ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆในห้องนี้คิดว่าSwift Ecoติดแก๊ซหัวฉีด วิ่งปีละ35,000กม.จะทนได้ถึง5ปีไหมครับ  (อ่าน 5870 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ติดแบบดีๆ จูนแบบถนอมเครื่องเลยครับ  เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง(Mobil1สังเคราะห์แท้สีทอง)และกรองแก๊สตามระยะตลอด  วิ่งน้ำมันตอนออกจากบ้าน2-3กม. และวิ่งน้ำมันก่อนเข้าบ้าน2-3กม.ครับ  ใช้วิ่งงานในเมือง80% ความเร็วเฉลี่ย80km/h+-20  นอกเมืองความเร็ว 110+-10ครับ  ส่วนมากนั่งคนเดียวครับ  วิ่งเฉลี่ยปีละ35,000กิโล

ออฟไลน์ KIM NNC

5 ปี แสนเจ็ดหมื่นกว่ากิโลเมตร ก็น่าจะไหวนะครับ แต่ต้องเช็ควาล์วด้วยนะครับ อาจจะเริ่มกลับบ้านหลังแสนกว่าโลไปแล้ว

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
วิ่งในเมืองใช้รอบเครื่องไม่สูง อยู่ถึงอยู่แล้วครับ ถ้าใช้รอบเครื่องสูงๆควรจะเปลี่ยนมาใช้น้ำมันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
สบายๆครับ

แค่ตรวจเช็ค เครื่องยนต์ และ ระบบแก๊ส ตามระยะ

ก็เท่านั้น
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ beerrl

ผมว่าไหวแน่นอน
ขนาด suzuki carry ที่ office ผม ใช้งานหนัก ขนของหนักตลอด ตอนนี้ 180,000 โลแล้ว ใช้ LPG ตลอด ยังไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์เลย
ขอเพียงแต่ เช็คตามระยะ ใช้งานให้ถูกประเภท
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ถือว่าน้อยมาก เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีโลหะไปไกลมากแล้วครับ
ผมเคยใช้แจ๊สตอนน้ำมันวิ่งปีละ20000 ติดแก๊สปีเดียวกดไป50000 โล วิ่งฉิว 130-140ตลอด

ส่วนเพื่อนโตต้า วิ่งปีละเกือบๆ80000 โล เฉพาะใช้แก๊สวิ่งก็ใกล้จะ 3แสนโลคับก็ไม่เห็นมันจะพังนะ มีตั้งวาล์วบ้าง

ออฟไลน์ johnlee

นิสสันมาร์ช ในคลับ เกิน2แสนกม.ไปหลายคันแล้ว ซูกิคงไม่แย่

ตัววีทาร่าของเพื่อนผมก็ได้ไป2.5แสนแล้วนะ ซ่อมไปตามสภาพ

ตราบใดที่อะไหล่มีขาย  ไม่มีวันที่จะซ่อมไม่ได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
ใช้ได้นานไม่นานนอกจากเรื่องที่ จขกท. ตั้งใจว่าจะทำ ยกเว้นตัดเป็นน้ำมันก่อนถึงบ้านไม่ต้องทำหรอกครับ

เรื่องทนไม่ทนจุกจิกไหม มันอยู่ที่ว่าวาล์วของเครื่องสวิฟเป็นไฮโดรลิกวาล์ว หรือ ไดเรกวาล์ว
หาข้อมูลได้ไหมละครับ ว่าเป็นวาล์วแบบไหนถ้าเป็นไฮโดรลิกวาล์วยังไงก็ใช้ได้เกิน 1.5 แสนกม.แน่นอน
จะใช้ได้มากได้น้อยกว่านี้ขึ้นอยู่กับว่าจูนแก๊สบางเกินไปขนาดไหน

ถ้าจูนแก๊สมาบางอยู่แล้วแถมวาล์วเป็นไดเรกวาล์ว ต่อให้ใช้น้ำมันเครื่องดีๆ เปลี่ยนกรองแก๊สตามระยะ
4-5 หมื่นกม. ยังไงวาล์วก็ทรุดต้องไปหาอู่เปิดฝาตั้งวาล์วอยู่ดีครับ

แนะนำว่าหาคำตอบให้ได้ก่อนว่าเครื่องเป็นไฮโดรลิกวาล์ว หรือ ไดเรกวาล์ว ก่อนครับ

ออฟไลน์ FyGI

อย่าใช้รอบสูงบ่อย เพื่อถนอมวาล์ว

หมั่นเช็คระบบแก๊ส และน้ำมันเป็นประจำ

ผมว่าก็อยู่ได้นะครับ

เพียงแต่พอ 1 แสนโล อาจจะมีรายการที่ต้องให้ซ่อมเยอะหน่อย

ออฟไลน์ Nikle_pk

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ redsun

หาอู่ติดตั้งแก๊สที่ชำนาญรุ่นนี้
ดูแลปรับตั้งวาวล์และจูนแก๊สตามสมควร
.
.
ใช้งานถนอมคันเร่งนิดหนึง
.
.
ใช้ได้ถึง 5 ปีแน่นอน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เผื่อไว้ 5พัน-2 หมื่น เผื่อต้องเปิดฝาสูบครับ ถ้าไม่ตัดปั๊มติ๊ก ก็เผื่ออีกซัก 1000 นึงเป็นค่าปั๊มติ๊ก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สบายครับ แต่หมั่นตรวจเช็คดีๆ บ่อยๆ นะครับ

ออฟไลน์ mild-melody

• Jr. Member
  • **