ผู้เขียน หัวข้อ: // เข้าสู่เดือนพฤศจิกายน แล้วนะครับ...หึหึหึ //  (อ่าน 16469 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
Re: // เข้าสู่เดือนพฤศจิกายน แล้วนะครับ...หึหึหึ //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 16:58:11 »
เตือนกันบ้างก๊ดีนครับพี่
กลัวจะบังเอิญเปิดมาเจอ แล้วเผลอกรี๊ดสาวแตกกลางที่ทำงาน
surpriseจริงล่ะคราวนี้ 55555

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: // เข้าสู่เดือนพฤศจิกายน แล้วนะครับ...หึหึหึ //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 16:59:06 »
 ;)รอดูๆ คับ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 17:10:35 »
นึกว่ามีผมบ้า
เปิดทุก ชม อยู่ คนเดียว นะนี่  ;D

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 17:28:19 »
คุณจิมมี่ถึงขนาดตั้งกระทู้เตือนยำแบบนี้ มันต้องไม่ธรรมดาแน่ๆ  :o !!!

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 17:37:10 »
รอดูว่าจะมีอะไร surprise  :)

ออฟไลน์ mild-melody

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 17:45:25 »
ต้องเข้ามาอับเดทบ่อยๆ

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 18:12:57 »
ทำใหัอยาก แล้วจากไป :'(

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 18:20:48 »
เตรียมดูกันให้ตาค้างกันไปเลยครับอิอิ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 18:32:52 »
headlightmag เป็นอีก1 เว็ปที่ผมมักจะเข้ามาอ่านทุกครั้ง ที่เปิดใช้อินเตอร์เน็ทอยู่แล้วครับ
ขนาดว่าเปิดทุกวัน บางครั้งตกข่าวก็ยังมี
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ vasin

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 18:47:49 »
อยากอ่าน toyota 86 นะครับ
รอมาจะครบปีและ อิอิ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 18:52:37 »
รอดูๆคับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 18:53:48 »
ผมก็อีกคนที่เปิดทุกชั่วโมง  อิอิ

ออฟไลน์ 13IG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 19:36:30 »
ติดตามครับพี่ ;D

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 19:43:23 »
เข้ามาดูทุกๆ 30 นาที 555+

ออฟไลน์ Saladin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 19:59:36 »
อว๊ากกกกก....ใจจะขาดแล้วครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 20:12:07 »
จริงๆก็เข้ามาทุกวันอยู่แล้วครับ 55
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Mark_UK

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 20:50:19 »
ขอบคุณค๊าาาบบบบ

ไม่ต้องห่วงคับ ผมเข้าเวปนี้ทุกวัน 3 เวลาหลังอาหารอยู่แล้วคับ เสพติดไปแล้วคับ  :D

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 21:09:05 »
เตรียม​ตั้งรับบทความดีๆ ครับ  :D

DoNg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 22:29:54 »
คุณจิมมี่ครับ

หากผมจะเสียมารยาท คอมเมนต์อะไรบางอย่าง
ที่มันขัดหูขัดตาชาวบ้าน ไม่แน่ใจว่าจะรับได้หรือปล่าว

กล่าวกันตรงๆ นะครับ Review ของคุณเป็นงานที่ดี
อ่านเพลิน เข้าใจง่าย และ เป็นกลาง

คุณเป็นคนทำงานหนัก และมีใจในงานของตัวเอง

ผมถึงเข้าเว็ปของคุณ เพราะชอบในเรื่องการสนทนาเรื่องรถ
และหาความรู้ต่างๆ เผื่อบางคัน จะเป็นเป้าหมายต่อไปของผม

แต่เรียนตามตรง ทุกรีวิวของคุณจิมมี่ มักจะมีปัญหาในเรื่องเวลา
ซึ่ง.... ถ้าผมเป็นคนที่คุณให้ลองรถ ผมคงรู้สึกเฟลเหมือนกัน
ที่เอารถไปเทสตั้งนาน แต่รถที่เพิ่งเปิดตัวไป ดังกว่า แพงกว่า
แต่ออกสู่สายตาให้คนได้อ่านก่อน

