ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ช่วยแชร์วิธีป้องกันหนูเข้าห้องเครื่องรถกันหน่อยครับ ++  (อ่าน 7599 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

เห็นรอยมาพักนึงแล้ว แต่วันนี้น้ำฉีดกระจกไม่ออก เปิดไปดูมันกัดซะตลอดสาย

แต่สายไฟจุดอื่นเท่าที่ส่องดูยังไม่โดน  แต่อยากหาวิธีป้องกันไว้ก่อนครับ

ท่านใดมีวิธีจัดการช่วยกันแชร์หน่อย..........ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

ไม่ทราบเลยครับ ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้ เลยยังไม่รู้วิธี รอท่านอื่นครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ผมเอาการบูรห่อกระดาษแล้วเอาสก๊อตเทปแปะยึดเป็นจุดๆในห้องเครื่อง หนูไม่มาแถมเวลาเปิดกระโปรงเนี่ยหอมฟุ้งเลย หุหุ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
ผมลองมาหมดแล้วครับ

กาวดักแรกๆติด หลังหนูเริ่มฉลาด เริ่มไม่ติดแล้ว จากงานวิจัย หนูเป็นสัตว์ที่ฉลาดครับ

กรงดักเอาไปปล่อย เด๋วมันก็กลับมาอีก จะฆ่าก็กลัวบาปกรรรมอีก

สรุปแบบคาดไม่ถึง พริกไทยครับ ซื้อแบบป่นถูกๆมา โรยเลยครับ รถที่มี แผ่น cover ด้านใต้จะดีหน่อย ให้เล็งแล้วโรยไปเลยครับ

แรกๆโรยหนักๆหน่อย

...รับรองไม่มาเหยียบให้เห็นอีก ส่วนรถญี่ปุ่นที่ไม่มี แผ่นปิดที่ว่า ก็โรยตรงจุดอื่นครับ หนูจมูกมันไวครับ รับรองไม่มาเหยียบอีก

ออฟไลน์ pichet_hua

• Jr. Member
  • **
เปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้ เมื่อจอดรถค้างคืน
เปิดไฟให้สว่างในบริเวณที่จอดรถ
เอาพริกไทย (ละเอียดเป็นผงๆ)ห่อผ้าขาวบาง แล้ววางไว้ในห้องเครื่ิองหลายๆจุดครับ
ถ้าจอดนานๆหลายวัน ลองเอาพริกไทยโรยรอบๆล้อนะครับ หนูมันขึ้นจากล้อครับ
ปล. เวลาจะใช้รถอย่าลืมเอาพริกไทยออกจากห้องเครื่ิองด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Volta

บ้านผมเลี้ยงแมวครับ ตั้งแต่เลี้ยงนี่ หนูหายหมด !
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมแค่จอดรถเปิดฝากระโปรงครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ongszaa

ผมใช้ spray karshine ที่เป็นฉีดล้อ อัดไปหนูหายครับ
ไม่รู้ว่าวิธีนี้จะได้ผลกับคนอื่นรึเปล่านะคับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ supercat

การจอดรถเปิดฝากระโปรงนี่ช่วยป้องกันหนูเหรอครับ ผมนึกว่าต้องปิดฝากระโปรงซะอีก

ปล เอาพริกไทยป่น เืทๆๆ กระแทก ๆๆ ใส่ห้องเครืองให้ทั่วๆ 
เหมือนเรากระแทกใส่จานราดหน้าเลยใช่มั้ยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ blackball

• Jr. Member
  • **
แรกๆบ้านผมก็หนูเยอะ  เพราะรอบๆบ้านก็เป็นป่ารกร้างไปหมด  หลังๆมางูเยอะ...หนูเลยหายไปหมด ^^

