ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรอ Mazda 6 อยู่บ้างค้าบ? ขอมือหน่อยย (มีรูปมาฝากจากต่างประเทศ)  (อ่าน 12328 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• Sr. Member
  • The Ultimate Driving Machine...
พอดีเดินทางไปเยี่ยมลูกค้าที่ฟิลิปปินส์มาครับ มีเวลาว่างเลยแวะเข้า showroom ไปสัมผัสตัวจริงของเจ้า 6 และ CX-5 ซะหน่อย เพราะผมเองก็รอเจ้า 6 อยู่เหมือนกัน เลยขอเอารูปและข้อมูลมา share กับเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ (ข้อมูลหลักๆเฉพาะตัว 6 ละกัน เพราะ CX-5 คนส่วนใหญ่เห็นตัวจริงกันไปแล้ว)

เท่าที่ไปนั่งๆลูบๆคลำๆมา ขอบอกว่าตัวจริงสวยมากมาย แบนๆยาวๆ ออกแนวสปอร์ต เสา C เตี้ยไปนิด แต่ภายในนั่งสบายทั้งข้างหน้าข้างหลังครับ วัสดุให้สัมผัสที่ดีและดูดีมีสกุล ลายไม้ออกสีแดงๆดูแปลกๆ ไม่ค่อยเข้ากับภายในสีดำอ่ะ เสียดายไม่ได้มีโอกาสทดลองขับเนื่องจากเวลาจำกัด

สำหรับตลาดฟิลิปปินส์
- เซลล์แจ้งว่า มีแค่รุ่น Skyactiv-G 2.5 sedan นำเข้าจากญี่ปุ่นที่มาทำตลาด
- ราคาแปลงเป็นเงินไทยแล้วประมาณ 1.3 ล้านบาท (เอง!!?),
- มีสีเทาเข้ม, เงิน, ขาว, ดำ และแดง แต่ถ้าอยากสั่งสีแดงจะต้องเพิ่มเงินประมาณ 13,000 บาท
- ภายในเป็นสีดำ standard แต่ถ้าสั่งสีแดงจะได้ภายในสีขาว
- ไฟหน้า adaptive Bi-xenon + LED day light
- มี sunroof
- มีฟังก์ชั่น i-STOP กับ i-ELOOP มาให้
- มีกล้องมองหลังแต่ไม่มีระบบ command ที่เหมือน iDrive ใน BM มาให้เพราะไม่มี Navigator

ปล. ราคา CX-5 2.0 AT อยู่ที่ 1,040,000 และ ราคา CX-5 2.5 AWD AT อยู่ที่ 1.2 ล้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2013, 14:49:58 โดย Ball and The HellCat »
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

• The Ultimate Driving Machine...
เพิ่มเติมครับ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
นำเข้าจากญี่ปุ่น แล้วราคาคำนวนเป็นเงินไทยเท่านี้

แล้ว segment เดียวกันยี่ห้ออื่น ที่ประกอบในเมืองไทย ราคามันโดดจัง งง

อ้อ ขอบคุณสำหรับภาพและข้อมูลเบื้องต้นครับผม

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่มีเครื่องดีเซลแบบนี้ บ้านเราถ้า 6 เข้ามา
ดีเซลจะพอมีหวังไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

แถม CX-5 อีกนิดนึงครับ  สีดำก็สวยดุดี :)

บ้านเราน่าจะมาครบทั้งเบนซินและดีเซลนะครับ เพราะน่าจะเป็นเครื่องเดียวกันกับตัว CX-5 (ยังไงรอคุณจิมมี่มาคอนเฟริมดีกว่า อิอิ)

ปล. ที่ฟิลิปปินส์ เค้ายังไม่ค่อยนิยมเครื่องดีเซลเท่าไหร่อ่ะครับ

ออฟไลน์ Anvers30

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณจขกท. สำหรับข้อมูลดีดีที่นำมาแบ่งปันครับ จากนี้จะเป็นความในใจของผมถึงมาสด้าไทย

มาสด้านี่ก็แปลก ทีประเทศในอาเซียนเอา 6 มาขายกันเอิกเกริก คือตลาดพวกนี้มีศักยภาพที่จะขาย 6 ได้มากกว่าไทย?

