ผู้เขียน หัวข้อ: สมาขิกท่านใดมีวิธีป้องกันไฟฟ้าสถิตช๊อตเวลาลงรถแล้วจับประตู บอกหน่อยค่ะ  (อ่าน 13793 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยค่ะ
ยิ่งช่วงนี้เข้าหน้าหนาว ยิ่งเจอบ่อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
ของผมเอาเสื้อที่ใส่รองมือเลยครับ น่าเกลียดเนอะแต่ก็ช่วยได้  :D

ออฟไลน์ Arado_kung

เปลี่ยนยี่ห้อรองเท้าที่ใส่อยู่ใหม่ครับ มันต้องมีซักยี่ห้อนึงที่ต้านทานการไหลของไฟฟ้าลงดินในตัวเราได้  อันนี้ถามจากช่างกับนักวิชาการโดยตรงมาเลยนะ เพื่อนผมลองมาแล้วได้ผลจริงๆ แต่ต้องลองเองนะครับว่ารองเท้ายี่ห้อไหมเหมาะ เพราะความต้านทานไฟฟ้าแต่ละคนไม่เท่ากัน

เปลี่ยนยี่ห้อรองเท้าที่ใส่อยู่ใหม่ครับ มันต้องมีซักยี่ห้อนึงที่ต้านทานการไหลของไฟฟ้าลงดินในตัวเราได้  อันนี้ถามจากช่างกับนักวิชาการโดยตรงมาเลยนะ เพื่อนผมลองมาแล้วได้ผลจริงๆ แต่ต้องลองเองนะครับว่ารองเท้ายี่ห้อไหมเหมาะ เพราะความต้านทานไฟฟ้าแต่ละคนไม่เท่ากัน
ขอบคุณค่ะ
แต่รองเท้าใส่ทำงานผู้หญิง มันก็ไม่ใช่คู่ถูกเนาะ 555

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ลองจับแบบตั้งใจจับเต็มๆมือเลยครับ มันจะไม่เป็นนะ เหมือนเคยดูรายการอะไรเนี่ยแหละ

ลองจับแบบตั้งใจจับเต็มๆมือเลยครับ มันจะไม่เป็นนะ เหมือนเคยดูรายการอะไรเนี่ยแหละ
เอ่อ อันนี้พูดจริงเหรอคะ

ออฟไลน์ Insideout

เอามือจับกระจกรถยนต์ก่อนที่จะสัมผัสตัวรถ กระจกเป็นฉนวนช่วยลดการเกิดไฟฟ้าสถิตได้
หรือกำรีโมตรถที่เป็นพลาสติกไว้ในมือ
ถ้าจำเป็นต้องสัมผัสใช้ส่วน ศอกหรือหรือเข่าแทนมือ ลดความรุนแรงได้

หน้าหนาว ต้องระวังนะครับ อาจเกิดประกายไฟเล็กๆขึ้นได้เลทีเดียว โดยเฉพาะถ้าเติมน้ำมันอยู่อันตรายมาก

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
เคยอ่านเจอ เขาให้เอามือแปะ หลังคารถ ฝั่งข้างนอกนะครับ

แล้วไฟฟ้า สถิตจะหมดไป

ออฟไลน์ mahouya

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยค่ะ
ยิ่งช่วงนี้เข้าหน้าหนาว ยิ่งเจอบ่อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณค่ะ

เปิดประตูแล้วก่อนลงจากรถ ให้เอามือจับที่บริเวณที่เป็นโหละก่อนที่จะเอาขาลงจากรถ ครับ พอลงรถมาปิดประตูก็จะไม่โดนไฟฟ้าสถิตช๊อต

วิธีนี้ใช้ได้แน่นอน

ออฟไลน์ ken_p

เอาที่ห้อยท้ายรถกันไฟฟ้าสถิตย์มาติดครับ มันจะถ่ายเทไฟฟ้าลงกราวน์ที่พื้นดินแทน ตอนผมอยู่ปักกิ่งก็ใช้ตัวนี้ช่วยครับ ไม่งั้นโดนดูดทุกวัน อิอิ

