ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพวกมอเตอร์ไซค์มัน...?  (อ่าน 6768 ครั้ง)

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
ทำไมพวกมอเตอร์ไซค์มัน...?
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:13:28 »
รถเราติดไฟแดงอยู่ ขี่ซิ๊กแซ๊กมาเฉี่ยวกระจกข้างรถเรา แล้วไม่ขอโทษเรากดแตร์ (ไม่ได้แช่) มันตะโกนกลับมาถามเราว่าแตกเหรอ แตกเหรอ แล้วไม่ขอโทษแล้วมันก็บิดไปตามทางของมัน  ขับรถไปเจอมันเปิดกระจกถามมัน ๆ มันย้อนกลับมาว่า ขับรถมันต้องมีเฉี่ยวกันบ้างไม่เห็นต้องมาโวยวายอะไรมาก ดูมันพูดแต่พอผมเห็นมันใกล้ๆ ก็ได้แต่ทำใจ ไม่อยากเอาตัวเราเข้าไปเสี่ยงกับกริยาถ่อย ๆของมัน ก็ขับรถข่มใจกลับบ้านไปครับ เราดูแลรถเราอย่างดี แล้วมาเจออย่างนี้เหนื่อยใจครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: ทำไมพวกมอเตอร์ไซค์มัน...?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:18:57 »
ตอบมาแบบนี้น่าลงไปโบกซักทีครับ

ตอบไม่คิดเลยใช่ไม๊เนี่ย "ขับรถก็ต้องมีเฉี่ยวกันบ้างขับรถก็ต้องมีเฉี่ยวกันบ้าง"

ต้องให้มันโดนรถเหยียบเท้าตอนจอดไฟแดงบ้าง แล้วจะตอบไปว่า "แหมขับมันก็มีพลาดบ้าง ก็เล่นยื่นเท้าออกมาซะเยอะ !!! "
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ pamoch88

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:21:43 »
 ;D น่าจะเฉี่ยวให้ล้ม แล้วถามมันว่า เจ็บหร๋อ  ;D

ออฟไลน์ RachyNoom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:22:47 »
ทำใจครับ ผมก็เจอบ่อย

ออฟไลน์ prysakol

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:30:57 »
เคสอย่างนี้ มองทางซ้ายกระจกก่อนว่า ประกันหมดอายุยัง

ถ้ายัง จิ้มแม่มเบาๆสักที 

โทรเรียกประกันมาเคลีย

แต่อย่าไปเหมารวมว่าจะเป็นที่ มอไซค์ทุกคัน เป็นที่สันดานมากกว่า

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:57:40 »
;D น่าจะเฉี่ยวให้ล้ม แล้วถามมันว่า เจ็บหร๋อ  ;D

ต้องถามว่า หักเหรอ หักเหรอ  ขับรถมันก็ต้องมีโดนกันบ้าง ไม่เห้นหักซะหน่อย

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 12:23:14 »
.
.
.
จริงครับ อย่างเลว ผมเองก็ขับมอไซค์ด้วย แต่ไม่เคยซอกแซกเลย ติดก็ติดเหมือนรถทั่วไป

ไอพวกที่ช่องนิดเดียวก็ยังจะมา ผมใช้วิธีกดกระจกลงแล้วดูมันชัดๆเลย
ส่วนใหญ่จะไม่กล้ามาครับ มีครั้งนึงจอดติดไฟแดงอยู่ซอกก็เล็ก มันมาอย่างเร็ว
ซัดกระจกมองข้างผมซะปลิวและตัวมันก็คว่ำ
พอผมเดินลงไปดู พอเห็นเป็น MB รีบลุกขึ้นมาขี่หนีอย่างเร็ว เลือดเต็มตัวเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 12:25:14 โดย raygun »

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 12:58:47 »
ดีนะผมไม่เคยมันตอบแบบนี้ถ้าเจอตอบแบบนี้นะ ได้เสีย500ใหตร.แน่ๆ ;D
แต่บางทีมันมาแทรกแบบนี้ผมก็โยกหลบให้มันนิดนึง หรือพับกระจกให้มันไปก่อนเลยรีบนักอยากไปไปเลย

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 13:14:36 »
ปากเสียจริงๆ มันน่าตามไปเก็บถึงบ้านจริงๆ แต่ถ้าเจอพ่อผมเค้าคงไม่พูดแบบนี้เห็นหน้าโหดๆ หนวดเฟิ้ม ห้อยพระเต็มคอ คงไม่กล้าสบตา  ;D ;D ;D

ปล.อย่าเหมารวมว่ามอไซค์ไม่ดีไปซะหมดนะครับ ผมขับมอไซค์เป็นหลัก บางทีรถยนต์ก็แย่เหมือนกัน ผมขับอยู่ร้อยกว่าก็ปาดหน้าบ้าง จี้ท้ายบ้าง หลายอย่างครับ

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 13:15:56 »
เกลียดที่สุดตอน เปิดไฟเลี้ยวจะเลี้ยวเข้าซอย  เราเปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าอย่างน้อยประมาณร้อยเมตรก่อนจะเลี้ยว  แต่แ_่งงงเ_ี้ยเลยแซงซ้ายตลอดมันไม่ยอมให้เลี้ยวทั้งที่ทางขวาก็รถว่าง   เกลียดมากๆๆๆ

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 13:55:14 »
บางทีเคยคิดเล่นๆว่า อยากให้มอเตอร์ไซด์หมดไปจากโลกใบนี้ ( เหมือนแมลงสาบ )

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 14:05:07 »
เวลาติดไฟแดงผมจะกะช่องตลอดโดยชิดด้านใดด้านหนึ่งไปเลย

มอไซค์จะได้ไปช่องที่กว้าง

แต่ถ้าเหลือช่องแคบแล้วยังจะมา ผมก็หุบกระจกหนีนะ

อะไรระวังได้ผมก็ทำ ขี้เกียจไปมีปากเสียงกับมนุษย์ไร้จิตสำนึก
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 14:30:19 »
เจอบ่อยครับ ถ้าย่าน วรจักร รองเมือง ถ่อยๆ เยอะมากครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 14:36:40 »
ถือว่าเป็นบุญของเค้าครับ ถ้าไปเจอโหดๆ เผลอๆแม่มโดนยิงอยู่ตรงนั้น  :P

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 14:45:19 »
ลองไปตั้งกระทู๊แบบนี้ในบางเว็บรับรอง เจ้าของกระทู๊โดนเด็กแว๊นยำเละคากระทู๊   
แถมสมน้ำหน้าเจ้าของกระทู๊อีก   ผมเห็นมาบ่อยๆ  สังคมเรามันมีคนแบบนั้นเยอะจริงๆ

ออฟไลน์ big1731

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 15:05:01 »
โทษทีครับไม่ได้เจตนาเหมารวม แต่รีบพิมพ์ไปเลยอาจพากันเข้าใจผิดว่าทุกคัน

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 15:06:26 »
ต้องลงไปหักกระจกรถเค้ามั่งแล้วถามว่าหักเหรอ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 15:48:47 »
ต้องทำใจครับ บางทีพอจะเอาเรื่องกลายเป็นโดนหาว่ารังแกรถเล็กซะงั้น
อย่ามีเรื่องดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 15:50:10 »
เคยแต่เจอรถบัสทหารเรือเฉี่ยวจนกระจกพับแต่เค้าไม่รู้มั้ง

