ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda อะไหล่แพง?? ขอสอบถามครับ "มือใหม่หัดเล่น Mazda"  (อ่าน 25471 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kalato

• Jr. Member
  • **
Re: Mazda อะไหล่แพง?? ขอสอบถามครับ "มือใหม่หัดเล่น Mazda"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 17:35:40 »
ใช้ MAZDA 323 sedan ปี 98  มา 10 ปี ตอนนี้ขายไปแล้ว รักมาก   ยอมรับว่าขับดีมาก  ช่วงล่างดี แต่อะไหล่แพง แต่อะไหล่หาไม่ยาก ถ้าอยู่ กทม    ราคาขายตก แน่นอน  ศูนย์โหด ฟันเลือดสาด

ถามว่าจะกลับไปใช้ MAZDA อีกมั้ย  ผมตอบว่า   ไม่แล้วหละครับ ในช่วง 0-10 ปีต่อจากนี้   

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: Mazda อะไหล่แพง?? ขอสอบถามครับ "มือใหม่หัดเล่น Mazda"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 17:51:50 »

ใช้มาสด้าสามมาสองคันแล้วครับ  ค่าอะไหล่แพงไม่กลัว กลัวรอนานครับ  พอดีไม่เคยชนหนัก  แค่เปลี่ยนกันชนรอประมาน  อาทิดนึงครับ  เทียบกับฮอนด้า  สามวันได้  ไม่รวมทำสีนะครับ   ค่าบำรุงไม่ทราบเลย  ตอนใช้มาสด้าสามรุ่นแรก  ได้ฟรีค่าบำรุง  ใช้แสนโล ไม่เสียตังซักบาท  จ่ายแต่ค่าน้ำมัน  ส่วน3 ตัวปัจจุบัน  15 เดือนแล้ว  ยังไม่เอาไปเข้า0 เลยอิๆ  จอดไว้ให้แฟนขับไปจ่ายตลาด 
รู้แต่ เครื่องยนต์  ทนทานดีมากครับ  ไม่เคยจุกจิกงอแง 

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 18:23:31 »
ของผมใช้mazda3 2.0 ออก2012 กระจกโดนหินแล้วแตกยาว1ฟุต รออะไหล่3เดือนยังไม่มีกำหนด เลยไปกลาสเทคใส่ของไทยแม่มเลย แต่ตัว1.6ไม่มีเซ็นเชอร์ไม่ใช่กระจกนิรภัย(มั้ง)มีของเลย ..........รถมาสด้าใช้คันแรกของครอบครัว ใช้แล้วชอบมากๆๆแต่เจอปัญหาอะไหล่แบบนี้...คงไม่มีคันที่2ล่ะ >:( >:(

เคสกระจกผมก็เคยเจอ แต่ทำไมต้องเครมศูนย์ละ
รถมีประกันนี่นา เครมประกันเลยครับ ไปรออะไหล่ศูนย์ทำไม
ไปร้านกระจกรถยนต์แล้วก็เครมที่ร้านกระจกได้เลยนี่นา
ผมเห็นหลายคนละ ไปเครมกระจกที่ศูนย์ ผมวิ่งไปรัานกระจกวันเดียวจบ
กระจกมาสด้า 3 ตัวท๊อปมีเซนเซอร์น้ำฝนครับ
ไม่ใช่กระจกทั่วๆไป ตามร้านไม่มีขาย ต้องสั่ง 0 อย่างเดียว
ผมใช้มาสด้า 3 มารวมคันปัจจุบัน คันที่ 3 แล้ว ขอบอกว่า
กระจกหน้าร้าวง่ายมาก 2 คันแรกผมเปลี่ยนกระจกใหม่ภายในระยะเวลา 6 เดือน
คันปัจจุบันดีหน่อย จะ 2 ปี ละมีแค่รอยหินดีดนิดเดียว

ตัว 2.0 มีเซนเซอร์ rain และไฟออโตที่กระจกครับ ถ้าใช้กระจกเปลือย แกะเซนเซอร์ออกมาแปะกระจกใหม่ได้ แต่ใช้ได้ชั่วครู่เพราะกาวจะเสื่อมและไม่อยู่ ทีนี้หล่ะครับ อัติโนมือกันเอง ผมเคยให้ช่างเอากาวที่เค้าแปะเซนเซอร์รถยุโรปมาแปะแทน ของ 3 m ใช้สักพักก็ค่อยๆหลุดอีก หลังๆเลยช่างมัน ตอนเคลมเราไม่รู้ว่าต้องมีเซนเซอร์นี่นา มารู้อีกทีเลยระยะเวลาที่รับประกันตอนเคลมแล้ว
เคลมศูนย์ตอนนั้นบอกรอกระจก 3 เดือน มีอยู่บาน stock อยู่บานเดียวต้องรอเบิก เออ นะ ขายรถมี stock อะไหล่แบบนี้ กรรม

