ผู้เขียน หัวข้อ: ส่วนลดเงินสด (150,000-300,000บาท) ที่ T/T & H/D ใช้ระบายรถ ใครควักกระเป๋า?  (อ่าน 6214 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
Stepwagon โฉมเก่า มีส่วนลด ประมาณ 200,000 - 300,000 บาท/คัน
Camry'2012 เห็นลดกัน 150,000 - 200,000 บาท/คัน

เงินก้อนนี้ใครเป็นคนออกครับ

1) บริษัทรถยนต์
2) ศูนย์แต่ละสาขา
3) ออกกันคนละครึ่ง

รบกวนวงในด้วยครับ

ปอลิง ของ Stepwagon ผมได้ยินว่าเจ้าของศูนย์แต่ละแห่งโดนไปเต็มๆ ครับ ส่วน Camry ผมไม่มีข้อมูลวงใน เลยไม่ทราบว่าใครควักกระเป๋า

ออฟไลน์ Mr_GoKi

• Newbie
  • *
ลดช่วงนี้หรือป่าวครับ แลัวทุกรุ่นเลยไหมครับ ขอโทษที่รบกวนถามนะครับ ;D

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
เท่าที่ทราบคือ ส่วนลดหลักๆจะมีอยู่สองส่วนครับ

ส่วนแรกคือ ส่วนที่ทางบริษัทแม่ประกาศออกมา
ส่วนที่สองคือ ส่วนของศูนย์ (กำไรของศูนย์)           ซึ่งหากอยากจะระบายรถในสต๊อกหรือต้องการกระตุ้นยอดก็ต้องอัดเข้าไปหน่อย

ส่วนที่สามคือ ส่วนที่ได้จากไฟแนช์ (กรณ๊จัดไฟแนช) (ส่วนนี้จะไม่ค่อยได้เป็นส่วนลด แต่ได้เป็นประกันมากกว่า ... ก็ดอกเบี้ยนั้นแหละเอามาแถมประกัน)

แต่บริษัทใหญ่ๆ ส่วนลดเงินสดจะไม่ได้ลดตรงเงินดาวน์(กรณีติดไฟแนช)นะครับ จะไปรถจากยอดราคาเต็ม 

คร่าวๆประมาณนี้ครับ รอผู้รู้จริงมาตอบอีกที

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
ลดช่วงนี้หรือป่าวครับ แลัวทุกรุ่นเลยไหมครับ ขอโทษที่รบกวนถามนะครับ ;D

ช่วงนี้ camry บางศูนย์ ลดเยอะจริงๆครับ
โดยเฉพาะ camry hybrid ซื้อเงินสดส่วนลดประมาณแสนกว่า แล้วยังมีแถมประกันชั้น1 ให้อีกต่างหาก
แต่บางศูนย์ก็ลดแค่ 80,000 นะครับ ไม่มีประกันชั้น1แถมให้ด้วย

ส่วน step wagon โฉมเก่า อันนี้ผมไม่ทราบ ไม่รู้รถหมด stock ไปรึยัง

ปล ที่่ทราบส่วนลดเพราะที่บ้านกำลังเล็งรถใหม่อยู่ครับ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ keamglad

ส่วนลดถ้าเป็นนโยบายมาจากบริษัทแม่ ผมคิดว่าส่วนนี้ไม่มีใครต้องออกครับ
เพียงแต่บริษัทแม่รับรู้รายได้ต่อคันน้อยลงแค่นั้น

ออฟไลน์ Northbridge

ึเข้าใจว่า คานเหล็กพวกนี้ มันไว้สำหรับป้องกันชิ้นส่วนอื่นๆ ที่อาจเสียหายได้จากการชนที่ไม่รุนแรงนัก ผมว่าคุ้ม กรณีถ้าเกิดไปโดนใครชนท้ายแบบเวลารถติดไหลๆกันช้าๆ น่าจะกันชิ้นส่วนพวกฝาท้าย กับแก้มด้านท้ายได้ด้วย

แต่สำหรับการชนแบบรุนแรง ชิ้นส่วนโครงสร้างห้องโดยสาร กับ crumple zone ที่ผู้ผลิตออกแบบไว้ จะต้องทำหน้าที่อยู่แล้วนะ ไอ่คานเหล็กนี่น่าจะเป็นแค่เศษเสี้ยวเดียวของการป้องกัน การชนแบบรุนแรง

ออฟไลน์ chaton

• Newbie
  • *
ึเข้าใจว่า คานเหล็กพวกนี้ มันไว้สำหรับป้องกันชิ้นส่วนอื่นๆ ที่อาจเสียหายได้จากการชนที่ไม่รุนแรงนัก ผมว่าคุ้ม กรณีถ้าเกิดไปโดนใครชนท้ายแบบเวลารถติดไหลๆกันช้าๆ น่าจะกันชิ้นส่วนพวกฝาท้าย กับแก้มด้านท้ายได้ด้วย

แต่สำหรับการชนแบบรุนแรง ชิ้นส่วนโครงสร้างห้องโดยสาร กับ crumple zone ที่ผู้ผลิตออกแบบไว้ จะต้องทำหน้าที่อยู่แล้วนะ ไอ่คานเหล็กนี่น่าจะเป็นแค่เศษเสี้ยวเดียวของการป้องกัน การชนแบบรุนแรง
สงสัยตอบผิดกระทู้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
บริษัทแม่ให้ลดมั้งครับ ไม่งั้นทุกดีลเลอร์ไม่พร้อมใจกันลดขนาดนี้