ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง "กันโขมย" , Immobilizer หน่อยครับ  (อ่าน 8641 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
พอดีว่าตัดสินใจจะซื้อ M2 ตัว Groove   แต่ก็กังวลว่าหลังน้ำลด  โขมย + โจร คงจะเยอะน่าดู
ก็เลยลังเลว่าจะขยับไปเอารุ่น Spirit ที่มี Immobilizer กับ กันโขมย มาให้จะดีไหม  แต่ราคารถมันก็ต่างกันเกือบ 70,000 บาท
ถึงแม้จะได้ Option อื่นพ่วงมาด้วย  แต่มันก็ไม่จำเป็นสำหรับผมเลย  ตอนนี้แค่กลัวรถหายอย่างเดียว

เลยอยากหาข้อมูลเรื่อง Immobilizer กับ กันขโมย ที่ติดมากับรถ
ถ้าเทียบกับซื้อ M2 รุ่น Groove แล้วเอารถไปหาติดกันโขมยเอง
(เลือกติดกันโขมยที่มันดีๆ ไปเลย  อ่ะครับ)

อันไหนจะปลอดภัย หายห่วง และคุ้มค่าราคากว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
Re: ขอความรู้เรื่อง "กันโขมย" , Immobilizer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:30:19 »
มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ เช่น ที่จอดรถเป็นบ้านพักส่วนตัว , จอดริมถนน หรือ เป็นคอนโด ก็เพิ่มความเสี่ยงขึ้นไป เพราะว่าอุปกรณ์พวกนี้ ทำได้แค่ถ่วงเวลาแค่นั้นครับ ที่จอดของเราเป็นเรื่องสำคัญกว่ามากครับ

เชื่อว่า ต่อให้ท่านจัดตัว Spirit มาก็ยังจะหาอุปกรณ์ป้องกันต่างๆมาติดตั้งเพิ่มอยู่่ดีครับ

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความรู้เรื่อง "กันโขมย" , Immobilizer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:43:11 »
ไม่ลองไปหาดูพวก ล๊อคเกียร์ ล๊อคเบรค ผมว่าน่าจะประหยัดกว่าป่าวครับ

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:47:35 »
มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ เช่น ที่จอดรถเป็นบ้านพักส่วนตัว , จอดริมถนน หรือ เป็นคอนโด ก็เพิ่มความเสี่ยงขึ้นไป เพราะว่าอุปกรณ์พวกนี้ ทำได้แค่ถ่วงเวลาแค่นั้นครับ ที่จอดของเราเป็นเรื่องสำคัญกว่ามากครับ

เชื่อว่า ต่อให้ท่านจัดตัว Spirit มาก็ยังจะหาอุปกรณ์ป้องกันต่างๆมาติดตั้งเพิ่มอยู่่ดีครับ

อ่อครับ   เห็นด้วยครับ  เรื่องที่จอดรถที่ที่พักอาศัยไม่ค่อยห่วงครับ

แต่ปัจจัยจำพวกนี้  มันเป็นสิ่งที่เลือกไม่ได้น่ะสิครับ  
เพราะถ้าต้องทำงานตรงนี้  ที่จอดมีได้แค่นี้   ก็ต้องทำใจน่ะครับ  ยังไงก็อยากหาทางป้องกันเพิ่ม

คือตัว M2 Groove ที่เลือกซื้อนั้นมันไม่มีเลย  ก็เลยค่อนข้างเป็นห่วงครับ
จึงอยากถามเซียนๆ ทั้งหลายว่า  ระหว่าง Immobilizer จากโรงงาน
กับเอารถไปติดข้างนอกเอง อันไหนมันจะดีกว่ากัน  คุ้มค่ากว่ากัน  แตกต่างกันมากแค่ไหน ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:50:25 โดย siamboots »

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:53:03 »
เสริมให้คับ ส่วนตัวออกรถใหม่ ไม่ติดสักอย่างคับ

เหตุผล
- จอดในรั้วบ้าน
- ชีวิตประจำวันทำงาน จอดรถในที่ที่ปลอดภัยมีเเลกบัตรตลอด เเละ รปภ. จำหน้าเราเเละรถเราได้
- วันหยุด เสาร์-อาทิตย์ ออกไปข้างนอกไม่ค่อยได้จอดรถไว้ในที่เปลี่ยว สุ่มเสี่ยงให้หาย
- ไปต่างถิ่นไม่จอดรถทิ้งไว้นานๆ
- ไม่อนุญาตให้เเฟน หรือ ใครก็ตามทิ้งกระเป๋าถือ หรือของมีค่าอื่นๆ โชว์ไว้ในรถให้เกิดสะดุดตาโจร
- ประเด็นนี้ฟังดูตลก "ผมไม่ใช่รถตลาดอะ"