(ด้วยความที่ไม่ชอบทหาร) ขับรถบีบแตก ตามรถบัสไปตลอด เข้าไปในกรมทหารเลย

ทหารลงมาเต็ม ผมก็บอกว่ารถเฉี่ยวช่วยดูด้วย มันก็ทำมึนๆงงๆ ชี้ไม่เห็นมีรอย

มันก็ไม่มีรอยอะแหละ แต่ขับรถบัสมาปาดจนผมต้องเบรค มันชุ่ยเกินไป

ไม่รู้รอดมาได้ไงครับ แต่ขับออกมาอย่างปลอดภัย

ส่วนเรื่องมอไซ ปัญหาโลกแตกครับ มันถึงตายกันอันดับ1ไง

ผมมีอุบัติเหตุกับมอเตอร์ไซ2ครั้ง ครั้งแรกมันเมา ขาหักดามเหล็กเลย

ครั้งที่2 เมายามา ผมชนมันแต่มันลุกขับหนีไปเลยแหะ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 16:59:28 »
เกลียดที่สุดตอน เปิดไฟเลี้ยวจะเลี้ยวเข้าซอย  เราเปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าอย่างน้อยประมาณร้อยเมตรก่อนจะเลี้ยว  แต่แ_่งงงเ_ี้ยเลยแซงซ้ายตลอดมันไม่ยอมให้เลี้ยวทั้งที่ทางขวาก็รถว่าง   เกลียดมากๆๆๆ
เซงเหมือนกันเจอบ่อยมากและพี่แกไม่คิดจะเบรกด้วย ผมขับกระบะยกสูงมองไม่ค่อยพวกนี้ด้วยเกือบจะมีเรื่องหลายครั้งและ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 16:59:47 »
มันเป็นกันแบบนี้แหละครับ เจอซะส่วนใหญ่

ผมยังเคยเจอเลย แทรกๆมาแล้วล้ม รถมันโดนรถผม แต่ก็ขอโทษนะ แล้วก็หายไปเลย(รถติด)

ทำใจให้ชินครับ รถตู้ แท็กซี่ มอไซค์

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 17:12:29 »
กะลังจะกลับบ้านพอดี อย่างงี้ผมชนคนตายก้อพูดได้สิว่ามันต้องมีชนกันบ้าง แต่อย่างว่าครับ มอใซค์ขับชนกระจกมองข้าง อย่างดีก้อแค่หันมาขอโทษ

แล้วแม่งก้อไป .....
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ lifeonmap

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 17:49:23 »
ต้องยอมหลับตา กับใจร่มๆ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 19:31:09 »
เคยโดนชนกระจกจนพับแล้วรถมันล้มคว่ำ มันดันหาว่าผมชนมัน เลือดขึ้นหน้ากระชากคอเสื้อมันง้างหมัดเกือบชกแล้ว จราจรเป่านกหวีดพอดีแล้วบอกว่าไอ้มอไซร์มันล้มเองแล้วไล่มันให้รีบขี่มอไซร์ไปเพราะกลัวรถติด เหตุเกินหน้าพันทิปพล่าซ่านานแล้ว

ออฟไลน์ almondba

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 21:02:09 »
ต้องโบกสถานเดียว เปรี้ยวนัก  >:(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 23:58:26 »
แว้นไทยก็งี้แหละครับ สองเดือนเห็นที่ขี่ดีๆไม่มีแทรกสักที

ต้องถามว่า หักเหรอ หักเหรอ  ขับรถมันก็ต้องมีโดนกันบ้าง ไม่เห้นหักซะหน่อย
เห็นด้วยครับ ชนมันกลับ แล้วก็บอกว่าเกิดขึ้นได้ (แต่จริงๆเงียบไว้ให้ประกันจัดการดีกว่า)

.
.
.
จริงครับ อย่างเลว ผมเองก็ขับมอไซค์ด้วย แต่ไม่เคยซอกแซกเลย ติดก็ติดเหมือนรถทั่วไป

ไอพวกที่ช่องนิดเดียวก็ยังจะมา ผมใช้วิธีกดกระจกลงแล้วดูมันชัดๆเลย
ส่วนใหญ่จะไม่กล้ามาครับ มีครั้งนึงจอดติดไฟแดงอยู่ซอกก็เล็ก มันมาอย่างเร็ว
ซัดกระจกมองข้างผมซะปลิวและตัวมันก็คว่ำ
พอผมเดินลงไปดู พอเห็นเป็น MB รีบลุกขึ้นมาขี่หนีอย่างเร็ว เลือดเต็มตัวเลย
#RESPECT ครับ นี่สิเรียกว่า biker ผมยังไม่มีมอไซนะ แต่ถึงมี ก็คงต่อแถวติดกับรถทั่วไปเหมือนเวลาที่ใช้จักรยาน (บนถนนร่วมกับคันอื่น)

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 13:06:19 »
คนขับมอไซด์ดีๆมีครับ
แต่ที่ผมเจอมีแต่นิสัยไม่ดี
เรื่องกระจกข้างนี่โดนจนนับไม่ถ้วนครับ ทำอะไรไม่ได้ ได้แต่นั่งบ่นคนเดียวในรถ
 ก็ต้องทำใจครับ เหอๆๆ สังคมไทยเดี๋ยวนี้......

ออฟไลน์ pixie145

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 22:15:10 »
จำเลขทะเบียนก็พอครับ