ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ F30 ถอยหลังเข้าบ้านในสภาพพื้นลื่นไม่ได้  (อ่าน 22602 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP

• Full Member
 :'(สวัสดีค่ะมีเรื่องมาปรึกษาเพื่อนๆเฮดไลต์ค่ะ เราใช้ F30 เบนซินอยู่ค่ะ ในช่วงหน้าฝนนี้พบปัญหาเวลาถอยรถเข้าบ้านค่ะคือช่วงที่ฝนตกใหม่ๆเวลาถอยรถโดยเอาท้ายเข้ามันจะมีไฟโชว์รูปเเสดงการลื่นไถลขึ้นมาหน้าจอเเละรถไม่ยอมถอยหลังเลยค่ะ เป็นเเบบนี้มา 2 ครั้งซึ่งน่ากลัวมากๆเหมือนรถเสียการทรงตัวเเละสะบัดๆ ยังรู้สึกสยองไม่หายเลยค่ะ สำหรับลักษณะพื้นโรงรถนั้นเป็นเนินสูงขึ้นไปนิดนึงจากพื้นถนนหน้าบ้านค่ะ เเต่การถอยในพื้นราบไม่มีปัญหาเลยค่ะ คันเก่า E90 ไม่เคยมีปัญหานี้เลยค่ะ เพื่อนๆเคยเผชิญกับอาการน่ากลัวอย่างนี้บ้างมั้ยคะ กำลังคิดว่าเป็นที่ระบบรถหรือว่าระบบรถเราผิดปกติ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ของผมขับหน้าเอาหน้าขึ้นด้านชันๆเวลาพื้นเปียกน้ำฝนก็มีเสียงระบบช่วยการทรงตัวทำงานแต่มันไต่ขึ้นไปได้นะ อาจจะยังไม่ต้องถึงกับทำทางขึ้นใหม่ ไปโฮมโปรถามหาผลิตภัณท์ทึ่ใช้สำหรับเทบนพื้นผิวสร้างความสากให้พื้นไม่ลื่นดู ไม่รู้ว่าเรึยกว่าอะไรแต่ใช้เจ้านี่น่าจะช่วยลดอาการล้อลื่นกระเบื้องได้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kevinz

• Newbie
  • *
ตอนใช้ Benz E ถอยขึ้นบ้านพื้นเปียก พบปัญหานี้ มีไฟเตือน เกิดอาการปัด แต่ก็ยังพอฝืนขึ้นไปได้
ตอนนี้ใช้ Bmw X3 ถอยขึ้นไม่พบปัญหานี้... ถ้ารถขับหลังถอยขึ้นบ้านพื้นลื่นคงเป็นแบบนี้ทุกยี่ห้อ
ทางแก้ เปลี่ยนกระเบื้องเป็นแบบสากๆ จะได้ไม่ลื่นครับ

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
ลองหาเทปกันลื่นมาแปะดูก่อนดีมั๊ยครับ น่าจะช่วยได้เยอะครับ
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ PP

:'คุณ2 k คะ ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูลน้ำยาลดความลื่น

ออฟไลน์ PP

คุณ kevinz คะ ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์นะคะ ของเรานี่ปัดเเล้วไม่ยอมถอยเลยค่ะ ปัดเเล้วสั่นน่ากลัวมากๆค่ะ ลองถามที่ศูนย์เค้าบอกว่ารถขับเคลื่อนล้อหลังมันจะเป็นเเบบนี้เวลาถอยหลังในที่ลื่น อืมน่ากลัวมากค่ะ

คุณ Pearl คะ ขอบคุณมากค่ะ เป็นอุปกรณ์ที่น่าสนใจมากๆ จริงๆก็คิดๆว่าจะเปลี่ยนกระเบื้องให้มันสากๆเเต่ต้องทุบทำใหม่ยุ่งมากๆ ลองใช้เทปนี้ก่อนน่าจะดีนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2013, 10:01:41 โดย PP »

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบว่า F30 มีสวิทช์สำหรับ ปิด-เปิด ระบบป้องการการลื่นไถลหรือเปล่า ลองหาดูในคู่มือรถ  ถ้ามีให้ลองปิดสวิทช์ตัวนี้ดูครับ แล้วอย่าลืมเปิดด้วยล่ะ เมื่อจอดเข้าที่แล้ว

ออฟไลน์ PP

คุณ oreosan คะ มีสวิทช์ให้เลือกตัดการทำงานของระบบค่ะ เเต่พอตัดเเล้วมันก็ยังมีอาการดื้อๆนิดๆ ให้หลอนๆเหมือนจะถอยขึ้นไปไม่ได้ค่ะ ไม่รู้จะบรรยายยังไงถึงอาการดื้อค่ะ รู้สึกเเย่ไปเลยกับระบบนี้ รถมันดีเเต่เรามันฝีมือไม่ดีมั้งคะ

