ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะ - ซื้อเพื่อใช้หรือซื้อเพื่อขาย  (อ่าน 7961 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
พอมานั่งคุยถึงเรื่องรถกระบะกับพ่อและแม่ถึงรถคันใหม่ พ่อบอก T-6 สวย แม่บอกชอบ BT50-pro แต่พอเอาเข้าจริงๆ พ่อจะออก Champ แต่แม่อยากได่ All New Isuzu ท่านๆบอกว่า ได้ยินมานานแล้วว่ารถดี แต่ราคาขายต่อมันตกมาก ผมเลยทำใจกับความคิดแบบนี้ไปเลย (ใจอยากใช้ทั้ง 2 รุ่นนี้ รุ่นไหนก็ได้มากๆเพราะไม่มีโอกาสสักที่ รถที่เคยใช้มาก็ KB, TFR , Tiger D4D , mighty , Dmax, Accord G4 , Honda Civic 3D , Honda City , All New Isuzu ดีสิครับ ไม่หลุดไปไหนเลย  :-[
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
Re: รถกระบะ - ซื้อเพื่อใช้หรือซื้อเพื่อขาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 08:17:16 »
ส่วนตัว....กระบะใช้ยาวๆครับ ไปสอย BT-50PRO 2.2AT มา มีความสุขดีครับ กะต่ำๆ 8 ปีครับ ขายตอนนั้นได้เท่าไรก็เอา ;D
ถ้ามองเป็นตัวเลขอาจได้น้อยกว่าเจ้าตลาดมากอยู่ แต่ถ้าเทียบค่าเงินอีก 8 ปีข้างหน้า ผมคิดว่า ตัวเงินต่างมาก แต่มูลค่าต่างน้อยครับ

ขายต่อได้ราคาดีอาจเป็นความสุขที่ปลายทาง แต่ความสุขระหว่างทาง ที่ได้ใช้รถดีๆถึงจะไม่เป็นตัวเงิน แต่ผมว่ามีค่ามากกว่าเงิน

แต่ตัวหนังสือสีแดง ถ้าแพงเกินความสามารถ ความสุขอาจหายทั้งกลางทางและปลายทาง ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: รถกระบะ - ซื้อเพื่อใช้หรือซื้อเพื่อขาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 08:33:21 »
ไม่ต้องซีเรียสเลยครับ
รถกระบะไม่ว่ารุ่นไหน
ราคามันตกน้อยอยู่แล้วครับ
ผมไปดูมือสอง อายุ 3 ปี
ราคาห่างจากมือ 1 แค่แสนเดียว
เลยจัดมือหนึ่งไปแล้ว

กระบะราคาตกน้อยมากจริงๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Tyde

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:09:49 »
บอกคุณพ่อว่า  รถตลาดเอามาต้องระวังโจรขโมยนะ ;D

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:21:48 »
ราคาขายคงไม่ต่างกันมาก แต่กับรถบางยี่ห้อมันขายยากครับ หาคนมาซื้อต่อลำบากแล้วถ้าเป็นพ่อค้าซื้อกดราคาเยอะ บางทีรอเนื้อคู่จนท้อตัดใจขายเต้นท์ไปถูกๆครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:38:59 »
ต้องตัดสินใจครับ
ส่วนตัวผมคิดแบบนี้ครับ

คันแรก Teana J32 250XV (ไม่อยากขาย)
ภรรยา รักคันนี้ตั้งแต่แรกพบ จนกระทั่ง ผมคิดแล้ว ตั้งใจใช้ไปตลอด ไม่อยากขาย จึงตัดสินใจซื้อคันนี้ครับ

คันที่ 2 Isuzu DMax  ไม่มีแคป กะใช้ 6-8ปี (รถบริษัท)
คันนี้กะว่าจะใช้ 6-8 ปี แล้วขายทิ้ง เพราะเป็นรถขนของทำงาน กลัวค่าบำรุงรักษารถ ดังนั้น ราคาต้อง ไม่ตก จึงเลือกซื้อ Isuzu ครับ

