ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FB 1.8S at เติม e85 กับ Sylphy 1.6V เติม e20 อันไหนประหยัดน้ำมันกว่ากัน  (อ่าน 7978 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
อันไหนประหยัดน้ำมันกว่ากันครับ

ออฟไลน์ EakkyMan

• Jr. Member
  • **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
CIVIC ครับเพราะใช้ E85

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ถ้าเครื่องเท่าๆกัน อี85 ประหยัดเงินกว่าอี20ครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ PaoDominic

• Newbie
  • *
Civic อีกเสียงครับ  ;D

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
อันไหนประหยัดน้ำมันกว่ากันครับ

วัดปริมาณน้ำมัน คิดว่า Shylphy 1.6 E20 ประหยัดกว่า
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ NoName__???

E85 แน่นอน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ประหยัดน้ำมันกว่า Sylphy เติม E20 ใช้น้ำมันน้อยกว่า แต่น้ำมันแพงกว่า
ประหยัดเงินกว่า Civic เติม E85 ใช้น้ำมันเยอะกว่า แต่น้ำมันถูกกว่า

ออฟไลน์ Bimmer Boy

Re: Civic FB 1.8S at เติม e85 กับ Sylphy 1.6V เติม e20
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 14:33:21 »
คิดเป็นค่าใช้จ่ายบาทต่อกิโล civic ประหยัดกว่าแน่นอน เพราะน้ำมันถูกกว่าประมาณ 30% แต่การเติมอี85 ทำให้รถกินปริมาณน้ำมันมากขึ้นประมาณ10-15 % เทียบเป็นตัวเงินที่ต้องจ่ายต่อกิโลจึงประหยัดกว่าครับ

แล้วมอเตอร์โชว์เดือนหน้า Shylphy จะเปิดตัว รุ่นเติม e85 ไหมครับ

ออฟไลน์ LaTeX

ผมทีนหนักขับ Civic FB 1.8S at เติม e85 ขับในเมือง-ชานเมือง จอโชว์ไม่เคยเกิน8km/l เลย
แต่ไม่ได้จับรถระยะทางต่อถังนานแล้ว เข้าใจว่าเติม1000บาทจะวิ่งได้ราวๆ400kmถ้าจำไม่ผิดนะครับ

ผมทีนหนักขับ Civic FB 1.8S at เติม e85 ขับในเมือง-ชานเมือง จอโชว์ไม่เคยเกิน8km/l เลย
แต่ไม่ได้จับรถระยะทางต่อถังนานแล้ว เข้าใจว่าเติม1000บาทจะวิ่งได้ราวๆ400kmถ้าจำไม่ผิดนะครับ

ตีนหนักนี่ประมาณ 180-190 ป่าวครับ

โหดมาก

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ประหยัดผมว่าไล่ๆกันไม่ต่างกันมากนะ
แต่Civicได้ประหยัดเงินมากกว่า

ออฟไลน์ Doc holiday

• Newbie
  • *
อยากรู้ของ Civic เหมือนกันครับ  ส่วนตัวใช้ Sylphy 1.6V อัตราสิ้นเปลืองตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Tyde

อยากรู้ของ Civic เหมือนกันครับ  ส่วนตัวใช้ Sylphy 1.6V อัตราสิ้นเปลืองตามนี้ครับ

โห  ตกโลละบาทกว่า 2 บาทนิดนี่ประหยัดสุดยอดเลยครับ

อันนี้คือคุณเขียนไว้เลยหรอว่าวันไหนเติมเท่าไหร่ เติมไปเท่าไหร่

ใช้โปรแกรมอะไรทำอ่ะครับ

ออฟไลน์ Thor.1

เอาSylphyไปติดชุดE85ครับ. .....

