ผู้เขียน หัวข้อ: ลักษณะการขับขี่แบบนี้นี่ถือว่าเกินลิมิตรถไหมครับ  (อ่าน 5377 ครั้ง)

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
อันนี้เป็นกรณีจากน้องชายผมครับ ผมให้มันทำการบันทึกขับขี่ของตัวเองเพื่อจะได้เอามาดูและปรับปรุงพฤติกรรมการขับขี่ครับ
รถน้องผมเป็น honda city 2011
สมมติ อาทิตนี้
๑.วันจัน ไปทำงานขับปกติเลี้ยงรอบไม่เกิน ๒๐๐๐รอบ ทีละเกียร์ ใช้ความเร็วไม่เกิน 60-80 ตามสภาพการจราจร มีกดแซงไป ๒ รอบ แต่ละรอบ ใช้ความเร็ว ไม่ถึง ๑๒๐ แต่เป็นการกดเค้นสุดพลังคันเร่ง คือวีเทคเปิดรอบสุดทั้ง ๒ ครั้ง ขากลับบ้านก็ขับปกติเหมือนตอนเช้า แต่มีช่วงที่ติดไฟแดงก่อนถึงบ้านคันแรกระยะทางก่อนถึงบ้านราวๆ ๕ กม. พอไฟเขียวก็แช่คันเร่งเลย วีเทคเปิดจนถึงบ้าน
๒.วันอังคารขับปกติไม่มีการใช้ความเร็วเกิน 60-80
๓.วันพุธ ช่วงเช้าขับปกติ มาหนักเอาช่วงบ่าย น้องไปงานด่วน กดไปตลอดทางระยะ ๖๐-๗๐ กม. ใช้ความเร็ว ตั้งแต่ 100-140 แต่ไม่ได้ค่อยๆเร่งความเร็ว ใช้วิธีกดเค้นเรียกมาเลย
๔.วันพฤหัส ช่วงเช้าปกติ แต่ขากลับบ้าน มันบอกว่าเจอวีออส กวนพระบาทา เลยจัดกับมันไปจากที่ทำงานถึงบ้าน ๒๐ กม. ทั้งทาง กดเค้นสลับเบรค เค้นสลับเบรค
๕.ศุก ขับปกติ ไม่มีปัญหาใดๆ

เสาอาทิต พักรถ

สรุป ผมได้อ่านบันทึกการขับขี่ที่มันทำแล้วผมสงสัยว่า เออย่างงี้ ถือว่าใช้พลังรถเกินเหตุไหมครับ ปกติมันก็ขับดีนะผมว่า ไอ้เรื่องการกดเค้นเพื่อจัดหนักกับคนอื่นนี่
ผมได้ปรามมันไปแล้ว ว่าให้ปล่อยมันไปมันรีบไปตาย ก็ได้คำตอบว่า มันพึ่งจะทำนั่นแหละ คือโดนมันเฉี่ยวกระจกเลยโมโห ผมก็เลยเออ ออ ไป

ถ้าไม่มีเหตุการ ข้อ ๔ เฉลี่ยคือ
ใช้รถอาทิตนึง มีเค้นพลังรถเพื่อไปงานด่วน อยู่วันเดียว

อย่างงี้ถือว่าขับรถปกติไหมครับ

ปล.บางคนสงสัยว่าทำไมต้องทำเป็นบันทึก พ่อผมสนให้ทำและมันช่วยให้ผมขับรถดีขึ้นมาก ผมเลยสอนน้องให้ทำตาม

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
ไม่เกินหรอครับรถผมขับอัดลากredlineตลอดพอเกียร5ก็4000รอบผ่านมา3ปีก็ปกติดีรถแต่สึกหรอเยอะกว่าคนขับชิวๆแค่นั้นเองคนที่ขับโหดกว่าผมก็มีอีก
เยอะบางคันลงแท็คลากอัดกันครึ่งชมก็ไม่พังนะ ลองคิดดูวีออสเต็มถังขับได้ร้อยโลในแท็คอัดกันขนาดไหน

ออฟไลน์ keamglad

ปกติมากๆเลย

ผมขับ 140-160 รอบเครื่อง 4-5 พันเกืบทุกวันแถวๆชานเมืองตอนสายๆ เพราะเส้นที่ผมขับมันขับได้ ถนนโล่ง ก็อัดมันทุกวัน ก็ไม่เห้นเป็นอะไร ติดแก๊สด้วย