คันที่ 3 Mitsubishi Triton 2.4 LPG ไม่มีแคป กะใช้ 7-10ปี (รถบริษัท)
คันนี้ ตอนแรกอยากได้ VIGO 2.7LPG แต่เซลล์หยิ่ง ประกอบกับราคาแพงมาก จึงตกเป็นTriton
สาเหตุต้องการทดสอบกับกระบะดีเซล ว่าจะประหยัดกว่ากันจริงหรือไม่ (ก่อนที่จะหารถมาเพิ่มอีก 1 คัน เพื่อเป็นรถขนของ รวม 3 คัน (ปัจจุบัน มี 2 คัน-DMAX Triton))
กลัวราคาตก แต่คิดว่า จะเอามาทดสอบเรื่องน้ำมัน เพื่อรถคันต่อไป จึงไม่ได้คิดมาก และประกอบกับ ราคาไม่แพงเหมือนวีโก้ ช่วงล่างดีมากอยู่แล้ว จึงไม่ลังเล รถกระบะ Triton ราคา เวลาปี 4ขึ้นไป ไม่ค่อยตกแล้วครับ 

ทั้งหมดเป็นLogic ที่ผมคิดไว้ครับในตอนซื้อมา

ตอนนี้อยากได้รถตู้อีกคันครับ
อีกเรื่อง ถ้าซื้อกระบะมาบรรทุกของ"หนักๆ" โปรดเลือกดีเซลครับ เบนซิน ปล่อยเป็นของรถยนต์ไม่บรรทุกของเถอะครับ ค่าน้ำมันแก๊สต่อกิโล ไม่หนีกันเลยครับ

ดังนั้น ท่านเจ้าของกระทู้ ลองดูครับ ว่าจะใช้กี่ปี ถ้าเกิน 10ปี เลือกรถที่รักเถอะครับ  แต่ถ้าไม่เกิน 5 ปี เลือกรถที่ราคาไม่ตกครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 10:41:10 »
ท่านเคยได้ TFR แค็ป มาคันนึง ตอนนั้นรถอายุ5ปี วิ่งไป 25,000 โล (เจ้าของเก่าทะเลาะกันแล้วเมียขว้างกุญแจทิ้ง555 รถไม่ได้วิ่งเลย จอดในร่ม 3 ปีเต็มๆ) ซื้อต่อมาในราคา 250,000.- เอามาใช้วิ่งไปแสนกว่าโลในเวลา 6ปี ขายไป 240,000.- ตอนเลขไมล์ 200,000 โล แกเลยติดใจนะครับ  :-[
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 10:43:00 »
บอกคุณพ่อว่า  รถตลาดเอามาต้องระวังโจรขโมยนะ ;D
Ranger ก้อมีorder จากประเทศเพื่อนบ้านนะคร้าบ ระวังด้วยเน่ออ  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 11:05:13 »
เอามาใช้ในด้านการเกษตรแนะนำนิสสัน แต่ถ้าเอามาขับขี่อวดโก้ก็ไปฟอร์ด ถ้าเอามาเก็งกำไรรอราคาขายต่อแนะนำอย่าซื้อครับ (อีซูซุแพงกว่าเพื่อน สามหมื่นตอนขายต่อก็ได้มากกว่าเพื่อนสามหมื่นสรุปแล้วราคาตกกว่าหรือตกน้อยกว่า)

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:02:04 »
เอาจริง Isuzu มันก็ไม่ได้แย่ ศูนย์บริการก็ดีกว่าFord ขายต่อก็ได้ราคากว่า

ถ้าเงินเป็นปัจจัยหลักในการตัดสินใจก็เลือกเล่นรถตลาด แต่ถ้าไม่ใช่เน้นเอาความสุขทางใจไว้ก่อนก็เลือกรถที่ตัวเองชอบเถอะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:40:25 »
ถ้าซื้อมาใช้งานจริงๆ แนะนำอีซุซุเท่านั้นเลยครับ ซ่อมง่ายที่สุด ช่างข้างทางทั่วไปซ่อมได้หมดยกเว้นระบบ ECU เท่านั้นเอง รองลงมาก็โตโยต้ากับนิสสัน ส่วนฟอร์ดกับมาสด้าเค้าบอกซ่อมยากเพราะตามตจว.หาอะไหล่ยาก ระบบต่างๆไม่เหมือนรถญี่ปุ่น ส่วนเชฟถ้าเป็นรุ่นเก่าที่เป็นเครื่องอีซุซุสบายๆ วิ่งเข้าศูนย์อีซุซุยังได้เลย (ผมกับเพื่อนทำมาแล้ว 555) ส่วนตัวใหม่ช่างข้างทางทั่วไปเห็นระบบแล้วส่ายหัว เค้าบอกยังกะรถคนละคันกับอีซุซุ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 13:24:34 »
พาท่านไปลองขับหรือยังครับ
ทั้ง bt50 และ ranger เป็นรถที่ขับดีทั้งคู่
ผมไม่อยากให้ราคาขายต่อ มาเป็นข้อจำกัดในการเลือกรถมากนัก
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 13:46:18 »
ผมเอง ใหม่ๆก็คิดแบบนั้น

