ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris eco เอามาวางเครื่องใหม่บล็อกไหนดี  (อ่าน 18665 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 ตั้งโจทย์เอาไว้ขับเล่นๆ วันหยุด ออกกำลังกายบ้าง

ประกอบกับโปรเจค E36 วาง F20C ต้องล้มเลิกไป ทั้งที่ได้ S2000 ราคาถูกแบบคาดไม่ถึงเก็บรออยู่ที่โกดังญี่ปุ่นแล้ว

คราวนี้เลยอยากลองทำรถตลาดๆที่โหงวเฮ้งดีหน่อย ตัดสินใจว่าเลือก Yaris eco นี่แหละ เหตุผล
  1. เนื้อที่ฝากระโปรงหน้ามีพอสมควร ไม่เล็กแบบ Jazz หรือ Yaris ตัวเดิม
  2. พาร์ทหาง่าย
  3. ตัวรถมีฐานล้อยาว
  4. เป็นรถ 5 ประตู
  5. รถยังสดอยู่ อยากเรียนรู้อะไรใหม่ๆ

คราวนี้ก็ถึงการเลือกเครื่องยนต์กันใหม่แทน
 1. 1NZ-FTE 1.5L 5MT ใน VITZ TRD TURBO M
 2. 2ZZ-GE 1.8L 6MT ใน Celica
 3. 2ZZ-GE 1.8L มาเซ็ต Turbo

วางเป้าเอาไว้ที่ 200 - 240 ม้า โดยมีแฮนลิ่งที่ดีระดับหนึ่ง ภายในจะรื้อเท่าที่ทำได้กะเอาไว้ซัก 900 กิโลกลางๆ ติดค้ำตัวถังแบบพอประมาณ ไม่ถึงขั้นแบบรถสนามครับ

ท่านใดมีข้อแนะนำรบกวนด้วยนะครับ ปกติผมไม่ค่อยมีประสบการณ์รถแนวๆนี้ซักเท่าไหร่ อยากลองเปลี่ยนมาลิ้มลองอะไรใหม่ๆบ้างครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
Re: Yaris eco เอามาวางเครื่องใหม่บล็อกไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 16:05:50 »
เห็นว่ามีคนเอา new vios ไปลงหอย แล้วแรงพอตัว โดยเขาทำแบบนี้...
NEW VIOS
1NZ-FE Custom Engine
Turbo TD06 Greddy
F CON V PRO 2.1
Injection. Sard 550CC hi ohm
Regulator Mellory
Pump Tick Welbro 
Boost 1.3bar

cr. http://www.newvios-2013.com/

เครื่อง 1NZ-FE ตัวนี้ น่าจะเอามาลงใน New Yaris ไหวนะ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ warez

Re: Yaris eco เอามาวางเครื่องใหม่บล็อกไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 17:35:34 »
ถ้าทำเสร็จแล้ว ไปขับเล่นแถวๆไหนบอกด้วยนะครับ

จะได้ไม่ไปใกล้ ลูกผมยังเล็กครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 18:00:51 »
เห็นว่ามีคนเอา new vios ไปลงหอย แล้วแรงพอตัว โดยเขาทำแบบนี้...
NEW VIOS
1NZ-FE Custom Engine
Turbo TD06 Greddy
F CON V PRO 2.1
Injection. Sard 550CC hi ohm
Regulator Mellory
Pump Tick Welbro 
Boost 1.3bar

cr. http://www.newvios-2013.com/

เครื่อง 1NZ-FE ตัวนี้ น่าจะเอามาลงใน New Yaris ไหวนะ
เครื่องเดิมๆโรงงานแบบ NA แล้วเอามาเซ็ตระบบอักอากาศผมไม่ค่อยมั่นใจเรื่องความทนทานซักเท่าไหร่ครับ ใส้ในออกแบบมารองรับกำลังที่มากขึ้นในระดับนึงเท่านั้น เป้าหมายของผมเกรงว่าจะเกินลิมิตของใส้เดิมๆไปซักหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 18:02:26 »
ทำไมไม่เล่น Vios MT เลยละครับ - -"
H.

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 18:06:19 »
ถ้าทำเสร็จแล้ว ไปขับเล่นแถวๆไหนบอกด้วยนะครับ

จะได้ไม่ไปใกล้ ลูกผมยังเล็กครับ
ผมเน้นอัตราเร่งนะครับ ไม่ได้ขับแช่ความเร็วสูงๆแบบคนส่วนใหญ่ที่ทำรถแต่ง ปกติก็ใช้ความเร็วเดินทางที่ 110 - 120 แค่นั้นครับ
   ผมคงอายุไม่น้อยไปกว่าท่านหรอกครับ ลูก 2 เมีย 1 แล้วครับ ยังกลัวตายอยู่ครับ 555

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 18:06:53 »
ทำไมไม่เล่น Vios MT เลยละครับ - -"
อยากได้ทรง 5 ประตูครับผม

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 18:21:46 »

ผมเน้นอัตราเร่งนะครับ ไม่ได้ขับแช่ความเร็วสูงๆแบบคนส่วนใหญ่ที่ทำรถแต่ง ปกติก็ใช้ความเร็วเดินทางที่ 110 - 120 แค่นั้นครับ
   ผมคงอายุไม่น้อยไปกว่าท่านหรอกครับ ลูก 2 เมีย 1 แล้วครับ ยังกลัวตายอยู่ครับ 555

แหม นึกว่า เมี่ย 2 ลูก 1 ละยุ่งเลยครับ
ดีครับ ผมก็ชอบอัตราเร่งเหมือนกัน 100 ก็พอแล้วครับเดี๋ยวนี้ ไม่โดนกล้อง ไม่โดนตำรวจเรียกมาหลายปีแล้วครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 19:39:39 »
แอบเซียร์ jazz วาง k20  ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 21:22:30 »
3s ฝาแดงครับ ;D

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 21:41:11 »
ตั้งโจทย์เอาไว้ขับเล่นๆ วันหยุด ออกกำลังกายบ้าง

ประกอบกับโปรเจค E36 วาง F20C ต้องล้มเลิกไป ทั้งที่ได้ S2000 ราคาถูกแบบคาดไม่ถึงเก็บรออยู่ที่โกดังญี่ปุ่นแล้ว

คราวนี้เลยอยากลองทำรถตลาดๆที่โหงวเฮ้งดีหน่อย ตัดสินใจว่าเลือก Yaris eco นี่แหละ เหตุผล
  1. เนื้อที่ฝากระโปรงหน้ามีพอสมควร ไม่เล็กแบบ Jazz หรือ Yaris ตัวเดิม
  2. พาร์ทหาง่าย
  3. ตัวรถมีฐานล้อยาว
  4. เป็นรถ 5 ประตู
  5. รถยังสดอยู่ อยากเรียนรู้อะไรใหม่ๆ

คราวนี้ก็ถึงการเลือกเครื่องยนต์กันใหม่แทน
 1. 1NZ-FTE 1.5L 5MT ใน VITZ TRD TURBO M
 2. 2ZZ-GE 1.8L 6MT ใน Celica
 3. 2ZZ-GE 1.8L มาเซ็ต Turbo

วางเป้าเอาไว้ที่ 200 - 240 ม้า โดยมีแฮนลิ่งที่ดีระดับหนึ่ง ภายในจะรื้อเท่าที่ทำได้กะเอาไว้ซัก 900 กิโลกลางๆ ติดค้ำตัวถังแบบพอประมาณ ไม่ถึงขั้นแบบรถสนามครับ

ท่านใดมีข้อแนะนำรบกวนด้วยนะครับ ปกติผมไม่ค่อยมีประสบการณ์รถแนวๆนี้ซักเท่าไหร่ อยากลองเปลี่ยนมาลิ้มลองอะไรใหม่ๆบ้างครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
ต้องดูว่าช่วงล่างเป็นแบบไหนด้วยอะครับ ถ้าอยากให้ระดับ 200-240 ม้า คงต้องมีทำช่วงล่างแน่ๆ เพราะขนาดสมัยก่อนที่มี ออสโบ ก็ได้ราวๆ 153 หรือ 173 ม้าเนี่ยแหละ (ขนาดช่วงล่างดีสุดของยาริส/ออส) ก็ยังพอดีๆเลย

Yaris ตัวนี้เป็นตัวเดียวกับที่ทั่วโลกขายอยู่แล้ว แต่ลดขนาดความจุเฉยๆ ถ้าทำไหว ยกเครื่องเกียร์ออก ลงตามแบบข้อ 1 เลยก็ได้ครับ เพราะบอดี้ก็ต่างแค่3กับ 5 ประตู
แล้วก็มาจูนอีกนิดหน่อย ทำช่วงล่างเพิ่ม แค่นี้ผมก็ว่าน่าจะพอแล้วนะ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 23:13:28 »
ผมเชียร์ 2zz-ge เดิมๆก็แรงมากโขเห็นอัลติสลงกันทำไรนิดหน่อย 240ตัวผมว่าไม่ยากแต่ไม่รู้ว่าต้องทุบห้องเครื่องมั้ย

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 08:27:47 »
ZZ ของ  celica ตัวหลังสุด +เฮดเดอร์+กล่องจูนสเตปต้นๆ วิ่งขึ้นมันส์มาก อะไหล่มาก

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 08:37:59 »
1nz โบจาก vitz ผมว่าน่าสนใจสุดละ
รถเบาขนาดนั้น แค่นี้ก็วิ่งกระฉูดละ แรงไป + ขับหน้า ผมว่าขับไม่หนุก

2zz กลัวจะใหญ่ไป + ทำ balance ด้านหน้าเสีย

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 11:25:28 »
เชียร์1nz โบ จาก วิทช์ นั่นแหละเข้าสุดรถช้ำน้อยสุดครับ เพราะวิทช์ตัวนอกกับยาริสไทยหน้าตาไม่เหมือนกันแต่พื้นเดียวกันนั่นแหละ พวกแท่นเครื่องไม่ต้องแปลงมาก
ส่วน2zz ผมว่ามันแปลงมากกว่า เผลอต้องระวังเรื่องระบายความร้อนด้วย

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 13:03:55 »
 ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ
  เครื่อง 1NZ-FTE น่าจะดูเข้าท่าสุด
    1. เป็นระบบอัดอากาศจากโรงงาน ต่อยอดได้ง่ายกว่า
    2. น้ำหนักเครื่องไม่มาก บาลานซ์ไม่เสีย
    3. แปลงไม่มาก

แต่กำลังหาข้อมูลเรื่องเกียร์ครับ ชักจะสนใจเกียร์ Dog box ขึ้นมาครับ อยากขอคำแนะนำด้วยครับ
   - เอาแบบกัดเฟืองเอาในบ้านเราก็พอ เห็นว่าราคาไม่แพงเกินไป ไม่ทราบว่าที่ไหนรับทำบ้างครับ
   - เราสามารถให้เรียงอัตราทดให้ใหม่ได้หรือไม่ หรืออาจจะให้เป็นอัตราทดเดิมที่มากับรุ่น Turbo M อยู่แล้ว เพราะเป็นอัตราทดชิดเหมือนกัน
   - ขอเป็นแบบ H-Pattern นี่แหละ ไม่ต้องถึงขนาด Sequential Shifter

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 17:36:25 »
ชอบกระทู้นี้ครับ... ;D ตัวรถมันสวยนะ แล้วก็อยากให้มันแรงขึ้นในบอดี้นี้ด้วย
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ ffhead

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 22:23:25 »
1nz-fe น่าจะเหมาะกับบอดี้ตัวนี้นะครับ เพราะออสตัวใหม่ก้อได้บล๊อคตัวเดียวกัน รถไม่ช้ำมากเพราะแปลงไม่มาก ส่วนรายละเอียดอื่นๆพวกกล่อง เกียร์ หอย แคม ผมว่าลองศึกษาในยาริสตัวเดิมก้อได้นะครับ ตอนนี้ยังมียาริสทำได้400+hp ก้อมี ลองกดดูในเฟซ addzest carcolor ดูได้

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 00:03:29 »
ได้แนวทางแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 09:03:07 »
กัดเฟืองบ้านเราอะมีกัดแน่ แต่ทำdogbox นี่ผมยังไม่เห็นกับตานะครับว่าผลิตในไทย

ปล.ผมเชียร์เครื่องแค่ 2 ตัว 
ชอบ N/Z  ไป 2ZZ แล้วจัดกับเกียร์ 6 สปีดที่อยู่ในโลตัส
ชอบ Turbo ก็ไป1NZ ครับ
 ผมว่านน.เฉพาะส่วนเครื่องไม่รวมเกียร์ ทั้ง 2 ตัวนี้ไม่หนีกันเท่าไหร่ และการวางก็ไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ
 ;)

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 12:59:20 »
ถ้าขนาดคิดจะเอา e36 วาง f20c

ไป 2zz เซ็ทโบเถอะ ทีเดียวจบ ต่อได้อีกยาว

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:16:44 »
 ได้ข้อมูลเพิ่มเติมมาว่า รายการ Vios one make race นี่ใช้เกียร์ Dog box แบบ H -Patthern
 แต่หาข้อมูลไม่ได้ว่าทำรถที่ไหนครับ โดยเฉพาะเกียร์

ท่านใดพอจะมีข้อมูลแนะนำด้วยนะครับ