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
เปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ บ้านเพื่อนมีสามสี่คันทำทุกคัน ช่วยได้ระดับนึงเพราะตอนนี้ไม่ค่อยเห็นบ่นแล้ว เข้าใจว่าเพราะหนูชอบที่มิดชิด อย่า้เผลอเปิดช่องระบายอากาศทิ้งไว้ (เรียกถูกปะหว่า) ไม่งั้นท่านอาจจะเจอกลิ่นหนูระหว่างขับขี่  >:( ใครไม่เจอหนูก็คอยเช็คห้องเครื่องบ้างนะคับ เคยเห็นใน FB ว่ามีลูกแมวเข้าไปนอนด้วยง่ะ

ออฟไลน์ LaTeX

ส่งแมวเข้าไป ในห้องเครื่องครับ

...โดนถีบออกนอกกระทู้

ออฟไลน์ newly

• Newbie
  • *
ลูกเหม็นก็ใช้ได้ดีครับ แต่ต้องใส่หลายๆที่  ผมยังใช้อยู่ทุกคืนเช้าก็เอาออก ได้ผลดีเกินคาดไม่มีรอยเท้าหนูให้เห็นอีกเลย ;D

ออฟไลน์ dunghill

เปิดฝากระโปรงอีกเสียงครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ระดับพื้นฐานคือเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้เลยครับ และต้องมีแสงส่องถึงห้องเครื่องด้วย ช่วยได้มากที่สุดแล้วครับ

ห้ามปิดฝากระโปรงเป็นอันขาด!!!
โดยเฉพาะช่วงฝนตกกับน้ำท่วม

ต่อมา....หาสเปรย์กลิ่นฉุนไปฉีดๆ ในห้องเครื่องครับ สามวันครั้ง หรืออาทิตย์ละครั้งก็ได้
สุดท้าย....หาแหล่งหนูครับ เพราะป้องกันอย่างเดียวไม่พอ หนูมันฉลาดที่จะปรับตัวได้เรื่อยๆ
เจอรูหนูตรงไหน หรือหนูผ่านตรงไหน เอาที่ดักหนูไปดักรอ หรือไม่ก็หยอดยาเบื่อเอาไว้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2013, 20:19:41 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ottojud

เปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ครับ

ออฟไลน์ art_duron

ลูกเหม็นก็ใช้ได้ดีครับ แต่ต้องใส่หลายๆที่  ผมยังใช้อยู่ทุกคืนเช้าก็เอาออก ได้ผลดีเกินคาดไม่มีรอยเท้าหนูให้เห็นอีกเลย ;D
ที่แม่​ผมทำกับรถที่บ้านก็ใช้​ลูก​เหม็น​ครับ
แต่เอาเศษ​ผ้าห่อไว้แล้ว​ปล่อย​ชายผ้า​ให้ยาวๆ แล้วเอาชายผ้านั้นหาที่ผูกในห้องเครื่อง​ครับ
เวลาใช้รถ​จะได้ไม่ต้องเสีย​เวลา​เอาออก

ออฟไลน์ localgame

เอาไปวางไว้แถวๆรถ รับรองไม่เกิน2วัน ออกมาตายเพียบ วางไว้เดือนละครั้ง เดี๋ยวก็หายหมด

ผมลองแล้วตายเรียบ

ออฟไลน์ 2k

บ้านที่มีสัตว์เลี้ยงไม่ควรใช้ยาเบื่อนะครับ สัตว์เลี้ยงของท่านอาจกินเข้าไปด้วย บ้านที่ไม่สีสัตว์เลี้ยงก็อาจมีปัญหาหนูไปตายบนหลังคาตามท่อเอาออกมาไม่ได้เหม็นเน่าหลายวัน เปิดฝารถไฟส่องแหละดีแล้ว หนูชอบที่มืดๆอับๆเราต้องทำสวนทางควาวชอบของหนู  :P กรงกับดักหนูทึ่เคยได้ผลแล้วไม่ได้ผลอีกต้องเอาไปล้นงแฟ้บให้สะอาดเพราะเวลาที่หนูติดกับมันจะฉี่ออกมาเตือนตัวอื่นๆว่าอันตราย หนูที่ได้กลิ่นนี้จะรู้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ localgame