ถ้าอนาคตชีวิตผมเปลี่ยนไปจากนี้
- เปลี่ยนมาใช้รถตลาด
- เปลี่ยนที่ทำงาน หรือ ออกต่างจังหวัดบ่อยๆ หรือ จอดในที่ไม่น่าจะปลอดภัยสักเท่าไหร่
- เปลี่ยนเเฟน ถ้าสาวเจ้าไม่เชื่อฟัง ชอบทิ้งของไว้ในรถ (รถไม่น่าหาย เเต่...โดนทุบอะดิ) 555

ผมจะติดไอตัวล๊อคตรงเกียร์อะ ที่เจาะๆ ไขๆ ก่อนใช้งานอะ (ขออนุญาตไม่บอกชื่อ เด่วผิดกฎ)
ดูมันแก้ยากดี

ลองตรึกตรองดูครับ เพราะสมัยนี้ โจรมันก็เรียนคอร์สเสริม อัพตามอุปกรณ์นิรภัยพวกนี้
**ขอเเก้ไขเพิ่มเติมครับ**
กุญเเจอิมโม สำหรับผม มันหน่วงเวลาได้จิ๊ดเดียวเอง ผมว่าถ้าซื้อเพราะเเคร์ออฟชั่นตรงนี้ เอาตังค์เพิ่มเงินติดเพิ่มหน่อยดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:58:27 โดย THEKHAM »

ออฟไลน์ moon_son

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 13:09:12 »
ติดกันขโมยที่เค้าพ่วงกับมือถือแล้วแอบไว้ในรถ

พอรถหายเค้าจะตามจากตำแหน่ง gps ในมือถือครับ

รถผมว่าจะทำเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้ทำ ฮ่าๆๆ ซื้อมา 4 ปีแล้ว

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 13:13:43 »
ต่อให้ Immobilizer ก็เอาไม่อยู่ครับ
บางคนล็อคกัน 2 ชั้น 3 ชั้นก็มีครับ (ติดล็อคแป้นเบรค ล็อคล้อ)

แล้วก็การที่เสี่ยงถูกโจรกรรมไม่ใช่เพราะเป็นแค่รถตลาดหรือรถในออเดอร์อย่างเดียว
ถ้ากิจกรรมในชีวิตประจำวันเราเป็นเส้นตรงมากเกินไปก็มีส่วนให้รถหายด้วย
เช่น ออฟฟิตทำงานจันทร์-ศุกร์ เช้าทำงาน เย็นกลับบ้าน เสาร์-อาทิตย์หยุดนอนพักผ่อน
ก็เสี่ยงให้โดนโจรกรรมเหมือนกัน ในที่นี้ขอเรียกชื่อว่า "ข้าราชการ โมเดล"  ;D

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 14:58:03 »
รถเดี๋ยวนี้ขโมยยากครับ (ฟังมาจากช่างอู่นอก)
เห็นว่า บริษัทไม่เปิดเผยการทำงานของระบบนิรภัยในรถทั้งหมด เพราะจะเอื้อต่อการขโมยมาก เลยดูว่าระบบนิรภัยที่ให้มาในรถจะป้องกันไม่ได้
อย่างที่ช่างที่อู่บอกว่า งัดรถได้ สตาร์ทรถได้ แต่ขับไปสักเครื่องก็จะดับเอง (อันนี้ไม่รู้จิงมั้ย?)

วางใจเถอะครับ จะได้สบายใจ ทำบุญเยอะ ความดีคุ้มครอง !

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 15:25:23 »
รถเดี๋ยวนี้ขโมยยากครับ (ฟังมาจากช่างอู่นอก)
เห็นว่า บริษัทไม่เปิดเผยการทำงานของระบบนิรภัยในรถทั้งหมด เพราะจะเอื้อต่อการขโมยมาก เลยดูว่าระบบนิรภัยที่ให้มาในรถจะป้องกันไม่ได้
อย่างที่ช่างที่อู่บอกว่า งัดรถได้ สตาร์ทรถได้ แต่ขับไปสักเครื่องก็จะดับเอง (อันนี้ไม่รู้จิงมั้ย?)

วางใจเถอะครับ จะได้สบายใจ ทำบุญเยอะ ความดีคุ้มครอง !

อ้อ ...ใช่ๆๆ ผมเคยได้ยินมาเหมียนนนกัน

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 16:40:45 »

แต่เราไม่รู้หนิครับว่ามันจะดับเมื่อไร อาจจะถึงปากซอยแล้วดับ หรืออาจจะข้ามจังหวัดไปแล้วค่อยดับก้ได้ ที่แน่ๆรถเรามันก็ไม่ได้อยู่ที่ๆเราคิดว่ามันจะอยู่ แค่นี้ก้ทำไรไม่ถูกแล้ว

ยิ่งเดี๋ยวนี้เห็นช่างเก่งๆหลายคนเปิดรถแพงๆได้สบายเลย กุญแจอิมโมก้เหมือนกัน ช่างกุญแจตามตู้เล็กๆหลายคนก็ปั๊มได้