ออฟไลน์ 6162002

เอ่อ อันนี้พูดจริงเหรอคะ
จริงครับ ในการ์ตูนโคนันก็มีอธิบายไว้ครับ  หรือไม่ก็แปะทั้งมือนั่นแหละ ไปที่ประตูเลยครับ แล้วค่อยเปิด

ออฟไลน์ Parinceo

จับตัวรถที่เป็นโลหะก่อนลงจากรถครับ
ถ้าก่อนขึ้นให้เอามือแปะไปที่ตัวถังเลย

น่าจะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ imvile

ไม่ใส่เสื้อผ้าที่เป็นขนๆครับ

จับเต็มๆมือก็ช่วยได้ ไม่แน่ใจจริงๆนะ แต่ว่าน่าจะเกี่ยวกับพื้นที่ผิว กับค่าความต้านทาน ตอนอยุ่เมกานี่เปิดประตูอาคารที่เป็นโลหะก็ดูดแล้ว เดินในห้องสมุดพื้นพรมแล้วจับชั้นหนังสือเหล็กทีนี่สะดุ้งหายง่วง

ว่าแต่เคยดูรายการช่องทรูเอกไซต์ตอนเด็กๆ ที่จะเอาความเชื่อมาทดสอบทางวิทยาศาสตร์แบบเกรียนๆ (โลโก้สีเหลืองๆ รูปกะโหลกไขว้กัน คล้ายๆเมก้าเคลฟเว่อแต่ไร้สาระกว่านิดส์) เคยเอามือถือมาหลายๆเครื่อง วางไว่ในเทรลเล่อร์ที่มีน้ำมันราด แกลลอนน้ำมัน และถังน้ำมัน โทรเข้า แล้วไม่เกิดระเบิด แต่เอาคนใส่เสื้อขนสัตว์ ถูๆๆ จิ้มลวดเส้นเล็กๆที่ต่อไปเทรลเล่อร์ที่อยุ่ไกลๆ บรึ้มมมมมม! สรุปรายการบอกว่าควรติดป้ายห้ามใส่เสื้อขนสัตว์แทนโทรศัพท์ขณะเข้าปั๊ม
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Thor.1

เคยก้มไปหยิบของแล้วใบหูไปโดนประตู ช๊อตดังเปรี๊ยะ.......ถึงกับวิ้ง

แฟนหัวเราะท้องแข็งเลย.....

..บ่อยๆเข้าก็ชิน.......ที่มือนะไม่ใช่ที่หู

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
ไม่ใส่เสื้อผ้าที่เป็นขนๆครับ

จับเต็มๆมือก็ช่วยได้ ไม่แน่ใจจริงๆนะ แต่ว่าน่าจะเกี่ยวกับพื้นที่ผิว กับค่าความต้านทาน ตอนอยุ่เมกานี่เปิดประตูอาคารที่เป็นโลหะก็ดูดแล้ว เดินในห้องสมุดพื้นพรมแล้วจับชั้นหนังสือเหล็กทีนี่สะดุ้งหายง่วง

ว่าแต่เคยดูรายการช่องทรูเอกไซต์ตอนเด็กๆ ที่จะเอาความเชื่อมาทดสอบทางวิทยาศาสตร์แบบเกรียนๆ (โลโก้สีเหลืองๆ รูปกะโหลกไขว้กัน คล้ายๆเมก้าเคลฟเว่อแต่ไร้สาระกว่านิดส์) เคยเอามือถือมาหลายๆเครื่อง วางไว่ในเทรลเล่อร์ที่มีน้ำมันราด แกลลอนน้ำมัน และถังน้ำมัน โทรเข้า แล้วไม่เกิดระเบิด แต่เอาคนใส่เสื้อขนสัตว์ ถูๆๆ จิ้มลวดเส้นเล็กๆที่ต่อไปเทรลเล่อร์ที่อยุ่ไกลๆ บรึ้มมมมมม! สรุปรายการบอกว่าควรติดป้ายห้ามใส่เสื้อขนสัตว์แทนโทรศัพท์ขณะเข้าปั๊ม