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 03:31:09 »
ผมเห็นต่าง ผมประทับใจ Mazda นะ
เคย เอารถไปเครม Rack พวงมาลัย รอ 1 อาทิตย์ เปลี่ยน จบงาน
กุญแจ Smart entry มีปัญหา ไป 0 บอก มีปัญหา รับฟังแก้ไขให้  ทิ้งรถ 1 วันจบ
ทำ สีกันชนหน้า รออะไหล่ 3วัน รวมเวลาทั้งหมด1 อาทิต กะ อีก 2วัน รับรถ จบ  

เปรียบเทียบ กะ T
เอารถเข้า เชคระยะ 40000  อายุ 1ปีกว่าๆ  ทำเกะเก็บของหักไม่รับผิดชอบ ต้องให้บริษัท Fleetไปบี้ให้
ยอยพวงมาลัยดัง ตอนจะหมดประกัน เล่นดึงระยะเวลาไปจนหมด เห็นว่าเป็นรถ Fleet มั้ง
รอบเดินเบาสะดุด แก้ไม่หาย 150000 km สะอึกไปยันหมดสันญาเช่า 220000km

เปรียยเทียบ H
เข้า 0 ทำสี บอกรอ 1 เดือน พอเข้าไปทำบอกใช้เวลา 14วันกะแผลเล็กๆ แค่ 1/4 A4 พอเห็นรถแทบเป็นลม แม่งทำสีทั้งแถบซ้าย
เข้า 0 20000 ช่วงล่างเริ้มดัง บอกปกติ เป็นทำธรรมดา
เข้า 0 40000 จะให้ Flush เครื่อง ล้างหัวฉีด ฟัชพ่อง
เเสบที่สุด คือค่ายนี้ไม่ค่อยรับฟังปัญหา แม่งเอาว่า ข้าถูกลูกเดียว สุดท้ายทนเสียงดังไม่ไหว เลยโดนปลดประจำการก่อนวัยอันควรไม่ถึง 4 ปี ได้

มันคงเป็นดวงที่ไปเจอ 0 ดีหรือห่วย ด้วยครับ

สำหรับผม ผมมีความสุขกะ มาสด้ามากกว่า Brand ญึ่ปุ่นอื่นๆ แม้ว่ามันจะไม่แรงหรือ กินน้ำมันกว่า ค่าบำรุงรักษาอาจมากกว่ากัน นิดหน่อย แต่ผม Ok
เพราะรถมัน มีความเป็นรถมากกว่า ขับสนุกกว่า มันมีบางอย่างที่ทำให้รุ้สึกว่าขับแล้วมีความสุขไปกะมัน  ถ้าเลือกคันต่อไป แน่นอน มาสด้า ครับ  

ผมเป็นกลางเคยใช้แล้วมาเล่าสู่กันฟัง เท่านั้น ลองดูครับ ตอนนี้ไม่มีรถใช้ ขึ้นแต่รถ เม กับ Tube ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 03:36:55 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 05:58:00 »

อันนี้มันเคส ทำสี  Mazda น่าจะไวกว่า เพราะ รถมันน้ยอ คิวมันไม่มี
ผมมองว่า ทำสี กันชน นี่ไม่เกี่ยวกับอะไหล่นะครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 12:16:12 »
ตามข้างบนนะครับ แต่ละคนก็มีประสบการณ์ แตกต่างกันไป

มาสด้า3 ผมวิ่งมา 140000 กม. แล้วคงใช้อ้างอิงได้ระดับนึง

อะไหล่ ถ้าเข้าศูนย์จะแพงครับ อะไหล่สิ้นเปลือง พวกกรองแอร์ กรองน้ำมันเครื่อง ลูกรอกสายพาน ต่างๆ
ที่ระยะ 40,000 และ 80,000.  มันเหมือนจะนัดกันให้เปลี่ยน. ถ้าบวกค่าแรง 4 ชม. พันกว่าบาท กะ นมค. ศูนย์อีก 2000.  ก็เฉียดๆ หมื่นครับ ระยะโหด 2 อันนี้

ส่วนการใช้งาน ก็คิดว่าคุ้มนะครับ. เพราะเป็นคนชอบขับรถอยู่แล้ว บางวันไปขับแคมรี่ของพี่ชายยังรู้สึกว่า ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

แต่คันหน้า. รอมือสองอย่างเดียวครับ 555 ราคามันตกรูดดีจริงๆ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 18:07:50 »

อันนี้มันเคส ทำสี  Mazda น่าจะไวกว่า เพราะ รถมันน้ยอ คิวมันไม่มี
ผมมองว่า ทำสี กันชน นี่ไม่เกี่ยวกับอะไหล่นะครับ

ผมเขียนว่า มีการเบิก อะไหล่ เบิกอะไรบ้างจำไม่ได้ครับ  รอ สามวัน  ;D แล้วค่อยทำสีครับ ส่วนตัวว่าเร็ว ครับงานโอเค