หรือถ้าเป็นคนที่สนใจอยากรู้รายละเอียดรถคันนั้นจริงๆ คุณจิมมี่
บอกว่าเร็วๆ นี้หล่ะ รีวิวมาแน่ หึหึ แล้วหายไปนานเลย

คือถ้าคอมเมนต์ผมมันเป็นคำขมๆ ไม่ใช่คำหวานหู ผมต้องขอโทษด้วย
ผม Comment ด้วยความจริงใจ หรือถ้าหากผมเข้าใจตรงไหนผิด ผมต้องขออภัยครับ

แต่อยากให้เว็ปนี้ มีมาตรฐานในเรื่อง Schedule ของงานที่ชัดเจนขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TUN69

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 22:30:22 »
โรคติด web headlight เป็นกันเยอะแหะ
ผมก็คนหนึ่งหละ

นี่แหละขอเสีย web นี้

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 22:35:32 »
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หัวเราะแบบมีเลสนัย

ออฟไลน์ RachyNoom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 22:41:03 »
ประเดิมวันนี้เลยครับ

ออฟไลน์ eastbayboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 23:44:36 »
รออ่านนิสสันจู๊คลูกเดียวครับ ถึงแม้มีกำหนดเปิดตัวแน่แล้ว แต่หวังลึกๆจะได้อ่านรีวิวจากคุณจิมมี่ก่อนใครครับ
เข้าเวปนี้มันทุกวัน วันละกมากกว่าสี่เวลาหลังอาหาร มสังเกตว่าเวปนี้จะแอคทีฟมากๆช่วงดึกๆนะครับ ยิ่งดึกยิ่งมีกระทู้ใหม่ๆให้อ่าน แต่ถ้าเป็นเสาร์-อาทิตย์เวปนี้เงียบมาก (ยกเว้นคืนวันอาทิตย์)
ยังไงก็จะเข้ามาปูเสื่อรอเซอร์ไพรซ์ครัชชช

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 00:15:24 »

หากผมจะเสียมารยาท คอมเมนต์อะไรบางอย่าง
ที่มันขัดหูขัดตาชาวบ้าน ไม่แน่ใจว่าจะรับได้หรือปล่าว

กล่าวกันตรงๆ นะครับ Review ของคุณเป็นงานที่ดี
อ่านเพลิน เข้าใจง่าย และ เป็นกลาง

คุณเป็นคนทำงานหนัก และมีใจในงานของตัวเอง

ผมถึงเข้าเว็ปของคุณ เพราะชอบในเรื่องการสนทนาเรื่องรถ
และหาความรู้ต่างๆ เผื่อบางคัน จะเป็นเป้าหมายต่อไปของผม

แต่เรียนตามตรง ทุกรีวิวของคุณจิมมี่ มักจะมีปัญหาในเรื่องเวลา
ซึ่ง.... ถ้าผมเป็นคนที่คุณให้ลองรถ ผมคงรู้สึกเฟลเหมือนกัน
ที่เอารถไปเทสตั้งนาน แต่รถที่เพิ่งเปิดตัวไป ดังกว่า แพงกว่า
แต่ออกสู่สายตาให้คนได้อ่านก่อน

หรือถ้าเป็นคนที่สนใจอยากรู้รายละเอียดรถคันนั้นจริงๆ คุณจิมมี่
บอกว่าเร็วๆ นี้หล่ะ รีวิวมาแน่ หึหึ แล้วหายไปนานเลย

คือถ้าคอมเมนต์ผมมันเป็นคำขมๆ ไม่ใช่คำหวานหู ผมต้องขอโทษด้วย
ผม Comment ด้วยความจริงใจ หรือถ้าหากผมเข้าใจตรงไหนผิด ผมต้องขออภัยครับ