รายการที่ว่าน่าจะชื่อ Brainiac ครับ

วิธีเลี่ยงก็เปลี่ยนชนิดของผ้าของเสื้อผ้าที่ใส่ครับ หลีกเลี่ยงพวก polyester   

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ก่อนลงให้กดลดกระจกข้างที่เรานั่งลงเล็กน้อยพ ให้อากาศผ่านได้แล้วก็ลงตามปกติคับ
ผมลองวิธีนี้หายนะคับ เมื่อก่อนโดนเปี้ยๆที่มือประจำ

ออฟไลน์ O_o"

วิธีแก้การเกิดไฟฟ้าสถิตย์นั้นสามารถทำได้ ถ้าคุณรู้จักวิธีที่ถูกต้อง โดยที่เพียงสร้างวินัยให้ตัวเอง หนาวนี้ก็ไม่ต้องกลัวว่า จะโดนไฟฟ้าสถิตย์ ดูดอีกต่อไป

1. จับกระจกก่อนออกจากรถ กระจกสามารถช่วยคุณคายประจุได้และมันทำให้ไฟฟ้าสถิตย์สลายไปได้ จากการที่มันต่อติดเข้าตัวถังเช่นกัน แต่กระจกไม่ใช่เหล็ก จึงไม่สามารถนำไฟฟ้าได้ หรือว่าง่ายๆมันเป็น "ฉนวน" นั่นเอง

2.ใช้สเปรย์กำจัดไฟฟ้าสถิตย์ ทุกวันนี้สเปร์ยกำจัดไฟฟ้าสถิตย์เริ่มมีขาย ถ้าคุณเป็นคนที่ไฟแรงสูง ซื้อหามาฉีดเอาไว้ก็ดี เพราะจะช่วยทำให้ไม่เกิดแรงเสียดทานและแน่นอนว่าทำให้ไม่เกิดไฟฟ้าสถิตย์

3.ถือกุญแจและรีโมทไว้ในมือ ขณะลงจากรถถ้าคุณมือไวรีบเก็บกุญแจนั่นเป็นความคิดที่ผิด เพราะการที่เราถือกุญแจไว้ชั่วระยะหนึ่งหลังลงจากรถแล้วปิดประตูล๊อกรถนั้น มันจะช่วยให้เราสลายไฟฟ้าสถิตย์ โดยที่ไม่รู้สึกเจ็บได้

4.ใช้ศอกหรือเขาทาบประตูตอนลง ยิ่งพื้นที่น้อยคุณก็จะยิ่งรู้สึกเจ็บ แน่นอนมันปฏิเสธไม่ได้ แต่ถ้าคุณใช้ศอกหรือเข่าแทนนั้น มันก็จะช่วยให้คุณคลายความเจ็บปวดไปได้บ้าง

5.เพิ่มโซ่ใต้ท้อง ถ้าคุณเป็นคนไฟแรงสูงสปาร์คง่ายจริงๆ ทางเลือกสุดท้ายคือผูกโซ่ใต้ท้องรถเพิ่มหรือหาวัตถุใดมาลากกับพื้นถนน เพื่อเพิ่ม Ground ให้กับรถได้มีการถ่ายเทประจุไฟฟ้าลงสู่พื้น ทำให้เราจะไม่รู้สึกโดนดูดเวลาเรามีไฟฟ้าสถิตย์

Sanook! Auto

ออฟไลน์ YAmodels

ผมเคยเกิดขึ้นเมื่อซักปีครึ่งที่แล้ว แต่เป็นที่ทำงานนะ เป็นตึกใหม่แอร์เย็นมาก+อากาศแห้ง แล้วจะมีราวโลหะเยอะมาก
มีผมโดนอยู่คนเดียวเผลอเป็นช๊อตดังเปรี๊ยะ ครั้งที่แรงสุกที่เห็นเป็นเส้นไฟวิ่งแบบที่จุดเตาแก๊สเลย
ผมใช้วิธีเอาปลายนิ้วเคาะไปที่ที่เราจะจับก่อน1ทีแล้วค่อยจับถ้ามันจะช็อตก็ไม่ตกใจละเพราะเราตั้งใจเคาะ
ทำจนติดมาจนถึงตอนนี้เลยทั้งๆที่หายไปนานแล้ว
แต่ความรู้สึกที่โดนช๊อตแบบนี้มันหลอนมากเลยนะ จะโดนตอนที่เราเผลอทุกครั้ง

