ผู้เขียน หัวข้อ: รู้ยัง....ผลวิจัยทั่วโลก รถยอดฮิตสีอะไร  (อ่าน 7762 ครั้ง)

ออฟไลน์ min217

• Full Member
มีการวิจัยมาจากต่างประเทศ โดยการรายงานของ Detroit Free press ระบุว่า คนในปัจจุบันมีการซื้อรถยนต์ที่มีสีขาวมากขึ้นกว่า 1 ใน 4 ของผู้ซื้อรถยนต์ที่เดินเข้าออกโชว์รูมเลือกจะซื้อรถยนต์สีขาว มีอัตรามากขึ้นร้อยละ 3 จากปีที่แล้ว

การขึ้นมาเป็นผู้นำของสีขาวในรถยนต์ใหม่นับเป็นปีที่สามติดต่อกันแล้ว หลังจากช่วง 10 ปีที่แล้ว รถยนต์สีเทาเงินเป็นที่นิยมมาตลอดในระยะเวลา 10 ปี

ตามข้อมูลของ PPG Industries, ผู้ผลิตสีรายใหญ่เผยว่า สีเงินและสีดำยังครองใจคนบางกลุ่มได้ด้วยยอดร้อยละ 18 ส่วนในสีอื่นๆ ยังค่อนข้างจะเหมือนในปีที่แล้ว จนแทบไม่มีการเปลี่ยนแปลง โดยอันดับ 3 ที่ครองใจตกเป็นของสีเทา, แดง ตามด้วยน้ำเงิน และเขียว ตามลำดับ

ด้านเจน ฮาร์ริงตัน ผู้จัดการงานส่วนสีของ PPG Industries กล่าวว่า สีที่กำลังมาแรงตามมาเป็นสีแดง เช่นเดียวกับ สีน้ำเงิน ทั้งคู่ต่างทำยอดขายได้เป็นเท่าตัวเมื่อเทียบกับที่แล้ว

"แม้เทรนด์สีขาวจะโต แต่ไม่ใช่ว่าสีขาวทุกเฉดสีจะถูกใจลูกค้า เราพบว่าสีขาวที่เติบโตมากที่สุดเป็นสีขาวมุก ขาวเงา และขาวที่ดูแจ่มใส่ แต่ก็ยังมีบางคนชอบขาวครีม ส่วนหนึ่งอาจจะมาจากรถกลุ่มที่เป็นฟลีท (สั่งซื้อทีละหลายคัน) จำนวนมาก ชอบสีขาว และรถยนต์รุ่นใหม่ที่ออกทำตลาดก็มักจะพรีเซนต์ด้วยสีขาว ประกอบกับหลายโชว์รูม มักจะสต๊อกรถสีขาวไว้ อาจจะทำให้ผู้ซื้อตัดสินใจง่ายขึ้น" เจน ฮาร์ริงตันกล่าว

คอลัมน์ คาร์ทิปส์  (มติชนรายวัน 28 ต.ค.2556)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: รู้ยัง....ผลวิจัยทั่วโลก รถยอดฮิตสีอะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 08:31:54 »
ขอบคุณครับ

ผมยังไงก็ชอบสีเงิน

รักสาวผิวใสๆ ไม่ต้องขาวก็ได้(นอกเรื่อง)

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: รู้ยัง....ผลวิจัยทั่วโลก รถยอดฮิตสีอะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 08:52:06 »
คนไทยเริ่มชอบสีขาว ยังพอรู้ว่าเริ่มจากอะไร

แต่ทำไม ทั่วโลกเริ่มใช้สีขาวหลังจากใช้สีเงินมา 10  ปี

อยากรู้จริงๆ......

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:24:11 »
แปลกใจเหมือนกันสีขาวนี่ฮิตทั่วโลกเลยหรือนี่ นึกว่าเฉพาะในไทย แล้วเดี๋ยวนี้หลายรุ่นสีทองถึงกับเลิกผลิตกันเลยทีเดียว ผมชอบสีดำนะ แต่ดูแลยากมาก แต่ก็ยังล้างง่ายกว่ารถสีขาว ซึ่งส่วนตัวผมว่าอีกกี่ปี สีดำยังไงก็ยังเป็นtop hit อยู่นะ เพราะมันสวยจริงๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:25:35 »
แปลกใจเหมือนกันสีขาวนี่ฮิตทั่วโลกเลยหรือนี่ นึกว่าเฉพาะในไทย แล้วเดี๋ยวนี้หลายรุ่นสีทองถึงกับเลิกผลิตกันเลยทีเดียว ผมชอบสีดำนะ แต่ดูแลยากมาก แต่ก็ยังล้างง่ายกว่ารถสีขาว ซึ่งส่วนตัวผมว่าอีกกี่ปี สีดำยังไงก็ยังเป็นtop hit อยู่นะ เพราะมันสวยจริงๆ

จริงๆ ผมชอบสีทองนะครับ สวยดี

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:40:02 »
บร้าเห่อ ;D

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:51:34 »
สีขาว แต่งรถได้สวย ทั่วโลกฮิต น่ะผมเข้าใจ ...

แต่ทำไม สีหรือของที่ขายได้เยอะๆ ราคาน่าจะถูกลง ??
แล้วทำไม เมืองไทย ซื้อรถสีขาว ...ราคาถึงแพง กว่าสีอื่น ?? (ผมทำใจไม่ได้ >.<)

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 10:54:20 »
ผมรอวันที่คนอยากออกรถสีๆกัน เกลย์สเกลมันทำให้ถนน และลานจอดดูจืดๆ . . . . แต่ชาตินี้จะได้เห็นมั๊ยก็ไม่รู้

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:03:52 »
++

เคยใช้สีเงิน และประทับใจมาก

เพราะเวลารถสกปรกจะไม่ค่อยเห็น 555

พอเปลี่ยนคันใหม่ ก็เลยซื้อสีขาว (เอ๊ะ ยังไง)

++

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:05:42 »
จะถูกจะแพงผมก็แดงไว้ก่อนครับ ^^

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:25:56 »
สีขาว แต่งรถได้สวย ทั่วโลกฮิต น่ะผมเข้าใจ ...

แต่ทำไม สีหรือของที่ขายได้เยอะๆ ราคาน่าจะถูกลง ??
แล้วทำไม เมืองไทย ซื้อรถสีขาว ...ราคาถึงแพง กว่าสีอื่น ?? (ผมทำใจไม่ได้ >.<)

แต่ก่อนสีดำมีเฉพาะรุ่นtop สีขาว(ไม่มุก)คือตัวถูกสุด แต่ตอนนี้กลับกลายเป็นขาวแพง ดำธรรมดา ;D

ออฟไลน์ mild-melody

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:42:13 »
ทายถูก สีขาวมาแรงจริงๆ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:51:53 »
ผมชอบสีขาวนะ แต่ไม่ชอบตรงมันล้างยากนี้แหละ  สีทองและสีเงินล้างง่ายสุดละ  สีทองประกายเงินแบบ vigo ตัวปัจจุบันกับ civic ก่อนไม่เนอร์สวยดีนะ  แต่ทองเข้มๆไม่สวยเลย  นอกเรื่องสะงั้น

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 12:29:34 »
ชอบสีดำมากที่สุดค่ะ เพราะรู้สึกมันดูเงาสวยเวลาล้างแล้วเคลือบสี ดูภูมิฐาน เข้ม ดูมีเสน่ห์ เซ็กซี่เล็กๆ แต่เสียอย่างเดียวที่ดูแลยากนี่แหละ -_-"

รองมาก็สีเทา ดูแลง่ายขึ้นมาหน่อย ^^

ส่วนสีขาวเฉยๆอ่ะ แต่ก็ชอบบางรุ่นนะค่ะสวยดี..

ออฟไลน์ littlefish

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 12:36:21 »
ชอบสีเทา-สีเงิน แต่ซื้อสีขาว..  ;D
- Toyota Corolla 1.6 J/MT (2002)
- Honda Jazz GE 1.5 S/AT (MC 2011)
- Mazda2 DE 1.5 Elegance Spirit/AT (Racing Series 2012)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 12:39:52 »
ถ้าเลือกได้จะพยายามไม่เอาเกรย์สเกล - -"
H.

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 12:51:52 »
ยุคแรกๆ ที่ Honda นำมาใช้เป็นสีโปรโมท Civic FD ตอนนั้นรู้สึกชอบสีขาวมากครับ เพราะ ยังไม่ค่อยมีบนท้องถนนเท่าไหร่

แต่ปัจจุบัน ไม่ชอบเลยครับ เนื่องจาก โหลมาก......

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 13:21:05 »
ผมใช้รถสีเงินติดกันมาสามคันแล้ว คันใหม่นี้กะจะจองสีขาว เพราะคิดว่าอยากจะเปลี่ยนสีบ้าง
แต่สรุปว่าคิวนานมาก เลยจองสีเทาไปแทน  ;D ส่วนตัวก็ยังชอบโทนเทาๆอยู่ จะเข้มจะอ่อนก้ได้

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 14:21:36 »
คันหน้าก็ว่าจะขาวเหมือนเดิมครับ ... แต่ได้ยินมาจากในวงการ ไฮโซ ไฮซ้อ เค้าว่าสีขาวมันเกลื่อนไปแระครับ จะอินเทรนด์ต้องสีดำ เอ๊ะยังไง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 17:05:12 »

หลักการค้า เค้าคงคิดไม่เหมือนเรามั๊งครับ หรือเราคิดไม่เหมือนเค้ากันแน่

ของอันไหนขายดีกว่า จะตั้งราคาเพิ่มครับ เพราะถือว่า demand มาก ทำกำไรได้มาก

เพราะถ้าผู้ขายปั่นกระแสติด คนซื้อแย่งกันซื้อ แย่งกันจอง คิดกลับเราเป็นคนขาย เราก็ต้องหาทางแอบบวกครับ ฟันไว้ก่อน เอาไว้ถัวกับตอนขายไม่ได้  ต้องยอมรับว่าคนไทยเรา ซื้อรถตามความต้องการทางอารมณ์ มากกว่า ความจำเป็นต้องใช้ครับ ผมเชื่อแบบนั้น

และตราบใด ที่การแข่งขัยในตลาดรถบ้านเรา เป็นแบบแอบฮั้วกันผูกขาดอยู่แบบนี้ มันก็ต้องเป็นอย่างนี้แหละ

อยากให้สีขาวมันถูก ต้องทำให้มันขายไม่ได้ครับ แล้วมันจะถูกลงเอง

ถ้าซีเรียสไปหน่อย ขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 18:01:07 »
คนไทยเริ่มชอบสีขาว ยังพอรู้ว่าเริ่มจากอะไร

แต่ทำไม ทั่วโลกเริ่มใช้สีขาวหลังจากใช้สีเงินมา 10  ปี

คนไทยชอบสีขาวเพราะอ่ะไรหรอครับ อยากรู้ แต่ที่เห็นฮิตๆแต่ก่อน สีขาวมากับพวกเล็กซัส ,โตโยต้านำเข้าอ่ะครับ

ปล.ใช้สีขาวเหมือนกันแต่เป็นขาวมุกนะ ถ้าขาวธรรมดาคงเอาสีเงินดีกว่า

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 19:26:05 »
ผมว่าผลวิจัยมันก็ตอบอะไรไม่ได้มาก เพราะว่าสีที่ให้เลือกมันมีน้อยเกินไป

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 19:35:31 »

คนไทยชอบสีขาวเพราะอ่ะไรหรอครับ อยากรู้ แต่ที่เห็นฮิตๆแต่ก่อน สีขาวมากับพวกเล็กซัส ,โตโยต้านำเข้าอ่ะครับ

ปล.ใช้สีขาวเหมือนกันแต่เป็นขาวมุกนะ ถ้าขาวธรรมดาคงเอาสีเงินดีกว่า

เท่าที่ทราบคือ
แต่ก่อนสีขาวคนไม่ชอบกัน เพราะเหลืองง่าย เดี๋ยวนี้ พัฒนาไปมาก เลยไม่เหลืองแต่ก่อน คนเลยเริ่มกลับมาชอบ
แล้ว Honda Type R เป็นสีขาว รถแรงแรงแนวนี้ ตอนนั้นเป็นสีขาวหมด  Trend เลยเริ่มมา
เริ่มนิยมกันมากมาก ตอนแต่งแบบ ขาวตัดดำ แล้วก็ฮิตติดลมบนเรื่อยมา

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 21:35:33 »
ความเห็นส่วนตัวที่สัมผัสมาเอง

ช่วงอยู่อเมริกา
สีขาว เทรนแรกที่ดัง คือ iPod กับ iMac ครับ
ผมมี iPod nano 1st ตัวแรกสุดเป็นสีขาว เด่นมากๆครับ
สีขาว เริ่มนิยมเพราะสินค้าApple ครับ
iPod ตัวนี้ ผมใช้มาก็นานมากแล้ว

iMac ช่วงแรก เป็นสีสัน จากนั้นมาปรับเปลี่ยนให้ดูหรูหราไฮโซ มาเป็นสีดำ แล้วก็สีขาวครับ
หลังจากนั้น สีขาวก็เป็นที่นิยมในหมู่ไฮโซก่อน

ส่วนสีขาวของรถยนต์ ช่วงที่ผมทำงานอยู่ประมาณปี 40-44 ที่บริษัทพลังงานที่มั่นคงแห่งหนึ่ง
ช่วงนั้น คนจะไม่ใช้สีขาวเลยครับ นอกจาก รถบริษัท รถFleet รถบรรทุกของครับ เป็นสีขาวด้านๆ (ยังไม่มีสีมุก)
ตอนนั้น สีเงิน Silver นิยมมากกกกกเลยครับ
รถเซลล์ รถผู้จัดการ ต้องเป็นสี เงิน และสีทองตามลำดับ (สีขาว เป็นพวกรถยืม รถส่วนกลาง รถช่างอ่ะ)
รถส่วนกลางเป็น Colora 1.3DX
รถช่าง จะเป็น Mighty-X หัวเดี่ยว ใส่Carryboy ไม่มีพวงมาลัยพาวเวอร์อ่ะ
รถเซลล์ รถผู้จัดการส่วน เป็น Corona 1.6, เอ็กซิเออร์
รถผู้จัดการฝ่าย เป็น Accord
รถผู้ช่วยผู้จัดการใหญ่ขึ้นไปเป็น Benz ตากลม (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

ออฟไลน์ John Cena

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 21:51:37 »
ต่อไปคือสี gold champagne ของ iphone 5s

ออฟไลน์ min217

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:35:23 »
ต่อไปคือสี gold champagne ของ iphone 5s

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 07:04:32 »
ความเห็นส่วนตัวที่สัมผัสมาเอง

ช่วงอยู่อเมริกา
สีขาว เทรนแรกที่ดัง คือ iPod กับ iMac ครับ
ผมมี iPod nano 1st ตัวแรกสุดเป็นสีขาว เด่นมากๆครับ
สีขาว เริ่มนิยมเพราะสินค้าApple ครับ
iPod ตัวนี้ ผมใช้มาก็นานมากแล้ว

iMac ช่วงแรก เป็นสีสัน จากนั้นมาปรับเปลี่ยนให้ดูหรูหราไฮโซ มาเป็นสีดำ แล้วก็สีขาวครับ
หลังจากนั้น สีขาวก็เป็นที่นิยมในหมู่ไฮโซก่อน

ส่วนสีขาวของรถยนต์ ช่วงที่ผมทำงานอยู่ประมาณปี 40-44 ที่บริษัทพลังงานที่มั่นคงแห่งหนึ่ง
ช่วงนั้น คนจะไม่ใช้สีขาวเลยครับ นอกจาก รถบริษัท รถFleet รถบรรทุกของครับ เป็นสีขาวด้านๆ (ยังไม่มีสีมุก)
ตอนนั้น สีเงิน Silver นิยมมากกกกกเลยครับ
รถเซลล์ รถผู้จัดการ ต้องเป็นสี เงิน และสีทองตามลำดับ (สีขาว เป็นพวกรถยืม รถส่วนกลาง รถช่างอ่ะ)
รถส่วนกลางเป็น Colora 1.3DX
รถช่าง จะเป็น Mighty-X หัวเดี่ยว ใส่Carryboy ไม่มีพวงมาลัยพาวเวอร์อ่ะ
รถเซลล์ รถผู้จัดการส่วน เป็น Corona 1.6, เอ็กซิเออร์
รถผู้จัดการฝ่าย เป็น Accord
รถผู้ช่วยผู้จัดการใหญ่ขึ้นไปเป็น Benz ตากลม (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

ใช่คับ ผมก้อว่าที่มาของเทรนสีขาวทั่วโลกคือ ipod ผมยังจำครั้งแรกที่ซือไอพอด video ได้
Product อะไรเนี่ยดีไซน์ได้สุดยอด
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:26:16 »
ชอบสีดำมากที่สุดค่ะ เพราะรู้สึกมันดูเงาสวยเวลาล้างแล้วเคลือบสี ดูภูมิฐาน เข้ม ดูมีเสน่ห์ เซ็กซี่เล็กๆ แต่เสียอย่างเดียวที่ดูแลยากนี่แหละ -_-"

รองมาก็สีเทา ดูแลง่ายขึ้นมาหน่อย ^^

ส่วนสีขาวเฉยๆอ่ะ แต่ก็ชอบบางรุ่นนะค่ะสวยดี..
sexyเล็กๆ เข้ากับบุคลิกเลยนะครับนั่น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 10:24:49 »
ผมว่าสีดำ สวยสุดละครับ

ดูหรูกว่ารุ่นเดียวกันที่เป็นสีอื่น ดูเข้ม สปอร์ต หรู

แต่สีขาวบางรุ่นก็สวยบาดใจจริงๆครับ ส่วนสีแดงก็บางรุ่นเช่นกัน