ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนถามเกี่ยวกับช่วงล่างกับจำนวนผู้โดยสาร ครับ รบกวนทีนะคร้าบ  (อ่าน 2861 ครั้ง)

ออฟไลน์ kensp12423

• Newbie
  • *
คือว่า ผมใช้ Brio Amaze แล้วนั่งอัด 6 คนครับผม

หน้า 2 คน
หลัง 4 คน ครับ

น้ำหนักเฉลี่ยต่อคนประมาณ 70 กก ครับ

อัดแน่นแบบนี้ แล้ว ขับไปประมาณ 10 กิโล ได้ครับผม

แบบนี้จะมีผลอะไรกับช่วงล่างรึเปล่าครับ

หรือมีผลเสียอื่นๆ ที่เกี่ยวกับส่วนอื่นๆของรถรึเปล่าครับผม

ขอบคุณมากครับผม ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2013, 00:30:12 โดย kensp12423 »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เสื่อมบ้าง แต่ไม่ต้องซีเรียส  ของใช้ก็เสียตามการใช้งาน

ออฟไลน์ rut191

ไม่เป็นไรหรอกคับแค่ 10kmเอง

ออฟไลน์ decptt

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เช็คลมยาง แล้ว เผื่อระยะเบรกเพิ่มด้วยนะครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ตามความเห็นผมนะครับ อยากให้มองแบบแยก หลักไม่ได้อยู่ที่กี่คน น้ำหนักเท่าไรแค่นั้นครับ
1.ถ้าบรรทุกน้ำหนักมากกรณีเกินตัวแบบนี้ วิศกรเค้าคำนวนเผื่อไว้แล้วครับ เช่น พวกเสาโครงสร้างอาคาร รับน้ำหนักต่างๆ เค้าออกแบบ มากี่ตันๆ ก็สามารถรับเกินได้บ้าง แต่อุปกรณ์ที่รับน้ำหนักจะล้าหรือเสื่อมไวขึ้น เข่น สปริง จุดรับแรงปีกนก ลูกปืน บูช ลูกยางต่าง Platform ของรถด้วย เพราะรถเก๋งจะไม่มีแชสซีส์ ต้องอาศัยแผ่นพื้นรถที่ขึ้นรูปเป็นลายทางทำหน้าที่รับน้ำหนักและสปริงตัว
2.กรณีแม้น้ำหนักน้อย แต่น้ำหนักที่ลงอยู่เพียงจุดเดียว เช่น คุณวางสิ่งที่ไม่ใหญ่โตแต่มีน้ำหนักมาก เช่น 100 200 โล ตรงที่วางขาหรือแม้แต่ที่ๆถูกจัดไว้ให้วางได้ภายในตัวรถ ซึ่งกรณีนี้แม้น้ำหนักจะไม่มากก็ไม่ดีต่อจุพที่ Platform ของรถที่รักน้ำหนักโดยตรง
3.กรณีคนนั่งอาจจะไม่เต็มรถ แม้วิศวกรคำนวนมาแล้ว ว่าคุณไม่ได้กระทำการใดๆที่ Over Spec. แต่เกิดการกระแทกที่ช่วงล่างข้างใดข้างหนึ่ง หรือเหินคอสะพาน แรงจนเกินกำลังที่ช่วงจะดูดซับแรงกระแทกนั้นได้
ถ้ามองจากผมแล้ว ถ้าคุณทำแบบที่ 1 แล้วไม่ได้ทำประจำ และไม่ได้เกิดการกระแทกกระทั้น ผมว่าแบบที่ 2 และ 3 จะเป็นการทำให้ส่วนที่รับน้ำหนักของรถอายุสั้นมากกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ beerrl

ไม่ได้มีผลกับความเสียหายของช่วงล่างอยู่แล้วครับ
แต่ถ้าบรรทุกหนักเกิน ความสามารถของช่วงล่าง หรือ ยาง อันนี้ถึงจะมีผลครับ
แค่ 6 คน คนละ 70โล แค่ 420โลเอง น้ำหนักมันกระจายรอบตัวรถ ไม่ได้จุดใดจุดหนึ่ง 420/4=ตกล้อละ105 kg ที่เพิ่มขึ้นมา ผมว่าสบายๆครับ 
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member

ออฟไลน์ ArM 159

• Jr. Member
  • **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
ผมเคยบรรทุก 6 คนครับ(คนละประมาณ70โลครับ) BMW 320i E90  ไปกลับ กรุงเทพ(บางนา)-อยุธยา ครับ

ผลสรุปคือ หลังจากนั้น หนึ่งเดือนไปตรวจเช็ตสภาพ ช่างบอกว่าโช๊ครั่วครับ ฮ่าๆๆๆๆ  งานเข้าเลยครับ เลยได้โอกาศเปลี่ยนโช๊คใหม่เลยครับ

เปลี่ยนเป็น Bilstein B4 (สเป็คเทียบเท่าของเดิมครับ) แต่เปลี่ยนมาแล้ว แข็งมากๆครับ เลยได้ฟิลแบบรถซิ่งเลยครับ  ;D ;D ;D

ปล. ไม่ทราบแน่ชัด 100% นะครับว่าที่โช๊ครั่วมันเกี่ยวกับบรรทุกหนักรึเปล่า แต่ก็ไม่ได้บรรทุกหนักยกเว้นครั้งนั้นครับ ปกติขับคนเดียวครับ  :D
Photographer : 46pictorial

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันก็เสื่อมไวอะครับ รถขนาดเล็กมาก แต่น้ำหนักเยอะเกิน