ออฟไลน์ kbo1980

• **
ทาโลชั่นทามือก็ช่วยได้ครับ เป็นผู้หญิงด้วย ง่ายสุดๆแล้วครับวิธีนี้
จริงๆมันเกิดจากเบาะรถที่เป็นเบาะผ้าครับ เราขับรถแล้วตัวเรามันถูๆเบาะมันเลยเกิดไฟฟ้าสถิตย์ ถ้าเบาะหนังไม่เป็นครับอาการนี้
ถ้ามีตังค์ก็หุ้มเบาะหนังเลยครับ ไฟฟ้าสถิตย์หายชัวร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2013, 08:01:36 โดย kbo1980 »

ออฟไลน์ gumpzgear

โคนันบอกให้เอามือแตะพื้น

ออฟไลน์ dazetos

จับแบบเต็มมือเลยครับ ถ้าแตะๆมันจะเจ็บ ต้องเพิ่มพื้นที่ถ่ายเท่ประจุ

แต่ที่ผมโดนบ่อยคือเวลานั่งเครื่องบินนานๆครับ ส่วนใหญ่จะโดนตอนกลางคืนเวลาหลับ
โดนทีก็สะดุ้งตื่นที ยิ่งมืดๆนี้ แลบ แปล๊บๆ สว่างขึ้นมาเลย จริงๆแล้วเอามือจับที่พักแขนก็ช่วยได้เยอะ
แต่เวลาหลับ มักเผลอปล่อยออกสักพักก็ เปรี๊ย ตื่นเลย 555

ออฟไลน์ Boonkrub

• **
ผมใช้ข้อเท้าด้านหลังหรือน่องพาดไปกับกาบบันได ทุกครั้งหลังลงรถ หายครับ ไม่เจ็บอีกเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ทาโลชั่นที่มือครับ

ออฟไลน์ Gottinho

ส่วนตัว มืออีกข้างจะถือกุญแจรถกับกระเป๋าสตางค์ ไม่เคยถูกช็อตครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ต้องเงื่อนไขอะไรถึงเกิดไฟฟ้าสถิตครับ...?? ผมยังไม่เคยโดยเลย

ออฟไลน์ indysubaru

• **
  • don't worry be happy
ทาโลชั่นที่มีครับ แต่ถ้าไม่ชอบก้อ เอาอะไรก้อได้พกมาเช่น กุจแจ กระเป๋าสะพาย กระเป๋าตังค์ แตะที่เปิดประตูก่อนครับ ผมโดนบ่อยโดยเฉพาะหน้าหนาวโดนทีไรขนลุกตลอด  :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แปลกแฮะผมไม่เคยเจอเลย

คิดว่าใช้ผ้ารองจับน่าจะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ lifeonmap

• **
ผมใช้วิธีแตะกระจกก่อน ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ arnon9954

• Newbie
  • *
ติดขวดน้ำเล็กๆไว้ครับ (ขวดน้ำขวดละ 5 บาท ยี่ห้อเนสเล่)

ก่อนลงรถ เปิดประตู แล้วเทน้ำให้ชุ่มมือทั้ง 2 สักหน่อย (ลงพื้นนะ)

เวลามือเปียกน้ำแล้ว จะไม่เกิดไฟฟ้าสถิตย์ครับ

เทคนิคนี้ใช้เวลาเดินห้างด้วยก็ได้ครับ หากมือไปจับรถเข็นแล้วไฟช็อต หรือ เอามือไปจับเสื้อเพื่อนแล้วช็อต  เดินไปห้องน้ำ ล้างมือล้างแขนเลยครับ

ออฟไลน์ SakdRetro

• **
ผมติดตัวตลอดครับ Anti Shoc
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 14:54:08 โดย SakdRetro »
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย