ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามสั้นๆ เรื่องการขายดาวน์ครับ  (อ่าน 3022 ครั้ง)

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
คำถามสั้นๆ เรื่องการขายดาวน์ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 15:26:50 »
ถามสั้นๆ ครับ ได้ยินจากวิทยุ มา มีคนขายดาวน์ให้เต็นท์ สุดท้าย finance มาไล่เบี้ย กับ เจ้าของรถครับ (เต้นท์รถเอารถไปขายต่อชายแดนอีกทอด แล้วไม่ส่งงวดต่อ )
ขอถามว่า การขายดาวน์  แล้วให้คนอื่นผ่อนต่อ ต้องทำไงปลอดภัยที่สุด

ออฟไลน์ Noom_mtb

Re: คำถามสั้นๆ เรื่องการขายดาวน์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 15:43:55 »
อ่าว ถ้าขายดาวไปแล้ว ก็ต้องมีการเปลี่ยนสัญญา ทำสัญญาใหม่ด้วยซิครับ ถ้าทำถูกต้องครบถ้วน คู่สัญญาเก่า(ผู้ขาย ผู้ค้ำ)ก็
หมอภาระผูกพัน คู่สัญญาใหม่ (ผู้ซื้อคนใหม่ ผู้ค้ำคนใหม่) รับช่วงต่อ ไฟแนนซ์จะมาฟ้องคู่สัญญาเก่าได้ยังไงครับ
ยกเว้นว่ามีอะไรนอกในมากกว่านั้นที่เราไม่รู้

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: คำถามสั้นๆ เรื่องการขายดาวน์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 15:44:20 »
ต้องเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อเท่านั้นครับ เจ้าของจริงๆคือไฟแนนท์เค้าไม่เสียเวลาตามหรอกครับต่อให้มีสัญญซื้อขายก็ตามเพราะตามที่คนเช่าซื้อกับคนค้ำง่ายกว่าและทำโดยที่เค้าไม่รับรู้ด้วย (ในสัญญาจึงเขียนว่าผู้เช่าซื้อยังไงหล่ะครับ) มิจฉาชีพหลายๆคนจึงใช้วิธีนี้หากินโดยเฉพาะคนส่วนใหญ่ไม่รู้ถึงผลกระทบที่ตามมา แต่ถ้าเป็นรถที่ไม่ติดไฟแนนท์แล้วทำสัญญซื้อขายยังไม่ต้องไปโอนเปลี่ยนชื่อก็ได้เพราะเรามีชื่อเป็นเจ้าของรถแล้วมีปัญหาเราสามารถตามเรื่องได้เอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 15:46:33 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ lifeonmap

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 17:01:37 »
ต้องเปลี่ยนสัญญาครับ ไปทำเรื่องกับไฟแนนท์

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 17:43:51 »
อ่าว ถ้าขายดาวไปแล้ว ก็ต้องมีการเปลี่ยนสัญญา ทำสัญญาใหม่ด้วยซิครับ ถ้าทำถูกต้องครบถ้วน คู่สัญญาเก่า(ผู้ขาย ผู้ค้ำ)ก็
หมอภาระผูกพัน คู่สัญญาใหม่ (ผู้ซื้อคนใหม่ ผู้ค้ำคนใหม่) รับช่วงต่อ ไฟแนนซ์จะมาฟ้องคู่สัญญาเก่าได้ยังไงครับ
ยกเว้นว่ามีอะไรนอกในมากกว่านั้นที่เราไม่รู้

รายละเอียดที่ฟังเพิ่มเติมคือ เต้น ท์เอาชื่อใครไม่รู้มาเป็นคู่สัญญา เห็น รายงานข่าวว่า จากคดีแพ่งเป็นอาญา ประมาณว่าคนขายตกเป็นเหมือนโจร ที่ลักลอบ เอารถ ไฟแนนท์ไปขาย  แต่เขาก็บอกว่า มีสัญญา ขาย อยู่  ผมฟังก็งงๆ จึงเก็บมาถามเพื่อนๆ เพราะจะได้รู้ทางไว้ก่อนหากมีโอกาศนี้เกิดขึ้นในชีวิตครับ