ออฟไลน์ Whisky

• Newbie
  • *
ถอยแบบใช้แรงส่งของรถช่วยครับ เพราะถ้าคุณค่อยๆถอย จังหวะที่รถคาอยู่บนทางลาด รถที่เครื่องวางอยู่ด้านหน้า และขับเคลื่อนล้อหลังจะลำบาก เพราะน้ำหนักถ่ายเทไปด้านหน้าทำให้ท้ายเบา แรงกดไปที่ล้อหลังน้อย แรงเสียดทานลดลง อาการลื่นไถลเกิดได้มากขึ้นโดยเฉพาะเวลากดคันเร่ง

กรณีของคุณอีกวิธีคือเฉพาะวันฝนตก พื้นลื่น ให้เอาหน้าเข้าจะช่วยได้มากขึ้น แต่จริงๆ ผมอยากให้ฝึกใช้แรงส่งของรถมากกว่า เพราะมีประโยชน์ในหลายสถานการณ์ และใช้ได้ในชีวิตจริง

ออฟไลน์ H.

หาเทปกันลื่นมาแปะดูครับ
H.

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เคยเป็นครับ Altis ตัวเก่ามี VSC ทำงานเร็วมาก

ตอนฝนตกนี่แย่เลย

ผมใช้วิธีการถอยมาตั้งหลักแล้วเร่งอัดๆ จะขึ้นได้ (ขึ้นกับจังหวะ)

ดีใจที่ผมไม่ได้เป็นคนเดียวครับ

ออฟไลน์ johnlee

ทุกข์ของคนรวย อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ลองเดินหน้าเข้าสิครับ ลองดู

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ

ออฟไลน์ PP

:-X คุณ Whisky คะ โรงรถที่บ้านเเคบค่ะ ขนาดเวลาธรรมดาๆฝนไม่ตกยังต้องเล็งดีๆไม่ให้ไปโดนอีกคันที่จอดอยู่ ถ้าหากต้องใช้เเรงส่งกลัวว่าจะพลาดไปชนอีกคันหรือชนรั้วค่ะ มันเเย่จริงๆ

คุณ GreenG คะ ดีใจเหมือนกันค่ะว่ามีคนเจอเเบบเรา ตอนเเรกนี่เสียความมั่นใจในการขับขี่ไปเลยค่ะ เเค่เห็นฝนตกเเละคิดว่าต้องถอยรถเข้าบ้านก็หลอนเเล้วค่ะ เเต่จะให้ดีต้องหาทางเเก้เเล้วนะคะ ไม่งั้นอาจเกิดอุบัติเหตุเข้าซักวัน

คุณ Codename H คะ ต้องไปหาเทปมาอย่างเร็วเเล้วค่ะ น่าจะช่วยได้บ้าง

เมื่อกี๊ไปอ่านข้อมูลใน google พบเรื่อง traction เเละ DSC มากมาย ยังงงๆว่าถ้าเรา off 2 ระบบนี้มันจะไม่ยิ่งลื่นไถลเหรอคะ

ออฟไลน์ Monn

จริงๆ อันตรายเพราะพื้นลื่นครับ เดี๋ยวรถจะเอาไม่อยู่ น่าจะเป็นเฉพาะช่วงฝนตก น้ำไหล อาจจะรอหรือจอดนอกบ้านก่อน ดีไหมครับ
เคยเป็นที่บ้านเก่า แต่ตอนนี้ที่จอดรถเป็นพื้นหินทราย ไม่ลื่นแล้ว

กระเบื้องผมแนะนำ แกะเปลี่ยนบางแผ่นก็ได้ครับ ไม่ต้องปูพื้นใหม่ เอาแบบสลับบ้าง แนวที่รถถอยก็พอ เอาแบบสากๆ มาสลับครับ ไม่กี่แผ่นเอง
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไม่ควรจะไปปิดระบบครับ เพราะยิ่งปิดก็เท่ากับยิ่งล้อฟรี โอกาสที่จะสะบัดไปชนกำแพงหรือรถอีกคันก็เพิ่มขึ้น
ทางแก้แรกคือ ตั้งลำให้ตรงว่าไม่ชนอะไรแน่แล้ว ก็เดินหน้าให้พ้นเนินไปนิดนึง เสร็จแล้วใส่เกียร์ถอยหลัง
แล้วปล่อยเบรกให้รถมันไหลถอยหลังมาเลย จะได้มีแรงส่งให้พ้นตีนเนินได้ เท้าวางรอไว้ที่แป้นเบรกก็พอ
ตอนที่รถไปอยู่บนเนินแล้ว คราวนี้ก็ถอยตามปกติได้เลย เพราุจะฟรีตอนกำลังจะไต่ขึ้นไปบนเนิน ช่วงรอยต่อแหละครับ

