ผู้เขียน หัวข้อ: รถน้ำมันเครื่องหมดจะเกิดอะไรขึ้นครับ  (อ่าน 93892 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
ผมไม่รู้ว่าน้ำมันเครื่องผมหมดจริงรึป่าวนะ แต่เหตุการณ์มันเป็นแบบนี้

เมื่อซักเดือนที่แล้ว ไฟเตือนน้ำมันเครื่องมันแดง ผมก็นึกว่าเป็นน้ำมันเครื่อง
ผมเลยใส่น้ำมันเครื่องเข้าไป(ซื้อเองจากปั๊ม) ที่นี้ใส่เยอะเกินไป ผมเลยให้ช่างที่บ้านถ่ายออก
แล้วผมก็ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ พอเปลี่ยนเสร็จไฟยังแดงอยู่(182,000โล)
ผมเลยถามเค้าว่ามันโชว์น้ำมันเครื่องอยู่เลย เค้าบอกว่ายั่งงี้น่าจะเป็นที่ตัววัดค่าแล้วแหละ
ผมก็เลยเปลี่ยน 700กว่าบาท

พอที่นี้ใช้มาซักพัก ที่เตือนน้ำมันเครื่องเริ่มแดงอีกรอบ ผมก็นึกว่าเป็นที่ตัวเดิม
ก็ปล่อยไว้ไม่ได้อะไร กะว่าจะไปเครมที่ศูนย์
พอซักพักที่นี้ขึ้นเตือนเครื่องยนต์เลยครับ
แล้วก็สตาทไม่ติด(187,000โล)
ผมดูน้ำมันเครื่องก็ปรากฎว่า ไม่มีเลยหรือมีน้อย ตอนนี้ตอนกลางคืน
ผมก็ข้ามไปซื้อน้ำมันเครื่องมาเติม ก็สตาทไม่ติดอยู่ดี
ตอนนี้ยังจอดอยู่เลยครับ

คำถามคือ ถ้าในกรณีนี้น้ำมันเครื่องหมดจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 00:29:39 โดย BOBOz »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รถน้ำมันเครื่องหมดจะเกิดอะไรขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 00:35:38 »

ถ้าหมดจริงก็น่าจะเกิดจากการรั่ว หรือ กินน้ำมันเครื่องมาก

ต้อง check ดู

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: รถน้ำมันเครื่องหมดจะเกิดอะไรขึ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 00:59:06 »
น้ำมันเครื่องหมด อันตรายถึงขั้นเครื่องพังได้เลยนะครับนั้น ถ้าไงให้รถมายกไป 0 ดีกว่าครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 01:06:05 »
ไส้ในพัง ชาบละลาย เครื่องฮีท ถ้าร้อนมากๆก็ฝาสูบโก่ง เครื่องน็อค สตาทไม่ติด วิ่งไม่ได้

เตรียมซ่อมชุดใหญ่ โอเวอฮอล หรือ เปลี่ยนเครื่อง กันงบไว้อย่างน้อยครึ่งแสนได้เลยครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 03:02:24 »
รถอะไรหรอคับ?
ไฟน้ำมันเครื่องมันติดแบบไหน? ติดค้างหรือกระพริบ
แต่ถ้าสตาทไม่ติดแล้วนี้ต้องเตรียมเงินหลักหมื่นไว้เลยนะคับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 04:23:20 »
Mitsu Spacewagon ครับ

ฟังดูละท่าจะกรอบงานนี้

พรุ่งนี้เอาเข้าศูนย์ครับ ได้เรื่องยังไงจะแจ้งล่วงหน้าให้ทราบ

จากที่เล่าให้ฟัง พอจะเป็นอย่างอื่นได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 05:21:50 »
มันไม่มีก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องให้เช็คหรือครับ
การตรวจสอบเบื้องต้น ผมว่าน่าจะใช้ก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องวัดนะครับ (รบกวนถ่ายรูปลงด้วยครับ)

ตัวที่ไม่มีก้านวัดน้ำมันเครื่องให้ ผมได้ยินแค่ BMW ยี่ห้อเดียวเองอ่ะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 10:23:36 »
ถ้าชาร์ปละลาย จะมีเสียงกร็อกๆ กร็อกๆ ๆๆๆๆ
ยิ่งเหยียบคันเร่ง ก็ยังดังขึ้นตามรอบเครื่องครับ
อาการเริ่มๆก็ยังวิ่งได้ต่ออีกนาน (บางคันเป็นปี)

ถ้าหากน้ำมันเครื่องแห้ง ระดับสตาร์ทรถไม่ติด(หนักสุดๆ)
ก่อนหน้า รถจะมีอาการชัดเจนมากๆๆ (อืดหนักๆ เดินเบานี่สั่นทั้งคันรถ)
ประมาณว่าเป็นใครก็จอดสถานเดียว ไม่สามารถวิ่งต่อได้

ให้อู่MITSU ที่ไว้ใจได้ตรวจสอบอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 11:25:40 »
ดูแล้ว จขกท ต้องการถาม ผล  ไม่ใช่สาเหตุ

เป็นอะไรไหม ก็ตอบว่า มีอาการอะไรไหม เช่น อัตราเร่ง  เสียงเครื่อง การกินน้ำมัน
ถ้าไม่มี ก็คงไม่เป็นไรมากนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 11:30:39 โดย wannachat »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:59:51 »
ผมว่า โทรเรียกรถยกมายกไปอู่ได้แล้วล่ะครับ
ถ้าทางจะได้เสียเงินหลายหมื่น วางเครื่องใหม่แทน

น้ำมันเครื่องหมด ก็ไม่มีอะไรหล่อลื่นชิ้นส่วนต่างต่างที่เป็นเหล็กในเครื่องยนต์
พอมันสีกันโดยตรง ก็สึกหรอหนัก เป็นรอย เกิดความร้อนสะสม และละลายติดกันเป็นชิ้นเดียว
ถ้าไปถึงขั้นนั้นแล้ว ก็โยนทิ้งสถานเดียวครับ รื้อมาซ่อมก็ไม่มีวันจบได้เหมือนเดิม 100%

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 13:09:30 »
น้ำมันเครื่องรั่วแล้วครับ แหวนสูบอาจละลายติดเสื้อสูบไปแล้ว ทำให้ลูกสูบติดสตาสไม่ได้

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 14:14:08 »
ขอบอกว่า ตอนนั้นมันเที่ยงคืนกว่าละครับ

ผมก็ไม่แน่ใจว่าน้ำมันเครื่องหมดรึป่าว

ผมไปซื้อมาเติม เติมไป2 ลิตร น้ำมันเครื่องก็ล้นละครับ

เห็นช่างบอก ว่าน้ำมันเครื่อง 4ลิตร

อาการ ไม่มีอาการครับ ขับๆอยู่ ขึ้นรูปเครื่องยนต์ ผมก็ชิดซ้ายแล้วจอด

แล้วก็สตาทไม่ติดครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 14:24:06 »
ขอบอกว่า ตอนนั้นมันเที่ยงคืนกว่าละครับ

ผมก็ไม่แน่ใจว่าน้ำมันเครื่องหมดรึป่าว

ผมไปซื้อมาเติม เติมไป2 ลิตร น้ำมันเครื่องก็ล้นละครับ

เห็นช่างบอก ว่าน้ำมันเครื่อง 4ลิตร

อาการ ไม่มีอาการครับ ขับๆอยู่ ขึ้นรูปเครื่องยนต์ ผมก็ชิดซ้ายแล้วจอด

แล้วก็สตาทไม่ติดครับ

สไลด์เข้าศูนย์ไปครับ ถ้าโชคดีไม่เป็นอะไรมากอาจจะไม่เสียเยอะ บางทีที่สตาทไม่ติดอาจจะไม่เกี่ยวกับเครื่องยนตร์ อาจจะเป็นส่วนอื่นก็ได้ครับ คิดแง่ดีไว้ก่อน

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 14:45:07 »
น้ำมันเครื่องรัว นานขนาดไหนครับกว่าจะรู้

มะวานตอนเติมน้ำมันเครื่องมันล้นอยู่ ตอนนี้ก็ยังล้นเหมือนเดิมครับ

ตอนนี้ลากเข้าศูนย์ละครับ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 16:35:35 »
มีลอยน้ำมันบนพื้นในห้องเครื่องหรือคราบน้ำมันในหม้อน้ำรึเปล้า ตอนวิ่งแล้วไฟเครื่องขึ้นอุณหภูมิขึ้นสูงมั้ย ถ้าไม่มีอาการพวกนี้แสดงว่าน้ำมันเครื่องยังมีอยู่จริง  ปั้มน้ำมันเครื่องอาจมีปัญหา ลองเชคแรงดันน้ำมันเครื่องดูครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 19:34:36 »
น้ำมันเครื่องน่าจะมีนะครับ

คำถามใหม่ แล้วรถผมเป็นอะไรหว่า วิ่งๆอยู่ ไฟเครื่องยนต์เตือน เร่งไม่ขึ้น

เข้าซ้ายจอด(เราดับเครื่องเอง) แล้วก็สตาทไม่ติดเลย ??

ปล.ตอนนี้รถเข้าไปเชคที่ศูนย์ละครับ พรุ่งนี้มาอัพเดท

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 21:17:51 »
เติมมากไปหรือป่าว 5555 ไม่เห็นกะตาบอกไม่ได้ตริงๆๆครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 08:33:42 »
ก่อนเติมน่าจะลองชักก้านวัดน้ำมันเครื่องขึ้นมาดูก่อนนะครับ
เติมเยอะไปก็อันตรายกับเครื่องเหมือนกัน ถ้าขนาดล้นแล้วยังไงก็คงสตาร์ทไม่ติดแล้วล่ะครับ