ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆใช้ gps ยี่ห้อไหนกันบ้างคับ เคยโดนมันพาหลงเข้าที่แปลกๆมั้ย  (อ่าน 4911 ครั้ง)

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
ตัวผมใช้ garmin ตัว lifetime map ที่มาโพสถามเพราะว่าเพื่อนผมซึ่งผมแนะนำให้ซื้อ gps
มันไลน์มาว่าผม พร้อมถ่ายรูปตรงทางที่มันหลงเข้าไปมาให้ผมดูว่าไหนบอก garmin มันดีสุดวะ
ทำไมพาตรูเข้ามาตรงไหนก็ไม่รู้ ถึงจุดหมายน่ะยอมรับว่ามาถึง แต่มันพาตรูเข้าทางลูกรังแถมเปลี่ยวด้วย
ผมเลยบอกมันว่า gps ไม่ได้พาแกหลง มันมาตามที่แกเซ็ตว้อย สรุปว่าผมสั่งให้มันไปนั่งอ่านคู่มือซะ
พร้อมกับหัด set เส้นทางด้วย เพราะตั้งแต่ซื้อไปมันไม่เคยอ่านวิธีเซ็ตให้ละเอีด
เอาแค่พอตัวมันเข้าใจ แต่(เครื่อง)อาจไม่เข้าใจ แถมอัพเดทแผนที่ก็ไม่เคยทำ ทั้งที่ซื้อตัวแพงกว่าผม
ได้อัพเดทฟรีตลอด ส่วนผมอัพเดทมา 3 รอบแล้ว เพื่อนๆละคับ มีประสบการณ์กับ gps แบบไหนกันบ้าง

ปล.ผมเองที่พอเซ็ตเปน ด้วยเพราะก่อนใช้ gps ผมไปหาอ่านการเซ็ตgpsตามเวปต่างๆ
จากประสบการณ์ที่คนอื่นเค้าโดนมาก่อน ว่าคนอื่นเค้าใช้ยังไงถึงไม่หลง ไม่เข้าป่าเข้าดง
แต่มีสิ่งนึงที่ผมเชื่อเสมอคือ เชื่อ gps 80% เชื่อเซ้นตัวเองอีก20%

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 16:47:18 โดย nachi »

ออฟไลน์ BENZIL

• **
แต่ก่อนใช้ Garmin (ยืมน้องมาใช้)

ตอนนี้ซื้อเอง จำยี่ห้อไม่ได้ ซื้อมาถูกๆ (ซื้อจากพวกเว๊บดีล)

ประสิทธิภาพที่ใช้ พอๆกับ Garmin

ถ้าถามว่ามันพาหลงไหม ปกติผมจะไม่เชื่อ GPS ตลอด
เวลาไปไหนที่ไม่เคยไป ผมส่องดูแผนที่ใน Google Map ก่อนทุกครั้ง (ยิ่งเดี๋ยวนี้มี Street View ยิ่งง่าย)
บางครั้งไป จึงไม่เชื่อ GPS 100% ครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
ผมใช้อยู่สองตัวครับ มี Garmin & SpeedNaVi ส่วนตัวผมชอบตัว Garmin แลดูจะใช้งานง่ายและละเอียดกว่าในเรื่องของการเลี่ยงเส้นทาง ส่วนSpeedNaVi จะออกไปทางGraphic สวยกว่า
เรื่องหลงทาง ไปทางแปลกๆที่ไม่สามารถไปได้ ก็มีให้เห็นกันทั้งสองยี่ห้อเลยครับ นึกแล้วก็ขำตัวเอง ที่ไม่ศึกษาเส้นทางก่อนเดินทาง  ::)

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
GPS จะดีไม่ดี ส่วนตัวผมว่าอยู่ที่ 3 ส่วนหลักๆ H/W, Firmware, Map. ถ้าสามอย่างนี้ดีหมด แต่ยังหลงทาง มันก็ขึ้นอยู่กับคนใช้แล้วล่ะ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
รุ่นนี้ครับ  ;D ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
garmin แผนที่ปีเก่าๆนี่ค่อนข้างโง่ครับ เครื่องเคยจะให้ผมขับอ้อมโลกทั้งๆที่วิ่งตรงไปก็ถึงแล้ว ปีใหม่ๆจะฉลาดขึ้น

ออฟไลน์ Devil13

เท่าที่ผมใช้มา
GARMIN พาหลง และทำให้เลยได้ตลอด เพราะมันไม่บอกทุกแยกตัองเหลือบตาไปมอง
SPEED NAVI พาหลงน้อยกว่า แต่ไม่ทำให้เลยเพราะบอกทางทุกแยก ไม่ต้องมองก็ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

เคยใช้ Garmin บนเครื่อง HTC Dopod 800 ครับ
จะกลับจากชลบุรีกับเพื่อน ตั้งไว้ให้ขึ้น M7

....มันนำทางเข้าป่า ดีที่ไม่เชื่อ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Google Maps ใน ipad ครับ ใช้มาโดยตลอด ไม่เคยพาหลง การเตือนค่อนข้างเปะ ละเอียด ไม่ช้า ไม่เร็วเกินไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

Google Maps ใน ipad ครับ ใช้มาโดยตลอด ไม่เคยพาหลง การเตือนค่อนข้างเปะ ละเอียด ไม่ช้า ไม่เร็วเกินไป

แต่มันไม่มี turn-by-turn navigation น่ะสิครับ หรือมีแล้ว?

แต่มันไม่มี turn-by-turn navigation น่ะสิครับ หรือมีแล้ว?

มีแล้วครับ
ส่วนหน้าตาก็ประมาณนี้

ออฟไลน์ aongpao

• **
ใช้ Google Map ครับ ตอนนั้นจะไป กระทรวงพาณิชย์ แต่ด้วยความไว้ใจ สุดท้ายพาผมไปกลางทุ่งนาแห่งนึง :(

ออฟไลน์ art_duron

ผมเคยลอง​ใช้​บน​โทรศัพท์อยู่​ครั้ง​นึง มันดูดีสวยงาม​แถมพูดบอกให้​เลี้ยว​ได้แม่นยำ
แต่ข้อเสีย​คือเปลือง​แบตโทรศัพท์​มาก รวมทั้ง mobile data ด้วย
ผมใช้​ Nexus 4 นำทางแค่ 20-30 นาที กินแบต 40% กับ mobile data ตั้ง 60-70 MB
ส่วน​เรื่อง​เส้นทาง​ google maps ก็แม่นพอได้ครับ อาจพาไปทางที่ถนนคับแคบ​บ้างหรือฝ่าเมือง​บ้าง
เพราะมันจะเน้นคำนวณเส้นทางที่ใกล้ไว้ให้ ถึง​แม้​ว่าจะมี​หลาย​เส้นทาง​ให้เลือก​ก็ตาม​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 23:00:20 โดย art_duron »

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
ผมใช้ Sygic ครับผม garmin พาผมหลงประจำครับ แต่ชอบ garmin ตรงบอกทางแยกให้เราอยู่เลนไหนดีกว่า sygic ครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ LateTeenager

• **
ผมใช้speednavi แถมมากับsamsungครับ 2ปีที่แล้วไปเที่ยวที่ปราณบุรี แล้วไปวัดห้วยมงคล จากนั้นก็ setให้นำทางไปที่เขื่อนแก่งกระจาน ปรากฏว่ามันให้วิ่งทางที่เปนทางหมู่บ้านครับ แรกๆก้มีรถวิ่งตามๆกันไป หลังๆทางเริ่มเปลี่ยว ขับอยู่คันเดียวทั้งเส้น จนไปถึงสุดถนนที่มีแต่น้ำ น่าจะเป็นน้ำในเขื่อนครับ คือถนนนี่นำลงไปในน้ำเลยครับ เบรกกันตัวโก่งเลย ดีว่าขับมาตอนกลางวันเห็นน้ำ ไม่งั้นก็ไม่รุว่าจะเปนยังไงเลยครับ น่ากลัวมากๆ หลังจากนั้นจึงถามชาวบ้านแถวน้ั้น เค้าให้ลุยทางลูกรังเลยครับ หลุมบ่อเต็มไปหมด ดีว่าที่เอาCRVไป ยังลุยได้