คือถ้ากลัวนัก ก็ย้ายฐานการผลิตไปเลยเหอะ คนที่เค้าตั้งใจจะซื้อจริงๆ อยากมีตัวเลือกมากกว่าสามยี่หัอญี่ปุ่น ก็มีถมเถไป ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น ถัาลีลานัก ผมถอยเทียน่าเลยแล้วกัน ยกเว้นคุณใจปล้ำเอามาเร็วแบบชัดเจน ผมรอได้นะ อยากได้มาสด้า 6 ที่สุดแล้วบอกไว้ตรงนี้เลย แต่ถ้ายึกยักมากความ ก็ไม่ต้องขายแล้วกัน ขายเท่าที่ไลน์มันมีอยู่ไป

ปล. ขออภัยที่เม้นแรงครับ เห็นขายที่อื่นยกเว้นไทย มันหงุดหงิดบอกไม่ถูก CX-5 ก็อีกคัน เห็นใน Autobild รีวิวตั้งแต่ปลายปี 2011 นี่จะ 2014 ก็ยังจะแอบเลื่อน ทั้งที่จองไปเท่าไหร่ หรือยอดเฟค? ประเทศเราคงเป็นลูกเมียน้อยมาสด้าล่ะมั๊ง ถ้าคิดจะเอาเข้ามาช้าๆแบบเย็นใจแนว Lancer EX ก็จะมียอดขายแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ Insideout

ขอบคุณ จขกท. มากครับที่มาแชร์ให้ดูกัน

ผมเข้าใจความรู้สึกของคุณ Anvers30 มาก เพราะเคยเป็นมาก่อน
รักมากก็เจ็บมาก
ผมรอ Mazda ตัวที่ขายกันอยู่ทุกวันนี้ นานมาก นานจนรำคาญ
ไปเดินดูใน motorshow ของตปท. เป็นชาติแล้ว บ้านเราก็ยังไม่มีวี่แวว
สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อ

ฝากรูปมายั่วอารมณ์ อีกนิด
ขนาดรถไม่ได้เล็กกว่า Camry Accord แน่นอน

ถ้าเอา 2.5 เบนซิน กับ 2.2 ดีเซลมาขาย
จัดออพชั่นดีๆ ล้อ 18 ราคาสมเหตุสมผล
จัดชุดแต่งของ 0 มาเลยในตัว top
น่าจะแรงใช่เล่น รุ่นนี้ เอาไปแต่งต่อโคตรหล่อ แบบหนุ่มใหญ่เลย

ออฟไลน์ nonp

ขออนุญาตเข้ามาปกป้อง Mazda หน่อยแล้วกันในฐานะคนใช้และคนอยู่ในธุรกิจนี้
แต่ไม่ได้ทำงานอยู่ Mazda นะ 5555

ผมสามารถนึกเหตุผลที่ทำไม Mazda 6 เข้ามาค่อนข้างช้า
ลองคิดดูว่า Mazda 6 ถ้าเข้ามาฟัดกับ Camry และ Accord ที่เป็นเจ้าตลาด
และ Brand เเข็งกว่า Mazda มากมาย คิดว่าจะรอดเหรอครับ

ลูกค้ากลุ่มที่มีกำลังซื้อ D-Segment ไม่เหมือนกับกลุ่ม B หรือ C ที่เป็นกลุ่มวัยรุ่น
โดยปกติพวก Gen Y ทั้งหลายเป็นพวกที่เปิดใจยอมรับอะไรใหม่ๆ ได้ง่ายๆ กว่าคนที่
อยู่ใน Gen X หรือ Baby boomer เพราะ Gen Y โตมาพร้อมกับโลกที่ทุกสิ่งเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา
จึงเป็นสาเหตุที่ทำไม Mazda 2 Fiesta Swift สามารถแจ้งเกิดได้
เพราะลูกค้ากลุ่มนี้ยินดีเปิดรับอะไรใหม่ ขอเพียงสินค้าดีจริงๆ

แต่ลูกค้าของ D ดันเป็น Gen X หรือ Baby boomer คิดว่าจะเปิดใจยอมรับ Brand ใหม่ๆ
ได้เหรอครับ ลองไปถามบ้านที่มีลูกสาวแล้วจะซื้อรถ พ่อจะบอกว่าให้ซื้อยี่ห้ออะไรดูได้