แต่พอต้องใช้เงินเพื่อบำรุงรักษารายปี ไม่ว่าจะยาง ทะเบียน เชคระยะ ประกัน ต่างๆนานา

การเลือกรถตลาดมันสบายใจทั้งบริการและอะไหล่จริงๆครับ

ยิ่งเห็นข่าว กระบะมาสด้า รออะไหล่เพื่อเคลมซ่อมแล้ว  ผมขอแบบขับงั้นๆ แต่ซ่อมได้ทันทีดีกว่า

ขับบนถนน ไม่รู้ความซวยจะมาเมื่อไรด้วยสิ

วันนี้ก็ขับทางไกลสายเอเชีย เห็นรถขับแบบเห็นแก่ตัวเยอะมากๆ ทั้งจี้ตูดเลนซ้าย ปาดไปปาดมา ไม่คำนึงถึงเพื่อร่วมทางบ้างเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 15:26:49 »

แต่ตอนนี้ผมว่าไม่เป็นเช่นนั้นแล้วหล่ะครับ

อาจจะจริงที่ตกน้อยกว่า ถ้าเทียบกับรถเก๋ง .... แต่กระบะตอนนี้ราคาตกหนักไม่เบานะครับ ลองเช็คดูครับ
เพื่อนผมเพิ่งซื้อกระบะดีแมกโฉมเเรก เครื่องยังไม่เป็นคอมมอนเรล สเปซแคปออปชั่นครบเครื่อง 3.0  ซื้อมาราคา 2.1 แสนบาท ก็ไม่รู้ว่ามันฟลุ๊คหรือเปล่า แต่รถไม่จม ไม่ชนหนัก เจ้าของเปิดมา 2.5 แสนนะครับ  เพื่อนผมต่อคำนึงขอสองแสนถ้วน เกี่ยงอยู่แป๊บ ขออีกหมื่น จบเลย

หลังจากตกลงมันก็งง เฮ้ย ต่อง่ายจังไปเช็คเต๊นท์ เต๊นท์ไม่รับครับ นอกจากจับชน

ถามเค้นหน่อย บอกถ้าต้องการขายจริงๆหล่ะ ตีเท่าไหร่ ..... เต๊นท์บอก แสนแปด

ช่วงนี้รถราคาลงน่ากลัวมากครับ ที่ผมเจอมานะ ท่านอื่นอย่างไรลองๆแชร์กันครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:10:09 »
เศรษฐกิจแย่มากครับ ภาวะตลาดต่างจังหวัด นิ่งมาก
ดังนั้น ขายยากครับ ป้ายแดงยังต้องมีโปร 0% โปรผ่อนน้อย โปรสารพัดจะมีครับ ดังนั้น ทำใจครับ หุหุหุ

Aomui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:27:49 »
 dmax ประหยัดน้ำมัน บำรุงรักษาไม่แพง vigoจะเปลี่ยนโฉมอีกไม่เกิน2ปีถ้าไม่คิดไรมากก็เล่นได้ครับ รถที่ไม่ใช่รถตลาดเวลาขายแล้วจะเสียดายครับเงินทองไม่ได้หากันง่ายๆได้น้อยกว่ากันหลักหมื่นบางคนหากันเป็นเดือน อีกอย่างเชื่อพ่อแม่ดีแน่นอนครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:28:09 »
ถ้าใช้ยาว เลือกคันที่เราชอบเลยครับ ไม่ต้องคิดมากเรื่องขายต่อ
แต่จริงๆก็อดคิดไม่ได้เพราะ รถบ้านเรามันแพงเมื่อเทียบกับรายได้ของประชาชนคนไทย
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:31:58 »
ถ้าใช้ยาว เลือกคันที่เราชอบเลยครับ ไม่ต้องคิดมากเรื่องขายต่อ
แต่จริงๆก็อดคิดไม่ได้เพราะ รถบ้านเรามันแพงเมื่อเทียบกับรายได้ของประชาชนคนไทย

เห็นด้วยครับ ชอบคันไหนเลือกคันนั้น  เวลาขับมันจาได้ไม่คาใจ
ส่วนผมชอบ 2 คัน แต่เลือกได้คันเดียว ทุกวันนี้ก็เหลียวหลังทู้กทีที่เจอ Ranger