ออฟไลน์ Sofast

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 19:15:07 »

รายละเอียดที่ฟังเพิ่มเติมคือ เต้น ท์เอาชื่อใครไม่รู้มาเป็นคู่สัญญา เห็น รายงานข่าวว่า จากคดีแพ่งเป็นอาญา ประมาณว่าคนขายตกเป็นเหมือนโจร ที่ลักลอบ เอารถ ไฟแนนท์ไปขาย  แต่เขาก็บอกว่า มีสัญญา ขาย อยู่  ผมฟังก็งงๆ จึงเก็บมาถามเพื่อนๆ เพราะจะได้รู้ทางไว้ก่อนหากมีโอกาศนี้เกิดขึ้นในชีวิตครับ

ถึงแม้จะมีสัญญาซื้อขายถูกต้องครบถ้วนตามกฎหมายระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย ผู้ขายก็ไม่มีกรรมสิทธิ์ กล่าวคือ ไม่มีอำนาจในการนำรถคันดังกล่าวไปขาย
เพราะเมื่อคุณยังผ่อนชำระค่างวดยังไม่ครบถ้วนตามสัญญาเช่าซื้อ คุณก็เป็นเพียงผู้ครอบครองเท่านั้น ไม่มีสิทธิ์นำทรัพย์นั้น(รถ)ออกขายให้กับผู้ใด
ถึงแม้ว่าจะทำสัญญาซื้อขายถูกต้องตามกฎหมายก็ตาม ทั้งนี้ก็เพราะว่าคุณไม่ใช่เจ้าของทรัพย์
ดังนั้นการที่ไฟแนนซ์ฟ้องร้องคุณในคดีอาญาคือยักยอกทรัพย์นั้นก็ชอบที่จะกระทำได้ตามกฏหมาย
เพราะคุณนำรถคันดังกล่าวไปขายเท่ากับคุณนำทรัพย์(รถ)ของไฟแนนซ์หรือของผู้อื่นไปขายกล่าวคือเบียดบังไปเป็นของตนเองเพื่อนำไปขาย
เพราะคู่สัญญาเช่าซื้อคือคุณไม่ใช่เต้นท์รถ ทั้งนี้ทั้งนั้นการขายดาวน์ก็คือการเปลี่ยนคู่สัญญาเช่าซื้อระหว่าง
ผู้ให้เช่าซื้อกับผู้เช่าซื้อ เป็นผู้ให้เช่าซื้อกับผู้อื่นแทนที่ผู้เช่าซื้อเดิม โดยใช้ข้อกำหนดในสัญญาเดิม
ทางที่ดีการจะขายดาวน์ให้บุคคลใดก็ตาม ควรจะทำการนัดกันไปเปลี่ยนสัญญาที่ทำไว้กับไฟแนนซ์นั้นๆ
แล้วค่อยส่งมอบรถและเงินหลังได้เปลี่ยนคู่สัญญาเป็นที่เรียบร้อย

ออฟไลน์ almondba

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:03:11 »
Finance เป็นเจ้าของรถ ผู้เช่าซื้อเป็นผู้ครอบครอง นำรถไปขายเท่ากับลักทรัพย์ finance ฟ้องได้และไล่เบี้ยได้ตามกฎหมายครับ

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:08:04 »
บางคนยังเข้าใจไปอีกว่า งั้นในสัญญาซื้อขายที่ขายดาวน์ไป ก็ให้ระบุไปว่า ผู้ซื้อคนที่ 2 จะต้องรับผิดชอบหนี้เดิมที่มีกับไฟแนนซ์ไว้ซิ

คำตอบคือ เราจะทำสัญญาซ้อนสัญญา โดยมีผลให้สัญญาที่ 2 ไปยกเลิกหรือเปลี่ยนแปลงสัญญาที่ 1 ไม่ได้ครับ เพราะคู่สัญญาที่ 1 เค้าไม่ได้รู้เรื่องอะไรด้วย