แล้วถ้านำเข้าจากญี่ปุ่น ราคาจะโดดไปเท่าไหร่ ผมเข้าใจว่าที่ฟิลิปปินส์ขายราคานี้ได้
เพราะภาษีนำเข้าเค้าไม่สูงเหมือนบ้านเรา

ไอ้ครั้นจะเปิดไลน์ในบ้านเรา ตอนนี้ที่ AAT ก็แชร์กับ Ford จน Full Capacity
ต้องรอจนกว่าจะโยก Ranger กับ Fiesta ไปผลิตที่โรงงาน Ford เอง
นั่นแหละ ถึงจะเอารุ่นอื่นมาผลิตในไทยได้

โครงสร้างตลาดและปัจจับแวดล้อมเราไม่เหมือนชาวบ้านเขา
ทำใจใช้ T & H ต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2013, 15:52:16 โดย nonp »

พอเข้าใจเหตุผลของคุณ nonp นะครับ

แต่ผมฝากซักสองประเด็น

1. แล้วทำไมรุ่นที่คุณคิดว่าจะเอามาแน่ๆ เช่น 3 หรือ CX-5 ทำไมมันช้า
ขนาดนั้น รออะไร รอแล้วได้อะไร รอเพื่ออะไร

2. ถ้าอยากให้แบรนด์ตัวเองโตกว่านี้ในไทย ต้องกัดฟันสู้ครับแรกๆอาจจะขาดทุน
คุณต้องมี D-segment ไม่งั้นก็เป็นได้แค่ small brand สำหรับตลาดไทย

ออฟไลน์ Deaw

ทำไมเห็นด้านข้างแล้วรู้สึกชอบเทียน่ามากกว่าอ่ะ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=5817:Exclusive-First-Impression-ทดลองขับ-Mazda-6-ATENZA-with-SKYACTIV-Technologies-ที่-แก่งกระจาน&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

บทความนี้ของคุณ Jimmy ผมอ่านมา 4 รอบ ทุกบรรทัด ชอบมาก
หลังจากอ่านกระทู้นี้ ผมกลับไปอ่านอีกเป็นรอบที่ 5

Mazda 6 ไม่ใช่แค่ Skyactiv ต้นแบบ แต่เป็น Skyactiv ทั้งคันเลยครับ

พอเข้าใจเหตุผลของคุณ nonp นะครับ

แต่ผมฝากซักสองประเด็น

1. แล้วทำไมรุ่นที่คุณคิดว่าจะเอามาแน่ๆ เช่น 3 หรือ CX-5 ทำไมมันช้า
ขนาดนั้น รออะไร รอแล้วได้อะไร รอเพื่ออะไร

2. ถ้าอยากให้แบรนด์ตัวเองโตกว่านี้ในไทย ต้องกัดฟันสู้ครับแรกๆอาจจะขาดทุน
คุณต้องมี D-segment ไม่งั้นก็เป็นได้แค่ small brand สำหรับตลาดไทย

สำหรับ 3 ผมว่าไม่ช้านะครับ ปีเดียวเอง เมษาหน้าก็มาแล้ว
ไอ้ครั้นจะเปิดตัวพร้อมตลาดโลกเลยคงยากเพราะโมเดลเก่า
อายุตลาดจะสั้นเกินไป ด้วยยอดขาดแค่นี้ ผมยังไม่แน่ใจว่า Economy of scale เกิดหรือยัง
แต่เชื่อว่าต้องรีบเพราะ AAT ที่ฟิลิปปินส์ปิดไปแล้ว

ส่วน CX5 ผมไม่มีข้อมูลครับ แต่ถ้าให้เดา Mazda ต้องรอให้ line ที่ Malaysia พร้อมก่อน
เพราะใช้สิทธิประโยชน์ทางภาษี เพื่อจะได้กดราคาให้แข่งขันได้ และช่วยให้โรงงานที่
Malaysia มียอดรองรับ คุ้มค่าต่อการลงทุนประกอบขาย
แต่ผมยังไม่แน่ใจว่า CX5 ที่ขายที่ฟิลิปปินส์กับอินโด (ผมไปเจอมา) เอามาจากที่ไหน
ถ้าเอามาจากญี่ปุ่นก็แสดงว่ากำแพงภาษีของทั้งสองประเทศไม่สูงเหมือนกับเรา

