ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Toyota Alphard ตัวปัจจุบันถึงยังไม่นำเครื่อง camry ใหม่มาใช้  (อ่าน 4250 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยครับ

เท่าที่ดูเหมือน Alphard จะยังใช้เครื่องตัวเดิมอยู่ ของ 2.4 และ 2.4 Hybrid

ส่วน Camry เปลี่ยนเครื่องเป็น 2.5 กับ 2.5 Hybrid ไปแล้ว

คิดว่าในอนาคตจะมีการเปลี่ยนโฉมตัวถังหรือเครื่องยนต์ตาม Camry ไหมครับ :D

อีกอย่าง คือ ทำไมถึงยังไม่เห็น Alphard ไปอยู่ใน lexus ครับ ;)

จะได้เป็นแบบ V-class ซัดกันได้ตรงๆ จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2013, 09:06:24 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
ขออนุญาตถามในกระทู้นี้เลยอีกข้อ ผมอยากรู้ว่า Alphard Vellfire

จะกำหนด Model Change อีกเมื่อไหร่ครับ

ถ้าเข้าใจไม่ผิดน่าจะประมาณปี 2014 หรือเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
เพราะมันยังไม่เปลี่ยนโฉมครับ

บางทีเครื่องยนต์รุ่นใหม่มันก็ไม่สามารถยกมาลงรุ่นเก่าตรงตรงได้เลย
เพราะขนาด จุดยึด และองค์ประกอบที่ต่างกัน ทำให้มันไม่สามารถยกมาจับวางได้ทันที
อีกอย่างถึงแม้จะเปลี่ยนเครื่องยนต์รหัสเดียวกัน แต่เครื่องที่วางลงในรถต่างรุ่นกัน
มีรายละเอียดที่ไม่เหมือนกันแน่นอน อย่างน้อยๆ เรื่องเกียร์ก็ต้องไล่กันใหม่หมดอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมอยากเห็นเครื่องดีเซลใน Alphard มากเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เพราะมันยังไม่เปลี่ยนโฉมครับ

บางทีเครื่องยนต์รุ่นใหม่มันก็ไม่สามารถยกมาลงรุ่นเก่าตรงตรงได้เลย
เพราะขนาด จุดยึด และองค์ประกอบที่ต่างกัน ทำให้มันไม่สามารถยกมาจับวางได้ทันที
อีกอย่างถึงแม้จะเปลี่ยนเครื่องยนต์รหัสเดียวกัน แต่เครื่องที่วางลงในรถต่างรุ่นกัน
มีรายละเอียดที่ไม่เหมือนกันแน่นอน อย่างน้อยๆ เรื่องเกียร์ก็ต้องไล่กันใหม่หมดอยู่แล้ว

+1 ครับ

คงรอ Model Change เพราะตัวปัจจุบันมันปรับโฉม ไม่เปลี่ยนเครื่องก็ไม่แปลก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Alphard รุ่นนี้เปิดตัวในปี 2008 ครับ
ตอนนั้น Camry ยังใช้เครื่อง 2.4 กับ 3.5 อยู่เลย

รอตอนเปลี่ยนโฉมให้ดีๆครับ อาจจะได้ 2.5 มาใช้เลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