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:58:19 »
เมื้อเดือนที่แล้วพ่อผมเพิ่งเทิรนdmaxไปออกวีโก้
ตัวรุ่นใหม่ของโลกปี2006 3.0 Mt hi cabวิ่งไป3แสนรถใช้มา7ปีพอดี ไป350000อ่ะคับตอนออกมาประมาณ7แสน
7ปีหายไป50%คิดว่าตกไหมล่ะคับ ส่วนตัวพอรับได้กับสถานะการณ์นี้นะคับ

fameta

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 22:47:30 »
รถกระบะสมัยนี้เป็นรถเอนกประสงค์รถใหม่ถ้าใช้ง่าน 5 ปีแรกประสิทธิภาพพอๆกันไม่ว่าจะเป็นโตโยต้าวีโก้ ฟอร์ด มาสด้าบีที 50 อีซูสุ แต่คนที่คิดจะซื้อเพื่อใช้งานจริงๆต้องมองที่ความนิยมว่าอันไหนรถตลาดจริงๆ ศูนย์บริการแยะ อะหลั่ยหาง่ายไม่ต้องรอนาน ราคาเหมาะสม ส่วนลดตอนซื้อและดอกเบี้ยก็ไม่ควรมองข้าม ที่เห็นนิยมกันมากสุดก็ วีโก้ อีซูสุ มิตซู

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 23:56:55 »

แต่ตอนนี้ผมว่าไม่เป็นเช่นนั้นแล้วหล่ะครับ

อาจจะจริงที่ตกน้อยกว่า ถ้าเทียบกับรถเก๋ง .... แต่กระบะตอนนี้ราคาตกหนักไม่เบานะครับ ลองเช็คดูครับ
เพื่อนผมเพิ่งซื้อกระบะดีแมกโฉมเเรก เครื่องยังไม่เป็นคอมมอนเรล สเปซแคปออปชั่นครบเครื่อง 3.0  ซื้อมาราคา 2.1 แสนบาท ก็ไม่รู้ว่ามันฟลุ๊คหรือเปล่า แต่รถไม่จม ไม่ชนหนัก เจ้าของเปิดมา 2.5 แสนนะครับ  เพื่อนผมต่อคำนึงขอสองแสนถ้วน เกี่ยงอยู่แป๊บ ขออีกหมื่น จบเลย

หลังจากตกลงมันก็งง เฮ้ย ต่อง่ายจังไปเช็คเต๊นท์ เต๊นท์ไม่รับครับ นอกจากจับชน

ถามเค้นหน่อย บอกถ้าต้องการขายจริงๆหล่ะ ตีเท่าไหร่ ..... เต๊นท์บอก แสนแปด

ช่วงนี้รถราคาลงน่ากลัวมากครับ ที่ผมเจอมานะ ท่านอื่นอย่างไรลองๆแชร์กันครับ

ตลาดรถมือสองไม่เหมือนเดิมแล้ว ผมว่านะอีกไม่กี่ปีราคาคงไม่หนีกันมาก เดี๋ยวนี้เจ้าตลาดจอดรอขายกันตรึมเลย

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 00:35:04 »
อยู่ที่ความชอบของแต่ละคนแล้วครับ บางคนไม่แคร์เรื่องขายต่อ อยากออกอะไรก็ออกเลย แต่ถ้าบางคนชอบเปลี่ยนรถบ่อยๆ มักจะเล่นรถตลาดมากกว่า เห็นเพื่อนผมบางคนเล่นแต่รถตลาด ซื้อมือสองมาได้ 2 เดือน มาขับเล่นๆ เอาไปขายต่อราคาเท่าเดิมเลย แถมได้เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ด้วยครับ

RUNDOG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 12:08:05 »
อย่าไปคิดมากครับ ราคาขายสูง ราคาซื้อก็สูง ราคาซื้อต่ำ ราคาขายต่อก็ต่ำ รถใหม่ก็เป็นเช่นนี้ เราหันไปเน้นเรื่องบริการกับอะไหล่ แล้วก็เทคโนโลยีของตัวรถดีกว่าครับ

honest

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 14:22:17 »
ผมว่าคิดถึงความชอบและความเหมาะสมในการใช้งานดีกว่า รถเจ้าตลาดมักจะราคาแพงและมีของแถมน้อยกว่า ถ้าเราเลือกรถที่ตรงกับความต้องการผมว่าคุ้ม ใช้ซัก 5-8 ปีแล้วขายราคาคงไม่หนีกันมากกับส่วนต่างราคาตอนป้ายแดง อย่างเพื่อนผมเลือก Navara เพราะต้องการบรรทุกเนื่องจาก Nissan แซสซีหนาที่สุด ซึ่งก็สามารถตอบโจทย์การใช้งานของเจ้าของได้เป็นอย่างดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 16:28:59 »
ไม่ได้ดิสเจ้าตลาดนะครับ แต่อยากจะบอกว่า