ในการกำหนดโควต้าว่ารถที่ผลิตที่โรงงานนี้ ประเทศนี้ จะถูกส่งไปขายที่ไหน
ก็เป็นเรื่องสำคัญ เพราะหากตัดสินใจประกอบแล้วไม่สามารถทำยอดให้ได้
ก็จะไม่สามารถทำราคาให้ต่ำได้ ลองดู Brio กับ March เป็นตัวอย่าง
Nissan ส่งไปขายถึงญี่ปุ่น เพื่อให้ทำยอดให้ได้ จะได้ทำราคาให้ต่ำ แต่ Brio
ขายแค่ไทยกับ India ทำให้ต้องใช้วัสดุคุณภาพต่ำ เพื่อรักษาต้นทุนเอาไว้ให้ได้

ในฐานะติ่ง Mazda ผมคงรอซักพัก ดูความชัดเจนว่า Mazda จะโยก line Mazda 6
มาที่อาเซียนหรือไม่ ถ้าปีหน้ามาจริงไม่ว่าจะไทยหรือ Malaysia ผมยินดีที่จะรอยังไม่ขยายร่างน้องสอง
คันปัจจุบันให้โตเป็น Mazda 3 แต่รอให้โตพรวดพราดเป็น 6 ไปเลย

แต่ถ้าเลยปีหน้าไป ก็คงเป็น Mazda 3 นี่หละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2013, 16:17:10 โดย nonp »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ใจจริงรอดู M3 M6 CX5 ทั้งสามตัวนี่แหละครับเอามาจอดเพิ่มเป็นติ่งสาวกมาสด้าเหมือนกัน

แต่ช่วงนี้ไม่ไหวที่บ้าน ศรีราชา น้ำท่วม สองรอบติดๆแล้วครับ ถ้าคนแถวนี้น่าจะพอเดาได้ว่าแถวไหน

ไม่ไหวจะเคลียร์ กระบะอีกคันก็เตี้ย M2 ก็เตี้ยอีก คงได้เปลี่ยนเป็น ยักษ์ยิ้ม BT50 3.2 แต่คงรอดูไมเนอเชนจ์นู้นแหละครับ แต่ถ้ากลางปียังไม่มาคงหนีไปเอา WT 3.2 เอาไ้ว้หนีน้ำ

ให้เพื่อนขับเอาข้าวมาส่งเพื่อนใช้ WT 2.2 ดูมันชิวเหลือเกินกับน้ำ 50cm

ออฟไลน์ delete

ผมว่าถ้าจะมาจริง คงต้องมาเพราะมีการประกอบที่โรงงานในมาเลย์ ล่ะมั้งครับ
โดยได้อัตราภาษีรถอาเซียน เหมือนCX5

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ผมไปดูตัวจริงมาและ

ตัว Sedan สวยจริง แต่มันก็ยังธรรมดาอยู่ คือสวยตามมาตรฐานมาสด้า
แต่เจอตัว Wagon เข้าไป แทบอยากจะขับกลับบ้าน(จากฮิโรชิม่า :D )

ส่วนตัวเป็นคนชอบรถ Wagon หรือ Estate อยู่แล้ว แต่ก็ทำใจ เพราะรู้ว่าถึง Mazda 6 เข้ามาจริงๆ คงมาแต่ตัว Sedan ชัวร์ๆ

ออฟไลน์ AMG GT

ทำไมดูภายในแล้วได้กลิ่น BMW  นิดๆอ่ะ จีจี นะ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
เริ่มหงุดหงิดเหมือนท่านบนๆ แอบผิดหวังเรื่องราคากับดอกเบี้ยของทางมาสด้านิดๆ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เครื่องดีเซลน่าจับมาพ่วงกล่อง ดันราง  แม็กซ์ดำ ฝุดๆอะ  สปอร์ตมาเฟีย เบย   ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันก็จริงนะครับ ตลาด D segment  ระดับนี้คนที่จะซื้อได้เอง ส่วนใหญ่ก็เป็นผู้ใหญ่ทั้งนั้นครับ