ปล แต่พอจะอัดผมสวิทมาใช้น้ำมันนะ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ไม่พังหรอกครับ ปัญหามันอยู่ที่เวลาเจอกวนแล้วไปจัดการเนี้ยแหละ ต้องระวังนิดนึงครับ

ทุกวันนี้สังคมมีแต่ความอันตราย ขับรถประมาทว่าอันตรายแล้ว แต่อารมณ์คนเนี้ยแหละอันตรายที่สุดสำหรับผมตอนนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Bier

ขอตอบคำถามนะครับ

ผมว่าน้องชายของคุณ ยังใช่รถไม่เกินลิมิตของมันที่จะรับได้ และถือว่าเป็นเรื่องปกติครับ
ฮอนด้า ถ้าขับแบบวีเทคไม่เปิดถือว่าผิดปกติครับ ขอบคุณครับ  ;)

พอดีผม สังเกตุว่ามันพึ่งเปลี่ยนท่อมาไงครับพักนี้มันแลอัดบ่อยขึ้น

ต่างจากผมเลย ถึงเปลี่ยนท่อมาแต่ท่อผมเป็นมูเก้นใส้วนมันเงียบ เลยไม่มีผล

สงสัยเสียงมันเร้าใจมั้ง พักนี้น้องชายแลขับรถลากรอบ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ขอชมเชยพี่น้องคู่นี้น่ารักจริงๆ เรื่องรถนั้นไม่เกินลิมิตแน่นอนครับ
มันจะสึกหรอมากขึ้นเท่านั้นแหละครับ ใส่ใจระบบเบรก น้ำมันเครื่องเป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ VTEU

เข้ามาสงสัย ว่า วีเทค city เปิดตอนรอบไหน หรือ มันจะดัง ฟีด.. เหมือนพวกรถที่มีเทอร์โบหรอครับ
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ Pasakorndvm

โครตธรรมดาครับ
รีบๆผมขับ กทม -เชียงใหม่ ไม่เกิน 6 ชม.
ไปบ่อทอง ชลบุรี ไม่เกิน2ชม.
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
เข้ามาสงสัย ว่า วีเทค city เปิดตอนรอบไหน หรือ มันจะดัง ฟีด.. เหมือนพวกรถที่มีเทอร์โบหรอครับ

เสียงคล้ายๆฟีโน่แต่งที่ตอนแรกขับไปเรื่อยๆ แต่พอเจอสาวก็จะบิดหมดปลอกโชว์ แบบนั้นล่ะ

ไม่มั่นใจครับ แต่ fd ผมเปิดตอน 5000 เสียงมันบอกไม่ถูกนะ ถ้าจะให้บอกก็ลองฟังตอน 5000 รอบเสียงมันจะเปลี่ยนไป

ลองเข้าไปฟังเสียงดูครับ

เสียงหวานเชียว ผมว่าถ้าได้เกียร์ธรรมคงได้ยินบ่อยๆ
AT กว่าจะลากรอบได้ ไม่ก็ต้องเชนเกียร์ลง ปกติผมใช้แจ๊ส รอบไม่เคยเกิน 3500 เลย
มิน่า ไม่เคยได้ยินเลย ;D
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ H.

มันจะดังออกแนวบรู้มครับ ปกติมันก็วี่ๆไปตามภาษาท่อเดิมแต่พอเทคเปิดมันจะมีเสียงบรู้มมมแทรกมาด้วย

H.

ออฟไลน์ Freekick042

ผมใช้FBยังไม่เคยกดถึง5พันรอบเลย ได้แค่4พันเอง ไม่มีถนนจะวิ่ง :-[

ออฟไลน์ mamaman

ผมเคยทดลอง วิ่งรถดูนะครับ
ผมขับรอบไม่เกิน 4000 ไม่ลากรอบ ค่อยๆ ขับ ไม่กระชาก
นาน 10000 กิโลเมตร น้ำมันเครื่องยังใสครับ

กับ ลากรอบ เร่งตลอด จัดหนัก 5500 รอบ บ่อยๆ
นาน 10000 กิฌลน้ำมันเครื่องดำชัดเจนครับ