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver

ถ้าขับแบบเดียวกัน EX 1.8 E85 น่าจะได้แค่ 300-350 โล ป่ะครับพี่
ปล.ผมใช้ EX 1.8 MC ได้ไม่เคยเกินนี้อ่ะครับ ในเมืองน่ะ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
ผมใช้ civic E20 ได้อยู่ 2.8 - 3.2 ครับ ในเมือง จันทบุรีครับ

ตอนนี้มี civic modulo มาใหม่ครับ ลองตัดสินใจดูนะครับผม

www.honda.co.th/th/civicmodulo
Civic FB 2013

• Newbie
  • *

อันนี้คือคุณเขียนไว้เลยหรอว่าวันไหนเติมเท่าไหร่ เติมไปเท่าไหร่

เป็นช่วงที่อยากรู้ว่ารถที่ตัวเองใช้มีอัตราสิ้นเปลืองเท่าไร  ใช้ Excel คำนวนแบบทั่วไปละครับ  เพราะเท่าที่แอบอ่านมาหลายๆที่จะมีแต่ "ผมคิดว่า"  ซึ่งก็น่าที่จะไม่ใช้ผู้ใช้งานจริง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้า Civic ใส่ CVT ผมว่านิสสันคงมีหนาวครับ

แต่ ณ ปัจจุบัน ผมถือ หาง Sylphy 1.6

เป็นช่วงที่อยากรู้ว่ารถที่ตัวเองใช้มีอัตราสิ้นเปลืองเท่าไร  ใช้ Excel คำนวนแบบทั่วไปละครับ  เพราะเท่าที่แอบอ่านมาหลายๆที่จะมีแต่ "ผมคิดว่า"  ซึ่งก็น่าที่จะไม่ใช้ผู้ใช้งานจริง

โอ้วววววววววว นี่ผู้ใช้จริงมาตอบเองเลย ไม่เหมือนผู้ใช้ไม่ได้ตอบ ผู้ตอบไม่ได้ใช้

ว่าแต่ในรูปชุดแต่งสเกิร์ตของอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ archian

ขอเชิญชู คุณ Doc holiday  มากครับ

^^

• Newbie
  • *
เอาSylphyไปติดชุดE85ครับ. .....
ในบาง Web บอกใช้ชุด Kit E85 เพราะเห็นว่าราคาน้ำมันถูกกว่า E20 แต่ผลที่ได้ก็ตกประมาณ 2 บ./กม. ส่วน LPG เท่าที่เคยใช้มาในรถคันเก่าและเพื่อนฝูงที่ใช้กันอยู่ก็ได้ประมาณ 1.50 - 1.80 บ./กม.  ซึ่งไม่ได้ประหยัดไปมากกว่า GSH91 และ E20  ส่วนตัวผมยังลังเลว่าระหว่างชุด Kit E85 กับ LPG (ประกันเครื่องหมดทั้งคู่) ในระยะยาวไม่เกิน 10 ปี อย่างไหนอนาคตแจ่มใสกว่ากัน  หรือใช้เดิมๆเพราะประหยัดอยู่แล้ว

โอ้วววววววววว นี่ผู้ใช้จริงมาตอบเองเลย ไม่เหมือนผู้ใช้ไม่ได้ตอบ ผู้ตอบไม่ได้ใช้

ว่าแต่ในรูปชุดแต่งสเกิร์ตของอะไรหรอครับ
ของแถมจากศูนย์ครับ ไม่ได้ถามครับว่าของค่ายไหน  แถมให้อีกรูป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ซิลฟี่ประหยัดกว่าครับ

แต่ E85 ของซีวิคน่าจะเซฟเงินได้มากกว่า(ถ้าหาปั้มเติมได้ตลอด)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้าได้เครื่องแบบ sylphy ใช้ E85 ได้แบบ Civic

รูปทรง การตกแต่ง แบบ sylphy บวก จอสี แบบ civic รถคันนั้นเป็นรถที่น่าขับที่สุดครับ

ถ้าได้เครื่องแบบ sylphy ใช้ E85 ได้แบบ Civic

รูปทรง การตกแต่ง แบบ sylphy บวก จอสี แบบ civic รถคันนั้นเป็นรถที่น่าขับที่สุดครับ

ถ้าเติม E85 ได้นี่สุดๆอ่ะ sylphy