แต่มันก็ไม่แน่หรอกครับ ถ้าเปิดราคาดีๆ ออฟชั่นเต็ม โดยเฉพาะ 2.2 Skyactiv-D

ปล.มี iDrive ด้วย  :D :D :D

ออฟไลน์ Anvers30

ข้อสองของพี่หมอผมเห็นด้วยครับ ถ้ามาสด้าอยากเติบโตเป็นแบรนด์ที่แข็งแกร่งในเมืองไทย ตัองฝ่าฝันอุปสรรคให้ได้ จะทำธุรกิจอะไรก็ตาม ไม่มีหรอกครับที่จะได้กำไรมหาศาลในชั่วอึดใจ ขนาดเล่นหุ้นยังต้องมีบทเรียนจากการขาดทุนเลยครับ

ตลาดรถเมืองไทย ไม่เล็กนะครับ แต่อย่าไปเทียบกับจีนและเมกาเชียว พวกนั้นประชากรและ purshasing power มหาศาลกว่าเราเยอะ แต่ในตลาด emerging markets ไทยไม่เป็นรองใครแน่ๆ อีกอย่างผมอ่านจาก HLM นี่แหละ คุ้นๆว่าไทยมียอดจำหน่ายสูงสุดเป็นอันดับ 5 ของมาสด้าทั่วโลก (ถัาอันดับผิดขออภัยครับ) มาสด้าจะไม่ลองเสี่ยงบ้างเหรอครับ?

D-segment มันสร้างยอดไม่ได้ก็จริง แต่มันสร้าง brand image ได้หนิครับ ลูกค้ามาสด้าเค้าก็อยากภูมิใจในแบรนด์ตัวเอง ว่ารถชั้นก็มีรถระดับหรู สปอร์ต เท่ห์อย่างมาสด้า 6 เช่นกัน มั่นใจในตัวผลิตภัณท์หน่อยครับ ผมเป็นลูกค้าที่ไม่ได้มี brand loyalty กับมาสด้าด้วยซ้ำ ยังสัมผัสได้ว่าตัวรถหนะดีมากๆ จากประสบการณ์ที่เคยตัวก่อนๆมา ตั้งแต่ cronos จนถึง 6 ตัวที่แล้ว มั่นใจครับว่าตัวนี้ไม่ผิดหวัง

ทำธุรกิจจงมั่นใจในสินค้าตัวเอง แล้วทำลายกำแพงความกลัวต่างๆนานา คุณจะประสบความสำเร็จครับ นำไอเดียเบสิค ตื้นๆ แต่ใช้ได้จริง ไปประยุกต์กับตลาดอื่น คุณจะพบว่าม้ามืดตัวเล็กๆอย่างมาสด้า ก็ฟาดฟัน Top 3 ญี่ปุ่นได้ไม่อายใคร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2013, 17:44:16 โดย Anvers30 »

ออฟไลน์ ANS

• Newbie
  • *
เอ่ วันนี้ผมคุยกับเซลมาสด้า
เค้ายืนยันว่า CX 5 นำเข้ามาจากญี่ปุ่น
แต่ฟังๆ มาว่านำเข้าจากมาเลย์
ตกลงมันอย่างไรกันแน่ครับ
ชักมึนๆ งงๆ ???

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
Mazda 6 เป็นรถที่สวยและน่าใช้มากๆเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นเครื่อง Diesel skyactiv แล้วหล่ะก็  :)

ออฟไลน์ Volta

ผมว่ามันสวย และคิดว่ามันจะขายได้แน่ๆ
ฐานลูกค้าไม่ได้มีแต่คนที่ชอบรถยนต์ทรงหรูๆอย่างเดียวหรอกครับ
คนที่เขาชอบความสปอตร์มันก็มี

ตัวรถมันสามารถสร้างความแตกต่างๆได้ บุคลิกของมันก็แตกต่างไปจากคัมรี่ และแอคคอร์ดชัดเจน

ลองดูกระแสของ CX-5 และมาสด้า 3 ใหม่ ดูก่อน ก็ยังไม่สายครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ 6162002

สำหรับผม มาสด้า 6 สีแดง แหล่มสุดครับ

เพราะผมชอบภายในสีครีม ภายนอกสีแดง  (ซึ่ง มาสด้า6 ภายนอกแดง ให้ภายในครีมซะงั้น !!)

เอ่ วันนี้ผมคุยกับเซลมาสด้า
เค้ายืนยันว่า CX 5 นำเข้ามาจากญี่ปุ่น
แต่ฟังๆ มาว่านำเข้าจากมาเลย์
ตกลงมันอย่างไรกันแน่ครับ
ชักมึนๆ งงๆ ???

บอกตรงๆ ผมเลิกฟังข้อมูลจากเซลมานานแล้วตั้งแต่เข้าเวปนี้ ฮ่าๆๆๆ
ลองไปค้นข่าวเก่าๆดูครับ Cx5 บ้านเรามาจากมาเลย์ครับ
ถ้ามาจากญี่ปุ่น ขอให้เอาราคารถที่นั่นจากเยนแปลงเป็นบาท
จะได้ราคารถในไทย เหมือน CRZ และ GT 86

ออฟไลน์ XyteBlaster

Cx5 มาจากมาเลย์ เสียภาษี 5% ครับ

เลยแอบเซ็งว่ากว่าจะมาได้. ช้ามากกก ต้องรอชาวบ้านเค้า ไมเนอร์เชน ก่อน หงึหงึ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตอบให้หายสงสัย ตอบให้กระจ่าง

1. ที่ผ่านมา Mazda ญี่ปุ่น ยังไม่เห็นความสำคัญของไทยมากนัก เพราะยอดขายยังไม่ดี

2. ตอนนี้ ยอดขาย Mazda ไทย ขายได้อันดับ 5 ของโลก
รองจาก อเมริกาเหนือ จีน ญี่ปุ่น ออสเตรเลีย บ้านเราขายดีกว่ายุโรปเสียอีก!

3. คนญี่ปุ่นที่ Mazda เลยหันมาให้ความสนใจกับบ้านเรา "เต็มพิกัด!"

4, CX-5 ประกอบ มาเลย์ เปิดตัว 7 พฤศจิกายนนี้

5. จะตามมาด้วย Mazda 3 ใหม่ เปิดตัว มีนาคม - เมษายน 2014 หรืออีกเพียงไม่เกิน 6 เดือนข้างหน้าเท่านั้น
เพราะต้องรอให้ไลน์ ประกอบที่ AAT เตรียมพร้อมเสร็จก่อน เพราะจะประกอบขายในประเทศไทย!!!!!!

มาเร็วสะใจไหมละ เปิดตัวตามหลังตลาดญี่ปุ่น แค่ 5 เดือน!!

6. ใครที่รอ Mazda 6 มีข่าวดี

ปลายไตรมาส 2 ปีหน้า 2014 เจอกัน ชัวร์ป้าด!!!

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
ตอบให้หายสงสัย ตอบให้กระจ่าง

1. ที่ผ่านมา Mazda ญี่ปุ่น ยังไม่เห็นความสำคัญของไทยมากนัก เพราะยอดขายยังไม่ดี

2. ตอนนี้ ยอดขาย Mazda ไทย ขายได้อันดับ 5 ของโลก
รองจาก อเมริกาเหนือ จีน ญี่ปุ่น ออสเตรเลีย บ้านเราขายดีกว่ายุโรปเสียอีก!

3. คนญี่ปุ่นที่ Mazda เลยหันมาให้ความสนใจกับบ้านเรา "เต็มพิกัด!"

4, CX-5 ประกอบ มาเลย์ เปิดตัว 7 พฤศจิกายนนี้

5. จะตามมาด้วย Mazda 3 ใหม่ เปิดตัว มีนาคม - เมษายน 2014 หรืออีกเพียงไม่เกิน 6 เดือนข้างหน้าเท่านั้น
เพราะต้องรอให้ไลน์ ประกอบที่ AAT เตรียมพร้อมเสร็จก่อน เพราะจะประกอบขายในประเทศไทย!!!!!!

มาเร็วสะใจไหมละ เปิดตัวตามหลังตลาดญี่ปุ่น แค่ 5 เดือน!!

6. ใครที่รอ Mazda 6 มีข่าวดี

ปลายไตรมาส 2 ปีหน้า 2014 เจอกัน ชัวร์ป้าด!!!

ยังกะฝันไป  :o

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มาจริงด้วยยยยยยยยย MZ6

:o :o :o :o :o