ราคาขายต่อมันช่วยไม่ได้ช่วยให้ตลอดการใช้ชีวิตประจำวันกับรถคันนั้นๆมีความสุขนะครับ

เป็นผม BT-50 pro แน่ๆครับ

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 16:01:50 »
แต่ละคนนานาจิตตังครับ ความคิดเราไม่เหมือนความคิดคนอื่น
ความคิดเราคิดว่าดีสำหรับเรา แต่ก็อาจไม่ดีสำหรับคนอื่น
เปิดใจให้กว้าง ดูข้อมูลให้ครบถ้วน แล้วต่างคนต่างเลือกครับ

กระบะทุกวันนี้ "ดี" ทุกยี่ห้อ แต่ "ดี" สำหรับใครบ้างนั้น แล้วแต่จะเลือกใช้
(ขอยกทาทาไว้รุ่นนึงนะ)

ปล. ถ้ารถเราเงินเรานี่จบง่ายทุกคน ที่เห็นเป็นปัญหาบ่อยๆ คือ รถพ่อแม่ รถแฟน รถเพื่อน รถกิีก บลาๆๆๆ
เอาเถอะครับผมดูแล้วที่เลือกไว้ก็ใช้งานได้ดีครับ ซื้อวีโก้ ซื้อดีแมค มาใช้ มันไม่ได้น่าเกลียดขนาดนั้นครับ
ถ้ามองในแง่ดีก็มีแต่เรื่องดีๆ ผมยังมีไมตี้รุ่นแรกในครอบครอง รถดีจะตาย ไม่ค่อยเสีย เติมน้ำมันอย่างเดียว
วิ่งอื่ดหน่อยแต่ถึงชัว จะขายก็เสียดาย จอดไว้เงี๊ย ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง  ;D

aoddy1

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 19:51:16 »
บ้านผมคิดต่างนะครับ ผมเลือก BT50Pro AT เพราะมันขับดีคล่องตัว(ทั้งๆที่คันใหญ่มาก) ลำบากแค่ตอนจอด ช่วงล่างใช้ได้ขับนุ่มปานรถเก๋ง จริงๆรูปทรงผมชอบ Ranger ส่วนแฟนกับแม่ชอบ BT
โจทย์แรกคือหากระบะที่ใช้ได้ 10 ปี+ แล้วเราต้องมีความสุขเวลาขับมัน ราคาขายต่อเป็นเรื่องสุดท้าย เพราะเคยมีไมตี้เอ๊กซ์อยู่คันนึง อัตราเร่งดี แต่ช่วงล่างห่วย เบรคทีท้ายปัดตลอดว่าจะใช้สัก 8 ปี
สรุปขายทิ้งตั้งแต่ปีที3 ไม่ทนขับต่อ เคยลองวีโก้กับดีแม๊กแล้วไม่ไหว กระบะคันที่ใช้นานที่สุดเป็น NV ปิกอัพ ช่วงล่างรถเก๋งแต่บรรทุกได้ชอบมาก ใช้มา 16 ปี ไม่คิดขายเลยจนมาโดนน้ำท่วมจำใจขายซาก

lovehome

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 21:12:14 »
บางทีราคาขายต่ออาจจะไม่ใช่ทั้งหมดครับ แต่เวลาขายเอง(ไม่ใช่เต็นท์) ถ้าเป็นอย่างวีโก้ มันจะขายคล่องออกง่ายมากกว่า พวก บีที หรือเรนเจอร์ครับ
ยังไงใช้รถซักวันต้องขาย หรือขี้เกียจซ่อม ออกตัวใหม่มาใช้ดีกว่า รถตลาดออกง่ายครับ

Handm

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 08:28:18 »
ถ้าแปลกมากครับ ส่วนมาก็ต้องซื้อเพื่อใช้งานสิครับ ถ้าจะซื้อมาขายยังไงราคาก็ตกครับ ไม่ได้เอามาเก็งราคาเหมื่อนที่ดินบ้าน นะครับอิอิอิ แต่ถ้าซื้อแล้วเอามาใช้งานแล้วคุ้มค่า บวกกับเอาไปขายต่อได้ราคาก็ต้องเล่นรถตลาด เช่น วีโก้ ราคาน่าจะค่อนข้างได้ดีกว่าค่ายอื่นๆ