อย่างที่สองก็ใช้เทพกันลื่นมาแปะ

อย่างที่สามเปลี่ยนกระเบื้อง

ค่อยๆ ทำำจากโซลูชั่นถูกไปหาแพงครับ

ออฟไลน์ templeboy

เทปกันลื่นแบบนี้เอาไม่อยู่นะครับ เคยติดแล้วแป็บเดียวก็ไปครับ....มันสำหรับคนเดิน

ให้ไปหาสีที่ใช้ทากันลื่นมาทา จะเหมาะสมกว่านะครับ

ลอง search google ดูด้วย "protectakote" ดูครับ แล้วไปซื้อตาม HomePro, Homework หรือร้านขายสี

ทาตามที่เค้าแนะนำ อยู่ชัวร์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2013, 11:17:11 โดย templeboy »
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Whisky

• Newbie
  • *
ทุก solution ที่เพื่อนสมาชิกแนะนำมาใช้ได้หมดแหละครับ

แต่ผมเห็นด้วยเหมือนคุณ เนย ตรงที่ว่าให้ไล่จาก solution ถูกไปแพง คือ ถ้าคุณสามารถใช้แรงส่งจากรถได้โดยวิธีตั้งลำให้ตรงก่อนอย่าที่คุณเนยแนะนำ นอกจากฝึกทักษะการขับรถอีกแบบนึงแล้ว (ซึ่งผมมองว่ามันมีประโยชน์จริงๆ) ถือว่าคุณแทบไม่ต้องลงทุนอะไรเพิ่มเลย

ส่วนถ้ามองในแง่อื่นที่ว่าการทำพื้นให้กันลื่นไว้ นอกจากถอยรถสะดวกแล้ว คนที่เดินไปมาภายในโรงรถก็ยังมีความปลอดภัยเพิ่มด้วย อันนี้ผมเห็นด้วยที่คุณจะยอมเสียเงินเพิ่มในส่วนนี้ เพราะได้ความปลอดภัยทั้งคน ทั้งรถ

ส่วนกันลื่นก็แล้วแต่สะดวกเลยครับ ทำก็ทำทีเดียวให้ดีไปเลย เพราะผมมองว่า tape ไม่น่าจะคงทนในระยะยาวเท่าไหร่ ส่วนพื้นถ้าทำแล้วก็ให้มีทางไหลของน้ำดีๆ ไม่ควรให้เกิดน้ำขังเวลาฝนตก ทำความสะอาดง่าย ถ้าพื้นสีสว่างหน่อยก็จะดี เผื่อมีคราบน้ำมันหยดจะสังเกตได้ง่ายขึ้น

พิจารณาตามความเหมาะสมครับ

ออฟไลน์ localgame

ตอนฝนตกก็เอาหน้าขึ้น อย่าถอยหลังขึ้น ล้อมันก็จะไม่ฟรี

ง่ายๆแบบไม่เสียตัง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมก็เคยเจอ แต่เป็นรถขับหน้า ไม่มีระบบ traction control
ขับขึ้นบ้านเพื่อน พื้นเป็นกระเบื้อง ค่อนข้างชัน ฝนตกหนักๆ เอาหน้าเข้าตะกรุยขึ้นไม่ได้
ได้จอดไว้หน้าบ้านแทน รถบ้านนั้นมีแต่พวก SUV, PPV
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PP

>:(เกิดอาถรรพณ์ค่ะ พิมพ์ไป 2 รอบเเต่ส่งเเล้วล่ม
คุณ Mon คะ อาการที่เกิดขึ้นมันน่ากลัวมากเหมือนรถหมดเเรงเเละสั่นๆ เจ้า E90 คันเดิมไม่เคยเป็นเเบบนี้ทั้งๆที่ถอยเข้าบ้านหลังเดิมพื้นเดิมค่ะ น่ากลัวมากๆ
 คุณ Nuay ตะ ขอบคุณสำหรับวิธีการที่เเนะนำมาอย่างละเอียด จะลองดูนะคะ
 คุณ NONT คะ ใช่ค่ะ มันคล้ายๆตะกุยไม่ขึ้น
 คุณ temple คะ มาเป็นกระป๋องเลยนะคะ ชัดเจนมากๆ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
ระบบป้องกันล้อหมุนฟรีทำงานมันจะตัดกำลังที่ส่งไปที่ล้อทำให้เหมือนรถไม่มีแรง ลองหาคนนั่งถ่วงท้ายเวลาถอยดูครับอาจช่วยได้ระดับนึง