ออฟไลน์ Root

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 21:38:41 »
 :) ใช้  Mazda 3 BK  มาเกินห้าปีแล้วครับ ข้อดีเป็นรถที่ขับดีและสนุกมาก
ในส่วนของอะไหล่ทั้งสิ้นเปลืองและwear and tear ราคาสูงกว่าเจ้าตลาดจริงครับ โดยเฉพาะพวก accident parts เปลี่ยนมาหลายชิ้น ซึ่งบางชิ้นตั้งราคาได้แปลกมากเทียบกับพี่น้องสายเหลือดเดียวกันอย่าง Ford ในpart เดียวกัน และเมื่อเทียบกับเจ้าตลาด จะเห็นว่าค่า TCO นั้นสูงกว่าชาวบ้านแน่นอน โดยมีตัวเลขค่อนข้างสูง ซึ่งมาจากการคำนวณภาพรวมของต้นทุนต่างๆที่บริษัทมี รวมถึงราคาตัวรถที่ส่วนมากจะยอมขาดทุนเพื่อการแข่งขันแต่จะมา  leverage กันที่  After sales
ผมมองว่าอยู่ที่นโยบายกายทำราคาของ Mazda เอง ซึ่งยังไงก็จะไม่ลงไปเท่ากับเจ้าตลาด แต่บางชิ้นก็ทำราคาได้ค่อนข้างโอเคเช่นเดียวกัน การตีราคา Brand บวกการประเมิณจากกลุ่มลูกค้านั้นมีผลต่อการพิจารณาราคาของ After sales parts  อีกด้วย
ด้านคุณภาพเป็นรถที่ไม่จุกจิก wear and tear เสียเปลี่ยนตามรอบอายุการใช้งานครับ คุณภาพ Part ที่ผลิดและการออกแบบ ส่วนตัวคิดว่าทำมาค่อนข้างดีกว่าเจ้าตลาดในหลายๆชิ้นที่เห็นมา

เป็นไอเดียแชร์กันครับ  ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 01:25:24 »
น้องผมใช้ MAZDA 3 2.0 A/T ปี2005 รุ่นพวงมาลัยไฮโดรลิก

เครื่อง เกียร์ :
อัตราเร่งช่วงออกตัวไม่เท่าไร (ตาม CIVIC FD 1.8 ด้วย)
แต่ช่วง 100 KM/H ไปแล้ว รถจะพุ่งดีขึ้น
ตอนแรกรุ่นนี้ยังมีเกียร์ M/T ออกมาขายนะ
ตอนหลังตัดออกซะเฉย (เสียดายมาก)

ช่วงล่างและเบรก :
ถ้าจะบู๊ " ต้องทำต่อ " เพราะเดิมๆ มันกลางๆ (ต้องทำทั้งช่วงล่างและเบรก)
- อยากได้ความนุ่มนวลที่มากกว่านี้ แต่อยากได้ความหนึบที่มากกว่านี้ (ต้องโช้คสปริง(สปอร์ต)+ยาง)
- อยากได้ระยะเบรกที่ตรงไปตรงมามากกว่านี้  (ผ้าเบรกเกรดดีๆ)

สิ่งที่รู้สึกว่าดี :
- น้ำหนักและความแม่นยำของพวงมาลัยที่ดี ไม่หนักไม่เบา
  ขนาดกำลังดีทำให้การบังคับรวดเร็ว แม่นยำ

- การให้ตัวของช่วงล่างทำได้ดี ล้อหน้าเลี้ยวแล้ว ล้อด้านหลังตามๆกันมา
  มีความต่อเนื่อง สามารถสร้างสรรค์ได้ต่อ
  (ถ้ารถใหญ่บางคันวิ่งทางไกลวิ่งดี วิ่งนิ่ง ผ่อนคลายแต่ถ้าเจอเหตุการณ์
   กะทันหันขึ้น อาการที่ให้จะเนือยกว่า แก้อาการลำบากขึ้น)

อะไหล่ :
- อะไหล่พวกโตโยต้า และ ฮอนด้ามีทางเลือกมากกว่า +MAZDA อะไหล่มีแนวโน้มแพงกว่า
  (หม้อพักหม้อน้ำ MAZDA พันกลาง แต่ทำไมของ FORD 8 ร้อยบาท ??? (เหมือนกันเด๊ะ))

- อู่นอก MAZDA พอมีครับ(ไม่ขาดแคลน)  ราคาถูกกว่าศูนย์ ฝีมือใช้ได้

อุปกรณ์บางอย่างภายในห้องเครื่องยนต์ และการซ่อมบำรุงบางอย่างเป็นเรื่องเฉพาะเจาะจง
ไม่เหมือนชาวบ้าน บางทีต้องถามช่าง ถามผู้รู้ หาข้อมูลเพิ่มเติมเองด้วยครับ

ปล.
สิ่งที่ MAZDA ให้กับผู้ัขับขี่ VS ค่าใช้จ่ายและความสะดวกในการดูแลบำรุงรักษา
อันนี้ต้องลองเปรียบเทียบกับตัวเลือกอื่นๆแล้วตัดสินใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2013, 01:56:03 โดย redsun »

ออฟไลน์ kgb_spy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 20:33:47 »
ถ้าเฉพาะช่วงนี้ที่รอนานเพราะมาสด้ากำลังแยกโกดังกับฟอร์ด

คนนี้รู้จริงครับ เพราะตอนนี้จะสั่งตาม Order เท่านั้น ไม่มีการ Stock อะไหล่