บ้านที่มีสัตว์เลี้ยงไม่ควรใช้ยาเบื่อนะครับ สัตว์เลี้ยงของท่านอาจกินเข้าไปด้วย บ้านที่ไม่สีสัตว์เลี้ยงก็อาจมีปัญหาหนูไปตายบนหลังคาตามท่อเอาออกมาไม่ได้เหม็นเน่าหลายวัน เปิดฝารถไฟส่องแหละดีแล้ว หนูชอบที่มืดๆอับๆเราต้องทำสวนทางควาวชอบของหนู  :P กรงกับดักหนูทึ่เคยได้ผลแล้วไม่ได้ผลอีกต้องเอาไปล้นงแฟ้บให้สะอาดเพราะเวลาที่หนูติดกับมันจะฉี่ออกมาเตือนตัวอื่นๆว่าอันตราย หนูที่ได้กลิ่นนี้จะรู้

ที่บ้านผมเลี้ยงหมา เลยเอายาฆ่าหนู(มันคล้ายๆช็อกสีชมพู)วางไว้ในห้องเครื่องตรงแบตตารี่ แปปๆเดี๋ยวมันก็กินหมดเดินออกมาตายหน้ารถ

ส่วนหมา ผมเคยทำตก มันก็ดมๆแล้วเดินผ่าน ;D ทางที่ดีวางไว้ที่ห่างไกลหมา แมว ไม่งั้นเดี๋ยวมันเผลอกินละจะยุ่ง

เกิดใครไม่อยากเปิดฝารถบ่อยๆก็ลองทำดูก็ได้นะครับ แต่ก่อนผมก็เปิดฝากระโปรงบ่อยๆ แต่พอเปิดบ่อยๆแล้วฝุ่นจับเยอะ ขี้เกียจล้างห้องเครื่องบ่อยๆ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
บ้านผมเลี้ยงแมวครับ ตั้งแต่เลี้ยงนี่ หนูหายหมด !

แต่ได้รอยเล็บแมว ตามสีรถแทน ฮ่าๆๆๆ ขำๆน่ะครับ

ผมใช้วิธิเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ dorakun

ลองเอาพริกป่นถุงๆที่ได้มาเวลาซื้อก๋วยเตี๋ยว มาผสมน้ำใส่กระบอกฉีดน้ำรีดผ้า
หลังจากนั้นก็ฉีดพรมให้ทั่วห้องเครื่องเพียงเท่านี้หนูก็จะค่อยๆหายไปจากห้องเครื่องเองครับ

เพราะว่าเวลาหนูมันเข้ามา พอขามันสัมผัสบริเวณที่เราฉีดพรมน้ำผสมพริกไว้
มันจะรู้สึกแสบร้อน แล้วจะไม่กล้ากลับมาอีกเลยครับ.

ปล.ถ้าท่านใดใช้วิธีนี้ก็ให้ระวังอย่าใช้มือสัมผัสห้องเครื่องโดยตรงนะครับ อาจจะแสบมือได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ mongolias

ผมใช้พริกไทยครับ โรยไปตามจุดที่ดูแล้ว มีที่ว่างพอที่หนูจะปีนขึ้นมาได้
พร้อมกันกับการเปิดฝากระโปรงรถครับ
อ้อ ช่างที่ศูนย์บริการแนะว่า ให้เอาพวกหัวแปลงขัดห้องน้ำ ไปวางตามจุดที่หนูปีนขึ้นมา ก็ได้ครับ เพราะแปลงพวกนี้ พอหนูปีนขึ้นมา ก็จะโดนหนามมันทิ่ม แล้วมันก็จะไม่กล้าขึ้นมาอีก แต่วิธีนี้ผมยังไม่ได้ลองครับ