แต่ที่แปลกที่สุดคือ ตอนที่GPSนำลงน้ำไป หลังจากน้ันGPSใช้ไม่ได้อีกเลย จนมาถึงเขื่อนแก่งกระจาน น่ากลัวมากกก

ผมเคยลอง​ใช้​บน​โทรศัพท์อยู่​ครั้ง​นึง มันดูดีสวยงาม​แถมพูดบอกให้​เลี้ยว​ได้แม่นยำ
แต่ข้อเสีย​คือเปลือง​แบตโทรศัพท์​มาก รวมทั้ง mobile data ด้วย
ผมใช้​ Nexus 4 นำทางแค่ 20-30 นาที กินแบต 40% กับ mobile data ตั้ง 60-70 MB
ส่วน​เรื่อง​เส้นทาง​ google maps ก็แม่นพอได้ครับ อาจพาไปทางที่ถนนคับแคบ​บ้างหรือฝ่าเมือง​บ้าง
เพราะมันจะเน้นคำนวณเส้นทางที่ใกล้ไว้ให้ ถึง​แม้​ว่าจะมี​หลาย​เส้นทาง​ให้เลือก​ก็ตาม​

ถ้าเป็น ipad หรือ tablet ทั่ว ๆ ไปจะดีหน่อยตรงที่ว่าแบตมีขนาดใหญ่ ใช้งานได้ยาวนานกว่า แต่ก็ต้องแลกกับระยะเวลาชาร์จแบตที่นานเหมือนกันครับ วันก่อนวิ่งไปฉะเชิงเทรา ประมาณเกือบ 1 ชั่วโมง กินแบตไป 10% เอง ในส่วนของ mobile data นั้นผมใช้ 3G (2G อุปทาน) แบบไม่จำกัดครับ เลยไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่

ออฟไลน์ H.

sygic ครับ ขอเสียคือบางทีก็หาสถานที่ไม่เจอ ทัเงๆที่มันมีแต่ดันสะกดแปลกๆ
H.

ออฟไลน์ rut191

ใช้here ในโนเกียลูเมียก็แม่นใช้ได้เลยนะคับ

ออฟไลน์ art_duron

ถ้าเป็น ipad หรือ tablet ทั่ว ๆ ไปจะดีหน่อยตรงที่ว่าแบตมีขนาดใหญ่ ใช้งานได้ยาวนานกว่า แต่ก็ต้องแลกกับระยะเวลาชาร์จแบตที่นานเหมือนกันครับ วันก่อนวิ่งไปฉะเชิงเทรา ประมาณเกือบ 1 ชั่วโมง กินแบตไป 10% เอง ในส่วนของ mobile data นั้นผมใช้ 3G (2G อุปทาน) แบบไม่จำกัดครับ เลยไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่
ของผม mobile data เป็น 3g คลื่น​ 2100 ของ​ ais ครับ โปร แบบไม่อั้น​ก็จริง (ของผมเป็น 4gb ก่อนโดนตอนความเร็ว​)  แต่ก็อยากเก็บไว้ใช้อย่างอื่นมากกว่า และการใช้ 3g มันจะเปลืองแบตมากกว่าการต่อ wifi มากเลยครับ ถ้าอย่างนั้น​ถ้ามีตัว wifi portable ก็จะช่วยเซฟแบตไปได้พอควรเลย
แต่รู้​สึก​ว่า google maps ก็สามารถ​เก็บแผนที่​แบบ offline  ได้แต่ผมจำวิธีไม่ได้ และก็ไม่รู้​ว่าทำได้ทั้ง android และ ios หรือเปล่า ถ้าทำได้ก็แจ๋ว​เลยครับ
พยายาม​ใช้ wifi จากบ้านแล้วเซฟเส้นทางไว้​แล้ว​ค่อย​ไปเปิด​ใช้​ใน​รถ​