ผู้เขียน หัวข้อ: ลืมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเกือบจะปีเครื่องจะพังมั้ยค่ะ?  (อ่าน 3766 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ขอรบกวนสอบถามหน่อยค่ะ

คือ เพิ่งนึกได้ว่าเลยกำหนดเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา 4 เดือนแล้ว เปลี่ยนล่าสุดเมื่อเดือนธันวาคมปีที่แล้ว Mobil 5w30 ตอนเลขไมล์อยู่ที่ประมาณ 15,500 กม. ทางศูนย์ให้ไปเปลี่ยนพร้อมเช็คระยะตอนเดือนมิถุนาที่ผ่านมา แต่ดันลืมค่ะ ตอนนี้จะครบปีแล้วแต่เลขไมล์ยังอยู่ที่ 22,200 ยังไม่ใช่ 25,500 ตามที่ศูนย์เขียนไว้ เราสามารถใช้ต่อจนถึงตัวเลข 25,500 มั้ยค่ะแล้วจะมีผลให้เครื่องยนต์มีปัญหามั้ยค่ะเพราะมันเกือบชนปีจากเปลี่ยนครั้งที่แล้ว?

แล้วถ้าจะเปลี่ยนอีกรอบยังใช้น้ำมันเครื่องเบอร์เดิม 5w30 ได้มั้ยค่ะหรือควรเปลี่ยน? อายุรถ 2 ปีครึ่งค่ะ

ขอเพิ่มเติมอีกข้อค่ะ ถ้าจะซื้อน้ำหล่อเย็นหม้อน้ำมาเติมเอง เติมตรงไหนอ่ะค่ะ เติมตรงฝาด้านบนตรงที่ห้ามเปิดตอนเครื่องร้อน หรือว่าเติมตรงฝาของถังขาวๆด้านล่างที่เขียนว่า Max-Min ค่ะ?

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
เรื่องไมล์ได้ครับ ค่อยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอน25500ได้เลย เบอเดิมถูกแล้วครับ

น้ำหล่อเย็นเติมในถังสีขาวครับ อย่าเติมตรงที่ห้ามเปิดนะครับ จริงๆทั่วไปจะเห็นน้ำเป็นสีๆนะครับ ถังนั้นคือน้ำหล่อเย็นครับ

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ขอบคุณทุกคำตอบและที่ให้ความรู้มากค่ะ _/\_  ;)

ออฟไลน์ madboy

น้ำหล่อเย็นหม้อน้ำ เปิดดูในหม้อน้ำ(ไอ้ตรงที่บอกว่าห้ามเปิดตอนเครื่องร้อน) ด้วยก็ดีครับ เผื่อมันมีการผิดพลาด แต่ไม่ต้องไปเปิดมันดูตอนร้อนๆนะครับ  :D

ออฟไลน์ MaiSki

เรื่องน้ำมันเครื่องเปิดเพลงสบายๆของพี่เบิร์ดได้เลยครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ดึงเกจน์วัดออกมาดู ถ้ายังไม่แห้ง ก็สบายๆ

ดูถังพักน้ำ ถ้ายังมีน้ำอยู่ ก็สบายๆ แต่อย่าลืมเปิดฝาหม้อน้ำดูและปิดกลับให้สนิทด้วย เพราะอาจจะมีน้ำในถังพัก แต่ท่อแตกหรือรั่ว น้ำไม่วิ่งเข้าในระบบ

ถ้าทั้งสองโอเคอยู่ ก็ยังไม่เสียเงิน

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
น่าจะเอารถเข้าเช็คที่ศูนย์เลยนะครับ จะได้เช็คระบบอย่างอื่นด้วย เลยกำหนด 6 เดือนมาเยอะแล้วนี่ครับ

ขอบคุณที่แนะนำค่ะทุกความเห็นเลย เดี๋ยวเอาเข้าศูนย์ดีกว่ากลัวทำผิดทำไม่เป็น พัง 555+

ออฟไลน์ neung23

Mobil ตัวนี้ ผู้ผลิตแนะนำให้เปลี่ยนที่ 1ปี หรือ 15000 miles อยู่แล้วคับ < นี่คือเกณฑ์สูงสุดที่้น้ำมันทนได้นะคับ

สบายๆคับถ้าใช้ Mobil แต่ถ้ายี่ห้ออื่นผมไม่กล้าลุ้น -*-  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ PumpNISMO

น้ำหล่อเย็นเติมในถังพลาสติคครับ แต่ต้องเติมตอนเครื่องเย็นนะครับ ตอนเครื่องร้อนน้ำมันอาจหายไปในระบบ

ออฟไลน์ pee1818

แนะว่าให้เข้าไปเปลี่ยนดีกว่า ไม่รู้ว่าประกันขาดหรือยัง
ส่วนมากรถจะต้องเปลี่ยนที่ 10,000 โลหรือ 6 เดือน
อย่างไหนถึงก่อนก็ต้องเข้าเช็คระยะบันทึกข้อมูล
ถ้าเลยประกันตัวเครื่องยนต์อาจจะหมดได้ครับ

ออฟไลน์ toonze

เล่นกิโลไม่เกิน เครื่องไม่มีปัญหาแน่นอนครับ

ออฟไลน์ wara445

• Newbie
  • *
ถ้ารถยังขับได้ คงไม่ค่อยน่าหวง แต่ ถ้าไม่อยากลืมเปลี่ยน แนะนำว่า ให้ผมไปช่วยดูแล เรื่องนี้ให้มั้ยครับ  แต่ คุณต้องหมั่นคอยมาดูแลหัวใจผมแทนได้ปล่าว (สวยอ่ะ)
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ laempiab

Mobil 1 กับ Castrol Edge ลองมาแล้ว 20,000 km กว่าๆ
แต่ไม่แนะนำให้เลียนแบบครับ --ฮาาา