• นับ1ใหม่
ถ้ารถขับหลังถอยหลังขึ้นเนินเปียกๆ ฟรีทิ้งครับ(ขับหน้าก็เป็น ขนาดรถมี awd บางทีฟรีทิ้งตั้งนานกว่าจะขึ้น)
เอาหน้าเข้าหายครับ ลองดู  ไม่ต้องกดคันเร่งเยอะ ค่อยๆเร่งขึ้นไป กดแรงๆฟรีทิ้งเหมือนกัน
ไม่ต้องตกใจว่ารถจะไม่มีแรง รึกลัวไปปัดชนเอาหน้าขึ้นเนี่ย เห็นชัดเลยละ เวลาจะชนจะได้ทำใจถูกว่า ชนแล้วนะ  ;D
ถ้าพื้นเงามัน ทำใจ ยังไงก็ลื่น
ต้องดูว่าชันแค่ไหน

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ขอแชร์วิธีแก้ของผมนะ เพราะที่บ้านที่จอดรถก็ชันสูง และปูกระเบื้องเหมือนกันครับ

1. เคยติดเทปกันลื่นแล้วครับ อยากจะบอกว่า ไม่ทนจริงๆ ไม่ถึงเดือนจะเริ่มหลุดออก
2. วิธีนี้ใช้บ่้อย คือ ผมซื้อไม้ถูพื้นแบบฟองน้ำสีฟ้าๆ แบบดูดน้ำได้ดีๆ หน่อยครับ
    วางไว้ที่โรงจอดรถประจำ ถ้าพื้นกระเบื่องที่จอดรถเปียกน้ำ ก่อนถอยรถเข้าบ้าน ผมลงไปถูพื้นที่เปียกเลย
    เสียเวลาหน่อย ไม่เกิน 2 - 3 นาที พื้นจะไม่ลื่นมาก แล้วค่อยถอยรถเข้าบ้านครับ ช่วยได้ทีเดียว
    อาจจะดูยุ่งยากไปหน่อย แต่สำหรับผม มันประหยัดตังค์ดี ไว้มีงบก็กะว่าทำพื้นจอดรถใหม่ เป็นหินล้างที่เดียวเลย
    กันลื่นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ mamaman

:D

ทุกข์ของคนรวยอีกเสียง

แล้ว
กะบะก็ขับหลัง เป็นรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ holahola66

ผมแรกๆก้อเป็นครับ หลังๆใช้วิธีให้มันค่อยๆไหลขึ้น แตะคันเร่งน้อยๆครับ ไม่ปั่นฟรีแล้ว
ตอนก่อนซื้อ เซลล์ขับมาที่บ้าน ถอยขึ้นก้อล้อฟรีครับ สุดท้ายผมก้อค่อยๆถอยขึ้นเองครับ ลองดูครับ ไม่ยากเกินไปหรอก หรือถ้าสะดวกเอาหน้าเข้าก้อได้ครับ

ปล. กระบะก้อขับหลัง แต่ไม่เป็นแฮะ   :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ templeboy

ลืมบอกนิดนึงว่า จริงๆปัญหานี้ที่เมืองนอกเค้าพบกันบ่อยครับ แต่เค้าจะเป็นกับพื้นน้ำแข็งหรือเวลาหิมะตก

ทีนี้พื้นกระเบื้องลื่นๆ + น้ำ ลองจินตนาการดู มันก็ไม่ต่างจากน้ำแข็งเท่าไหร่ มันก็เลยเกิดเหตุการณ์คล้ายๆกัน

เมืองนอกเค้าถึงต้องมี Winter Tyre ยางสำหรับฤดูหนาวส่วนหนึ่งก็เพื่องานนี้แหละครับ รวมถึงใส่โซ่ครอบยางช่วยตะกุยด้วย

เค้าแนะนำกันว่าวิธีการง่ายๆ คือ เติมลมยางหลังให้อ่อนลง ซัก 2 ปอนด์ ก็อาจจะช่วยได้ หรือเปลี่ยนจากยาง Runflat ไปใช้ยางธรรมดาก็เคยมีคนบอกว่าช่วยได้เช่นกัน

แต่ทั้งหมดนี้มันวุ่นวาย และอาจจะไม่จบ....แก้ที่ต้นตอไปเลยดีกว่าครับผม
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

GreenG

• บุคคลทั่วไป
แต่ที่แปลก คือ march ผมไม่เป็นครับ

ไม่เข้าใจเหมือนกัน ถอยเวลาฝนตกก็ขึ้นได้ปกติ คงเพราะเครื่องมันเล็ก กำลังน้อย ล้อไม่ฟรีครับ

• นับ1ใหม่
:D

ทุกข์ของคนรวยอีกเสียง

แล้ว
กะบะก็ขับหลัง เป็นรึเปล่าครับ

ของผมเป็นครับ ฟรีมันส์เลย