าจะอยู่ที่สัญชาติรถต้นกำเนิดนะครับว่าพวงมาลัยเขาข้างไหน เพราะหลายประเทศต้องเติมเอง ฝาจะอยู่ข้างเดียวกับคนขับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เพิ่งรู้เหมือนกัน ปกติจะจำไว้เลย เลยไม่เคยสนใจ เดี๋ยวว่างๆ ต้องไปลองดูบ้างแล้ว

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ไม่จำเป็นที่ดูหน้าจอตรงนั้นครับ
เพราะ บางคัน พวงมาลัย ขวา-ซ้าย ไม่เหมือนกัน

ส่วนเรื่องฝั่งตรงข้าม ท่อไปเสีย ก็เป็นไอเดียที่ดี

รถแต่ละโซนประเทศ ไม่เหมือนกัน

แต่
คุณใช้รถ สัก 1 สัปดาห์ ก็รู้แล้ว ว่าต้องเติมน้ำมัน ฝั่งตรงไหน

จริง จริ๊ง
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด