ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องนี้เราควรจะโทษรถคันแรกดีไหมเนี่ย  (อ่าน 16037 ครั้ง)

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
Re: เรื่องนี้เราควรจะโทษรถคันแรกดีไหมเนี่ย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 22:03:12 »
ผมว่าถ้าเอาอคติส่วนตัวมาจับอะไรๆก็โทษได้หมดครับ จะรถคันไหนก็อยู่ที่นิสัยส่วนตัวของบุคคลแต่ละคนไปครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: เรื่องนี้เราควรจะโทษรถคันแรกดีไหมเนี่ย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 22:13:58 »
http://www.thairath.co.th/content/region/377281

อ่ะเอาไปอ่านกันครับ น้ำมันท่วมด้วยแหละ ไม่ใช่เอะอะ ก็โทษนั่นนู่น นี่ เห็นแล้วก็ ตลก
หลายคนไม่เคยโทษตัวเอง ชอบโทษแต่คนอื่น
หลายคนชอบมองแต่คนอื่น ไม่มองตัวเอง
ผมจะบอกแค่นี้แหละ

+100 เลยครับ พวกชอบโทษแต่ชาวบ้านชาวช่อง แต่ไม่มองดูตัวเอง ทุกวันนี้สังคมนี้ยิ่งมีคนแบบนี้เยอะ ในเวปบอดก็ชักจะเยอะขึ้นทุกวันละ ชอบตั้งกะทู้ล่อเป้าให้ก่อเกิดดราม่า ข้อมูลไม่หามาก่อน ใส่แต่อารมณ์ในการตั้งกะทุ้ ถ้ายังมีแบบนี้เยอะกลัวว่าจะเหมือนเวป.....เข้าซักวัน

ปล. อีกอย่างปกติ คุณ arado นี่ ไม่ค่อยตั้งกะทู้แนวล่อเป้าแบบนี้นะครับส่วนใหญ่จะเป็นแนวอื่นวันนี้มาแปลกตั้งกะทุ้ล่อเป้าแบบนี้ แถมแบบไม่มีเหตุผลด้วย ผม งง นะครับกับกะทู้นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 22:19:15 โดย NarinrachMaisok »

ออฟไลน์ charlse

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 22:22:01 »
ถ้าจะโทษรถคันแรกก็โทษได้ครับเพราะ  รถมีปริมาณเยอะขึ้น (แต่มันก็เยอะขึ้นทุกวันอยู่แล้ว)
ขอสรุปว่ารถคนแรกมีผลจริงแต่ไม่มีนัยสำคัญครับ
จะโทษคนขันกากก็ไม่เกี่ยวครับอยู่ที่คนส่งออกใบขับขี่ให้
ถ้าจะผิดจริงๆก็คือนิสัยมักง่าย ขาดจิตสำนึกในการขับขี่ของเราทุกคนมากกว่า  :)

ปล.เห็นมีความเห็นประเด็นขนาดถนน ผมไปญี่ปุ่นมาเมื่อต้นปีถนนบ้านเขาเล็กกว่าบ้านเรามากครับทั้งทางด่วนและในโตเกียวเอง แต่คนที่นั่นมีจิตสำนึกการขับขี่มากครับ ช่วงที่ผมไปนาโกย่าอยู่บนทางด่วนมีอุบัติเหตุ เชื่อไหมครับถนน 3 เลนเขาก็วิ่งกันสามเลนครับแม้จะติดเป็นกิโลๆ โดยจะมีเลนซ้ายสุด(ที่พี่ไทยชอบเปิดเลนกันเพิ่ม) 1 เลนไว้ให้รถพยาบาล รถตำรวจวิ่งครับ ซึ่งไม่มีรถคันไหนแหกคอกเข้าไปในเลนนั้นเลย  :)
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 22:28:38 »
โทษน้ำท่วม โลกร้อน  จะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ anuchidsan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 22:38:52 »
โทษเลือกตั้ง อบต. เพราะคนกลับไปใช้สิทธิ์กันเยอะ  ทำไม  คิดเอาเองนะครับ
santacruz blur xc

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 22:39:04 »
ผมก็รถคันแรก......แต่ไม่ข่ายโครงการรถคันแรกของรัฐ ..... โดนเหมารวมด้วยป่าวน้าา

ออฟไลน์ SnoopyFT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 22:42:08 »
เรื่องหนึ่งที่ผมขัดใจมาก เวลาคนพูดว่าทำให้รถเยอะขึ้นแล้วบ่นอย่างโน้นอย่างนี้

ผมเองมีรถใช้ตั้งแต่หลายปีมาแล้วก่อนเกิดโครงการนี้นานมากๆ
ผมว่ามันเป็นสิทธิพื้นฐานที่คนจะซื้อรถ เพื่อความสะดวกสบายของตัวเอง

แต่คนบางกลุ่มกลับมองว่า สิทธิในการซื้อรถ ในการใช้ถนน เป็นของพวกเขาอย่างเดียว
คนที่ใช้รถเมล์ก็ควรใช้ต่อไป ไม่ควรมาแย่งถนนพวกเขาใช้ ผมว่าพวกเขาเห็นแก่ตัวมากที่คิดแบบนี้
เหมือนไปกดให้คนอื่นต่ำ แต่ตัวเองอยู่สูงกว่าสบายใจ

ต้องยอมรับว่าระบบขนส่งมวลชนมันไม่ดี แต่มันต้องใช้เวลาพัฒนาไม่ใช่หรอครับ
ตอนนี้ก็กำลังสร้างๆกันอยู่ไม่ใช่หรอครับ รถไฟฟ้าสายต่างๆ หรือว่ามันสร้างเสร็จภายใน1-2ปี?

แล้วถ้าเกิดสักวัน มีนโยบายห้ามพวกเราซื้อรถ จำกัดเฉพาะคนรวยๆเท่านั้น แล้วจะยอมไหมครับ
ยอมไปนั่งรถเมล์รถตู้ไปทำงานบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 23:03:44 »
เห็นในรูปมีแต่รถ กระบะ บรรทุก รถพ่วง

แล้วไปโทษรถคันแรก

ผมละขรรม ;D

ออฟไลน์ xenon

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 23:10:01 »
สงสัยพิมพ์มาจากคอมเครื่องแรกแน่ๆเลยยยยยย  ;D ;D

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 23:21:43 »
ผมว่าเกี่ยวนะครับรถคันแรกเนี่ย เกี่ยวเต็มๆเลย ต้องโทษรถคันแรกเลย ก็ไอ้คันแรกที่มันสะเหร่อเปิดเลนเองนั่นแหละครับ สันดานเสีย คันหลังก็ตามมาเป็นพรวน ทีนี้ก็ติดวินาศสันตะโร

ออฟไลน์ jinkatana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 23:34:18 »
บอกเลยครับ เรื่องอยู่นิสัยของผู้ขับขี่ล้วนๆ เด็กใหม่บนถนน น่ะเค้าไม่กล้าหรอกถ้าไม่มีคนเก๋าๆเปิด
พอเด็กใหม่บนถนนเห็นคนทำบ่อยก็รู้สึกชินชาว่ามันเป็นเรื่องปกติเค้าทำกัน ทำไมฉันจะไม่ทำบ้างหล่ะ

อารมณ์เดียวกับ ผู้ใหญ่บอกเด็กว่าอย่าสูบบุหรี่กินเหล้า แต่ก็ทำกันนั่นแหละครับ ทุกคนรู้ว่าไม่ดีเตือนเด็กอย่างทำ
แต่ก็ทำซะเอง แล้วเด็กจะเชื่อหรอครับ???

แบบเดียวกัน คนขับใหม่ๆทำไร บางส่วนก็มาจากสิ่งที่เค้าเคยเห็นมาก่อนนั่นแหละครับ คนดีมีเยอะแต่คนเลวเห็นง่ายกว่าคนดีเสมอ

ออฟไลน์ noobs

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 23:38:11 »
เข้ามาเพลียกับความคิด. :o

ผมใช้สิทธิ์รถคันแรกครับ..โดยที่นโยบายนี้ไม่ได้เห็นด้วยตั้งแต่แรก

แต่ในเมื่อมันออกมาแล้ว..ก็เลยต้องใช้สิทธิ์ครับ..เดิมใช้รถที่บ้านของพ่อครับ

นโยบายรถคันแรกอาจจะไม่ดีในหลายเรื่อง ส่งผลกระทบหลายอย่างแต่เศสนี้..

ปัญหาคือ "ระเบียบวินัยจราจร" ของคนไทยเรายังไม่ดีพอครับ..อย่าได้เหมารวมแบบอคติเลยครับ

เพิ่มเติม : ผมจะ Noobz แค่ตอนเล่น Dota บางเกมส์เท่านั้น..ที่เจอ team Skill combo Hod Hod เพราะผมเล่นคนเดียวไม่มีทีม..Join มาก็ Kill เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 23:42:49 โดย noobs »

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 23:46:02 »

ผมว่ามันก็เกี่ยวอยู่บ้างแต่ก็ไม่ทั้งหมด

เหมือนจขกท.มี ธงกับเรื่องรถคันแรกอยู่แล้ว

และตั้งชื่อกระทู้ได้เซ็กซี่(ล่อเป้า)มากๆ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 23:48:39 »
น่าจะบังคับพ่นสีสะท้อนแสงบนหลังคารถที่เข้าโครงการรถคันแรกทุกคันไปเลย เวลารถติดจะได้เอาฮอบินดูจะได้รู้ว่ามันติดเพราะรถคันแรกหรือปล่าว เฮ้ออออ

ออฟไลน์ AXEGIE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 00:06:43 »
ลองมาใช้ระบบขนส่งหมูหมากาไก่อย่างผมสิ ท่านจะรู้ว่าการมีรถส่วนตัวมันวิเศษเพียงใดครับ เจ้านายยยยยยย

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 00:27:13 »
อคติกับโครงการรถคันแรกอีกละ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 00:29:37 »
ทำไมถึงต้องไปโทษรถคันแรกล่ะครับ  เพราะรถที่ย้อนมาไม่ได้เงินคืนภาษีทุกคันนะคับ ต้องโทษสันดา...คนขับมากกว่า
พอมีคนเปิดเลนเองเพิ่มคันหลังก็คิดว่าไปได้เลยตามมา เเต่ๆคนที่ขับอยูในเลนขาเข้าเขานึกถึงคนอื่นบ้างไหมว่าอีกฝั่งจะไปยังไง

โครงการรถคันแรกช่วยเพิ่มคนขับสันดานกากๆพวกนี้ให้เยอะขึ้นไงครับ
ขอผลสำรวจที่เป็นแหล่งอ้างอิงได้ด้วยครับ ก่อนจะกล่าวหาใคร  เพราะเมียผมก็เข้าโครงการรถคันแรก แต่เธอไม่ได้ขับแบบกากๆเลย เพราะเธอขับรถไม่เป็น ผมขับให้เธอตลอด 555

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 00:34:10 »
ผมสรุปว่าเป็นความมักง่ายของเจ้าของกระทู้ครับที่โทษรถคันแรก   ;D ;D
อันนี้น่าคิดครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 01:12:27 »
รถมันก็อยู่ของมัน ไม่จำเป็นต้องโทษอะไร

ที่ต้องโทษคือสันดานพวกฟายที่ขับกันอย่างนี้

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 01:15:58 »
ทำไมถึงต้องไปโทษรถคันแรกล่ะครับ  เพราะรถที่ย้อนมาไม่ได้เงินคืนภาษีทุกคันนะคับ ต้องโทษสันดา...คนขับมากกว่า
พอมีคนเปิดเลนเองเพิ่มคันหลังก็คิดว่าไปได้เลยตามมา เเต่ๆคนที่ขับอยูในเลนขาเข้าเขานึกถึงคนอื่นบ้างไหมว่าอีกฝั่งจะไปยังไง

โครงการรถคันแรกช่วยเพิ่มคนขับสันดานกากๆพวกนี้ให้เยอะขึ้นไงครับ
ขอผลสำรวจที่เป็นแหล่งอ้างอิงได้ด้วยครับ ก่อนจะกล่าวหาใคร  เพราะเมียผมก็เข้าโครงการรถคันแรก แต่เธอไม่ได้ขับแบบกากๆเลย เพราะเธอขับรถไม่เป็น ผมขับให้เธอตลอด 555

ขับให้เมียอันนี้ไม่นับครับ ถ้านับจากคนรู้จักผมนี่เยอะไป ซื้อรถคันแรกเพราะเงิน1แสนบาท แต่ขับรถไม่ได้เรื่อง ทั้งเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว,ขับแช่ขวา,ขับคร่อมเลน พอผมบอกคุณท่านทั้งหลายก็บอกว่าเดี๋ยวรถคันอื่นเค้าก็หลบให้เองแหละ โครงการนี้มันช่วยเพิ่มคนขับรถแบบไม่รู้เรื่องแบบเป็นจำนวนมากและรวดเร็ว ที่ขนส่งทุกจังหวัดที่ผมเคยไปคุยมาบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าตั้งแต่มีโครงการนี้มีคนมาสอบใบขับขี่เยอะมาก ขนาดจังหวัดที่คนไม่ค่อยเยอะก็ยังต้องแจกบัตรคิวจำกัดจำนวนคนเข้าสอบใบขับขี่ต่อวัน ทั้งที่ปกติไม่เคยมีคนมาสอบเต็มจำนวน

อคติกับโครงการรถคันแรกอีกละ

แล้วคุณกล้าพูดแบบเต็มปากไหมล่ะว่าโครงการรถคันแรกไม่ใช่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์นี้แบบ 100% ทั้งทางตรงและทางอ้อม สำหรับผมดูแล้วยังไงก็เกี่ยว ไม่ว่าจะเป็นการที่มีคนขับรถไร้วินัยและไม่รู้เรื่องจำนวนมาก รวมปริมาณรถที่เยอะจนเกินปริมาณที่ถนนสามารถรองรับได้ มันเป็นผลผลิตทางโครงการนี้ทั้งนั้นแหละครับ

สุดท้ายนี้ถ้าความคิดผมทำให้ท่านไหนไม่พอใจก็ขออภัยครับ รวมทั้งท่านที่มีรถคันแรกแต่ขับรถถูกต้องตามกติกาและกฏหมายท่านทำดีแล้วขอให้รักษาความดีนี้ต่อไป เพราะส่วนตัวผมตั้งแต่มีโครงการนี้มามันสร้างปัญหาอะไรหลายๆอย่าง โดยเฉพาะเรื่องปัญหาการจราจรที่มักจะมีเพื่อนสมาชิกเข้ามาบ่นกันอยู่เป็นระยะ รวมทั้งจากปากคุณลุงคนขับรถเมล์ที่ผมคุ้นเคยมาตั้งแต่เด็ก แกบอกตั้งแต่มีโครงการนี้บรรดาคนขับรถเมล์แทบอยากจะลาออกมานอนอยู่บ้านเฉยๆกันวันละเป็นร้อยรอบ เพราะวันๆนึงที่ขับรถเมล์ต้องเจอรถ Noob แบบมึนๆกากๆจากวันละแค่หนักหน่วยถึงสิบคันต้นต่อวัน กลายเป็นวันละหลายสิบคันบางวันแกบอกร้อยคันก็มี สถิติรถเมล์เกิดอุบัติเหตุจากคนขับรถแบบนี้ก็เพิ่มขึ้นเยอะมาก ตัวลุงแกเองก็เฉียดชนมาหลายรอบล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2013, 01:29:47 โดย Arado_kung »

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 06:19:02 »
หลายคนไม่เคยโทษตัวเอง ชอบโทษแต่คนอื่น
หลายคนชอบมองแต่คนอื่น ไม่มองตัวเอง
ผมจะบอกแค่นี้แหละ

แยบคายม๊วกๆ
ชนแก้วออนไลน์ครับ
;D

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 07:11:51 »
1) เรื่องรถคันแรกจะโทษ ก็โทษ " นโยบาย "
2) เรื่องถนน และเจ้าหน้าที่ ก็โทษ " การจัดการ "

ดีกว่าโทษ เราซึ่งเป็นคนธรรมดา มีสิทธ์ซื้อรถ และต้องการใช้รถ ดีกว่ามั้ยครับ ?

เห็นด้วยสุดๆครับ
จะบอกว่านโยบายนี้ ไม่เกี่ยวไม่ได้หรอก ไม่ได้แน่นอน   มันเกี่ยวเต็มๆครับ แต่ที่แน่ๆคือ โทษนโยบายนี้ก็ไม่ถูก เพราะคนก็อยากได้รถถูก ได้คืนหนึ่งแสนกันทั้งนั้น  คนซื้อก็เป็นเหยื่อนโยบายประชานิยม  คนซื้อไม่ผิดครับ

เรื่องที่ผิดเต็มๆๆของกรณีจขกท คือตำรวจครับ  มันกล้าเปิดเลนพิเศษ แต่ไม่มีปัญญาจัดการดูแลเลนพิเศษไม่ให้เบียดเบียนรถเลนอื่น แบบนี้เรียกหย่อนยานและไร้ประสิทธิภาพ

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 08:40:08 »
โทษเลือกตั้ง อบต. เพราะคนกลับไปใช้สิทธิ์กันเยอะ  ทำไม  คิดเอาเองนะครับ

มันคุ้มค่าน้ำมัน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 08:57:07 »

มันคุ้มค่าน้ำมัน

ผมชอบแฮะมันคุ้มค่าน้ำมัน ก็มันคุ้มค่าน้ำมันจริงๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:04:16 »
เลือกตั้ง+ออกพรรษา

รถที่วิ่งออกไปอีสาน ส่วนใหญ่จะเป็นกระบะ มีทั้งเก่าและใหม่

โครงการรถคันเเรกไม่ได้เลวร้ายที่นโยบาย หรือเจตนานะครับ

คันไทยที่ขาดวินัย พยายามใช้ช่องว่างของกฎหมายนี้ต่างหากที่เลวร้าย รถคันเเรกมีไว้สำหรับคนที่ไม่เคยมีรถได้ซื้อ แต่คนบางคน ที่เคยมีรถ ก็ไปเอาชื่อญาติพี่น้องมาสวมสิทธิ์ มันเรียกว่า คนดีใช่หรือป่าว บ้านผมเรียกโกง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2013, 11:19:46 โดย secrecyguy »

GreenG

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:06:37 »
ไม่น่าจะเกียวครับ :D

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:23:54 »
อื้อหือออออออออออออออออออออออ!!!!!!

เมื่อวานผมออกจาก กทม. มันติดตั้งแต่ ม.กรุงเทพ!!!!!!!!

วิ่งได้ 10 km/hr  ขาแทบพัง ร่างแทบสลาย เหนื่อยมาก!!

ขอบคุณ จขกท. ครับที่นำรูปมาแบ่งปัน

ปล. เห็นเขาว่าน้ำท่วมที่โคราชสูง รถเลยติด แต่ไม่คิดว่าจะได้เห็นภาพแบบนี้  :-\
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:34:11 »
ผมว่าถนนมิตรภาพช่วงนี้รถเยอะมาก เพราะถนนเส้น แปดริ้ว ปราจีน ไปภาคอีสานอย่าง โคราช หรือ บุรีรัมย์
มีปัญหาคนจึงเบี่ยงมาใช้เส้นทางมิตรภาพกันเยอะมากกว่านะครับ

ส่วนตามภาพ เป็นปัญหาวินัยจราจรของคนส่วนใหญ่ครับ มักง่าย เห็นแก่ตัว

ส่วนกระทู้นี้ผมว่าล๊อคไว้ดีกว่าไหมถ้าจะออกแนวทะเลาะกันเถียงกันแบบนี้  :-\

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:40:10 »
โทษแก๊สโซฮอลล์ครับท่าน อิอิอิ

เราต้องเปลี่ยนตัวเอง และคนรอบข้างก่อนครับ แล้วความมีวินัยจะตามมาเอง

fairladyz

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:48:26 »
สำหรับผมเท่าที่เจอมา มือใหม่สร้างปัญหาให้ผมน้อยกว่ามือเก๋าๆที่นิสัยมักง่ายเห็นแก่ตัวครับ