ออฟไลน์ madboy

ไม่มั่นใจครับ แต่ fd ผมเปิดตอน 5000 เสียงมันบอกไม่ถูกนะ ถ้าจะให้บอกก็ลองฟังตอน 5000 รอบเสียงมันจะเปลี่ยนไป

ลองเข้าไปฟังเสียงดูครับ

เสียงพี่แกสุดจิืงๆ  :D

ผมเคยทดลอง วิ่งรถดูนะครับ
ผมขับรอบไม่เกิน 4000 ไม่ลากรอบ ค่อยๆ ขับ ไม่กระชาก
นาน 10000 กิโลเมตร น้ำมันเครื่องยังใสครับ

กับ ลากรอบ เร่งตลอด จัดหนัก 5500 รอบ บ่อยๆ
นาน 10000 กิฌลน้ำมันเครื่องดำชัดเจนครับ

เห็นภาพเปรียบเทียบเลยครับ รถผมกับน้อง แบบนี้เลย ผมน้ำมันยังไม่ดำมาก แต่ของน้องนี่วัยรุ่น จัดหนักบ่อยหน่อย ก็ไม่ถึงกับดำมากแต่ดำกว่าของผมเมื่อป้ายใส่ทิชชู่

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
L15A7 5400 rpm

ออฟไลน์ shikimaru

ผมว่าปกติครับ ไม่เกินลิมิต ยังไงรอบสูงๆมันสามารถใช้ได้อยู่แล้ว แต่ไม่ควรแช่นานแค่นั้นเร่ง

อย่างผมใช้ ฮอนด้าเหมือนกันลากไประดับเกือบเรดไลน์ทุกครั้งที่ขับระยะเกิน 30 กิโลขึ้นไป
หรือขับแค่ใกล้้ๆนี่ 4-5000 พันรอบเป็นปกติครับ คันนี้ติดแก๊สด้วย แต่ผมใช้สังเคราะห์ของ motul กับ gulf ตลอด แต่ 7000 โลถ่ายออกมานี่มีคล้ำๆแล้ว

L15A7 5400 rpm
ลองดูดีกว่า  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ redsun

ไม่มีปัญหา
แต่เป็นห่วงเกียร์มากกว่าเครื่อง

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
สไตล์ผมขับ

honda Civic 3D  เกียร์ธรรมดา

เกียร์1 ออกตัวที่ 1,500 รอบ สับเกียร์ 7,000 รอบ วีเทคเปิด 5,000 รอบ

เกียร์2 สับเกียร์ 7,000 รอบ วีเทคเปิด 5,000 รอบ
เกียร์3 สับเกียร์ 7,000 รอบ วีเทคเปิด 5,000 รอบ
เกียร์4 สับเกียร์ 7,000 รอบ วีเทคเปิด 5,000 รอบ

เกียร์5 แช่ 4,000 รอบ ความเร็ว 140 พอแล้ว กลัวบิน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Mike

ไม่ดี !! ครับ เพราะมันจะเปลือง น้ำมัน และเลือดลมพุ่งพล่าน 55+  ;) ;D

ผมขับ กรุงเทพ - ลำปาง 4.5-5 ชั่วโมง (ปกติ 7)

ลาก 160-180 km/h โหมด S เป็นส่วนใหญ่ ตลอดทาง เปลืองงงงงงงงมาก ครั้งเดียวพอ!! แบบว่าอยากลองสมรรถนะรถ

ปกติ เติม sohol 95 1500-1600 บาท ถึงบ้าน วันนั้น ล่อไป 2800+

ถึงบ้าน ปุ๊ป เมื่อยยยยยมาก ร้าวไปทั้งตัว เพราะผมเล่น รูด ครุคระ ดาวอังคาร ตลอดทาง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Ruksadindan

ข้อหนึ่ง อีก 5 กม. ก็ถึงบ้านแล้วจะกดเต็มทำไมครับ กดไว้สักหน่อย ผ่อนคันเร่งเดี๋ยวก็ถึงแล้ว ไม่งั้นต้องมาเบรคอีก

ข้ออื่นๆก็ไม่เกินสมรรถนะนักครับ

ออฟไลน์ supercat

เสียง vtec เปิด ชัดมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ วินาทีที่ 0.16 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ใช้รถให้คุ้มค่าและมีความสุขดีกว่าไหมคับพี่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปกติครับ