ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องโช๊คและสปริงแต่งหน่อยครับ  (อ่าน 4010 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ผมใช้รถ HONDA CITY MC 2012  ล้อ 15 วิ่งน้ำมันไม่ติดถังแก็ส
แต่รู้สึกอยากได้ช่วงล่างที่ดีกว่านี้นะครับ แบบว่าไม่นั่งมาสด้า2 มา ความรู้สึกต่างกันลิบ
และผมคงไม่ถึงขนาดขายคันนี้แล้วไปออกคันใหม่ก็คงไม่ไหวละครับ

พออ่านไปอ่านมา มีหลายท่านพูดถึงการเปลี่ยนสปริงกับโซ็คดีๆ ช่วยให้ช่วงล่างดีขึ้นได้
เลยปิ้งไอเดีย อยากจะลองหามาใส่กับเค้าบ้าง

เส้นทางที่ผมวิ่งทุกวันก็ โรจนะ-นวนคร
ส่วน โรจนะ-บางพลี ประมาณอาทิตย์ละครั้ง
กลับบ้านวิ่งเส้นเอเชีย-นครสวรรค์ครับ
ส่วนใหญ่ใช้ความเร็วประมาณ 120-140

สรุป
1.อยากถามพี่ๆว่าผมควรใส่โช็คอะไร สปริงอะไรถึงจะเหมาะครับ
2.งบประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
Re: ถามเรื่องโช๊คและสปริงแต่งหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 14:56:00 »
แวะมาตอบเป็นแนวทางนะคับ ผมก็ใช้รถรุ่นเดียวกันกับ จขกท.  ;)
พึ่งตัดสินใจเปลี่ยนโช๊คมาเหมือนกันคับ 2เดือน แต่วิ่งไป หมื่นก่าโลแล้วคับ :D
1.โช๊ค อะไร ถึงดีอันนี้ให้คำตอบไม่ได้จิงๆคับ แต่ผมใช้H-Drive วิ่งทำงานตจว.สายเอเชีย
 พอใจเลยคับ แต่ต้องเซตค่าให้เหมาะสมด้วยนะคับ ส่วนใหญ่ที่บ่นๆกันเซตค่ากันไม่ค่อยเหมาะสม
2.งบประมาณ 3หมื่นคับ

ออฟไลน์ HYDE--

Re: ถามเรื่องโช๊คและสปริงแต่งหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 15:01:26 »
จากที่เคยขับ City MC ของเพื่อนมา ผมอยากแนะนำว่า

ดูเรื่องยางด้วยครับ ยางเดิมติดรถ เป็น Michelin Energy ขนาด 175 65 15  เป็นเสปคที่ไม่สวยเลยครับ และ ทำให้การขับขี่ ด้อยกว่าที่ควรจะเป็นค่อนข้างเยอะ

ถ้ายังใช้แมกเดิม แนะนำให้เปลี่ยนเป็น ยางสปอร์ต ขนาด 195 55 15 แทนครับ
หรือถ้ามีแพลนจะเปลี่ยนแมกด้วย ก็ลองดูไซส์ที่เหมาะสมดูครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 15:24:54 »
MAG ตอนนี้เป็น Ray Versus 6.5" อยู่ครับ แต่ใส่กับยางเดิม
ว่าพอยางหยดอายุว่าจะจัดแบบที่ดีๆสักชุด  ;D

ออฟไลน์ nong99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 15:46:10 »
ถ้าไม่โหลด แนะนำ kayaba newsr ได้หนึบ ความกระด้างเพิ่มขึ้นนิดๆ ถ้าโหลดแนะนำ สตรัทปรับเกลียว H.DRIVE ครับ ถ้าปรับค่าสปริง ช่วงชักโช๊คถูกต้องจะหนึบแน่นไม่กระด้าง(แข็งกว่าsrนิดหน่อย)ครับ

ออฟไลน์ Aomui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 15:57:04 »
ถ้างบเหลือก็ h-drive หรือsilver neomax ก็ได้ครับสำหรับโช๊ค ทั้งสองตัวคุณภาพพอๆกันแต่silverจะเเข็งกว่า แต่ถ้างบน้อย ก็ลองจัดสปริงอย่างเดียว
ก่อนก็ได้ครับ  tein stech จะออกแข็งๆหน่อย ข้างหน้าจะเตี้ยกว่าหลังประมาณครึ่งนิ้ว หรือไม่ก็h&r ใส่กับโช๊คเดิมจะนิ่มกว่าstech นิดหน่อย ถ้าอยากเปลี่ยนโช๊คด้วยก็จับ
คู่กับโช๊ค kayaba newsr ส่วนตัวผม new jazz สปริง h&r กับkayaba new sr ดีกว่าเดิมมากเลยครับ เตี้ยกว่าเดิมประมาณนิ้วครึ่ง สปริงซื้อมือสองมาสามพันโช๊คก็มือหนึ่ง
หมื่นเจ็ด จับกับล้อ195-50-15 เกาะกว่าเดิมเยอะครับ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 15:59:51 »
ล้อ-ยาง ใหม่ 195 15   ยางดีดี รุ่นท็อป

สปริง+โช๊ค แบบปรับไม่ได้  ชุดละ 25000  เพราะ พวกปรับได้ มันเกือบ 30000

แค่นี้พอ ตังหมด

ทาง กทม - นครสวรรค์ เดิมๆ ก็เอาอยู่นะ เพราะส่วนมากทางตรง ทางโค้งตัดเลน เอา

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:42:11 »
แม็กแท้ เอนไกด์ ครับ ราคาไม่สูงมาก

ช่วงล่างราคาพอเหมาะ คง hdrive, silver ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 21:57:50 »
ตอนแรกว่าจะเชียร์ Kayaba new sr + H Tech แต่เปลี่ยนใจแนะนำเป็น HDrive ดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Codebz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 22:48:17 »
ถ้าไม่โหลด แนะนำ kayaba newsr ได้หนึบ ความกระด้างเพิ่มขึ้นนิดๆ ถ้าโหลดแนะนำ สตรัทปรับเกลียว H.DRIVE ครับ ถ้าปรับค่าสปริง ช่วงชักโช๊คถูกต้องจะหนึบแน่นไม่กระด้าง(แข็งกว่าsrนิดหน่อย)ครับ
คอนเฟริมอีกคนครับ ถ้า newsr กับ สปริง tein ขับง่ายหนึบ ไม่เหนื่อยครับ H.drive ก็ดีครับแต่สตรัทก็คือสตรัท ต้องทำใจไว้บ้างครับ ช่วงล่างแต่ละคนมองไม่เหมือนกันครับ บางคนปรับเท่านี้ว่าแข็ง บางคนบอกพอดี