อย่าประมาทดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 17:15:21 »
^
^
อาร๊ายยย   (ช่างเถอะ)

ตัว Immo มีส่วนช่วยต่อเวลาได้นานกว่า พวกล๊อคเกียร์ ล๊อคคลัทช์ซะอีกครับ ผมเคยดูวิธีใช้ปลดล๊อคพวกนี้ แปบๆก็หลุด หาดูตามยูทูบได้ครับ

เรื่องที่ว่าวิ่งไปแล้วดับ อันนี้จริงๆมันคือหมายความว่า ถ้าคุณสตาร์ทรถ แล้วลงจากรถ เอากุญแจลงมาด้วย โจรจะขับไปได้ครับ แต่ถ้าดับเครื่องแล้วจะติดอีกไม่ได้เฉยๆ
ไม่ใช่ว่าวิ่งๆอยู่มันจะดับครับ

Immo ที่โดนขโมยกันส่วนมากคือ ตัวเราเนี่ยแหละ เอากุญแจไปให้โจรมันก๊อบข้อมูลได้เองครับ(วิธีใดวิธีหนึ่ง) ถ้าไม่ทำแบบนี้ เห็นว่าบางรุ่นอาจบายพาสวงจรImmo หรือใช้คอมถอดรหัสอะไรแบบนั้น แต่ยังไงก็นานกว่า ล๊อคพวกพวงมาลัย ล๊อคเบรคแน่ๆครับ (ถ้าเป็น Immo โรงงานนะครับ  ติดเองข้างนอกมันทำงานไม่เหมือนกัน เคยถามช่างประจำ)

ลองคิดว่าถ้าเราเป็นโจร รถมีตั้งเยอะ ถ้ามันเห็นว่ารถเรามีImmo คงไปเลือกคันอื่นดีกว่าครับ เสียเวลา (ยกเว้นโจรเทพ แบบไหนก็พร้อมขโมย นั้นอีกเรื่องนึงครับ)

ส่วน GPS อันนี้ใช้ตอนรถมันหายไปแล้ว  สถานการณ์ที่ GPS มันจะทำงานไม่ได้ก็ค่อนข้างเยอะ (โอกาสที่ตำรวจขี้เกียจตามก็สูง) ไว้เป็นตัวเลือกหลังๆดีกว่ามั้งครับ ผิดถูกยังไง ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ(เผื่อผิดพลาด แหะๆ)

Re:
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 17:22:44 »

เอามาเเผ่นนึงดิ ...ไอเป็ดเอ๊ยย :-[

มีรถทั้งที ก็ซื้อที่เราสบายใจไปเลยเเล้วกันครับเจ้าของกระทู้

สมัยนี้ถ้ามันตั้งใจจะเอา มันก็เอาได้ไม่ยากมากมายนัก

ลองเปลี่ยนเป็นวิธีทางจิตวิทยาเเทนมั้ย?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2018, 18:28:34 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 21:32:11 »
โจรถ้ามันจะโขมยป้องกันอย่างไงมันก็เอาไปได้ครับ
แต่กันโขมยหลายๆอย่างที่ติดกับรถก็แค่ทำให้มันใช้เวลานานขึ้นเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 00:16:53 »
เจอมากับตัวเองครับ เป็นรถcity zxแต่เอาไปติดกันขโมยเอง วันหนึ่งไปกินข้าวกับลูกแล้วรถดังจึงไปดูกลายเป็นว่าระบบกันขโมยดัง+มีร่องรอยที่ประตูรถ+ไฟฉุกเฉินกระพริบตลอดเวลาทำยังใงก็ไม่หยุด สักพักพอมันหยุดกลายเป็นไฟเลี้ยวขวาค้างตลอดขนาดถอดกุญแจรถก็ยังค้างเลยครับ จนขับไปยังศูนย์ honda ตรงทางออกจ.อุดรธานี(จากที่พักกินข้าวประมาณ30กิโลเมตร) พอไปที่ศูนย์ศูนย์ก็แก้ไม่ได้บอกเป็นที่ระบบกันขโมย จึงไปร้านไดนาโมข้างทาง ช่างซ่อมแค่เปิดฝากระโปรงรถแล้วทำอะไรสักอย่าง ไม่เกิน5นาที แล้วก็มาแงะเอาฟิวส์ตรงช่องที่มีสายไฟใต้พวงมาลัยไม่เกิน5นาทีอีก ช่างบอกเสร็จแล้ว ตัดระบบกันขโมยได้หมดแล้ว .... ผมได้แต่อึ้งว่าตัดกันได้ง่ายจังเลยนะเนี่ย เสร็จแล้วก็ขับกลับจากอุดรธานีมากรุงเทพยาวเลยก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับเพียงแต่ไม่มีระบบกันขโมยจนตอนนี้cityคันนี้จมน้ำไปเรียบร้อยแล้ว