แต่อยากให้เว็ปนี้ มีมาตรฐานในเรื่อง Schedule ของงานที่ชัดเจนขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

ปัญหาเรื่องเวลา เป็นเรื่องที่แก้ยากมากครับ
ดีเทลของรถแต่ละคัน ไปจนถึง กำหนดว่าง ของทั้งผม และตัวรถ ที่จะยืมมาทำบทความ
ทุกอย่าง เปลี่ยนแปลงได้ตลอด มีหลายปัจจัยมากๆที่มาเกี่ยวข้อง

ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดี มีน้องบางคนสงสัย พอเขาลองทำรีวิวเอง เขาเริ่มเข้าใจแล้วว่า
มันมีอะไร และทำไมถึงต้องดอง บางทีอารมณ์จะเขียนยังไม่มี เขียนออกไป ก็สั่วๆ ไม่ด้ดังใจ
ต้องลบทิ้งทั้งพารากราฟ และเผลอๆ อาจเป็น Part นั้นๆ ทิ้งไปเลย  แล้วเริ่มเขียนใหม่ทั้งหมด

ของเก่าที่ค้างดองอยู่ ก็ลากยาวกันมาตั้งแต่ช่วงน้ำท่วม จนถึงปี 2012 ยอมรับ อย่างไม่มีอะไรโต้แย้ง

อยู่ในช่วงพยายามหาทางแก้ปัญหานี้ ด้วยวิธีอะไรก็ตาม ที่ยั่งยืน
หลังจากนี้ ผมได้น้องคนหนึ่งมาช่วยเรื่อง การเตรียมข้อมูล ก็จะลองดูว่า
จะช่วยแก้ปัญหานี้ได้ มากน้อยแค่ไหน หนะครับ

แต่ เบื้องต้น รถอะไรที่เป็นรถซึ่งคุณผู้อ่านอยากรู้ จะทำรีวิว First Impression ออกมาให้ก่อน
เพื่อแก้ปัญหารอรีวิวนาน มันเลยยิ่งทับถม ให้ Full Review เก่าๆ ยิ่งต้องลากออกไปอีกสักหน่อย

พยายามแก้ไขปัญหานี้อยู่ครับ แต่ตัวรีวิวนั้น ผมทำงานตามลำพัง ครับ มันมีขั้นตอนเยอะเหมือนกัน
และบางรีวิว ผมตั้งใจลากยาวออกมา เพื่อรอเวลาด้วย เช่น Camry เป็นต้น ตั้งใจให้ชนกันในช่วงหลังจากนี้หไม่นานนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2013, 00:20:49 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ moomoo3

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 00:19:20 »
เจ๋ง มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 01:41:25 »
จะรออ่านครับผม
ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับผม

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 06:02:46 »

ขอบคุณครับ

ปัญหาเรื่องเวลา เป็นเรื่องที่แก้ยากมากครับ
ดีเทลของรถแต่ละคัน ไปจนถึง กำหนดว่าง ของทั้งผม และตัวรถ ที่จะยืมมาทำบทความ
ทุกอย่าง เปลี่ยนแปลงได้ตลอด มีหลายปัจจัยมากๆที่มาเกี่ยวข้อง

ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดี มีน้องบางคนสงสัย พอเขาลองทำรีวิวเอง เขาเริ่มเข้าใจแล้วว่า
มันมีอะไร และทำไมถึงต้องดอง บางทีอารมณ์จะเขียนยังไม่มี เขียนออกไป ก็สั่วๆ ไม่ด้ดังใจ
ต้องลบทิ้งทั้งพารากราฟ และเผลอๆ อาจเป็น Part นั้นๆ ทิ้งไปเลย  แล้วเริ่มเขียนใหม่ทั้งหมด

ของเก่าที่ค้างดองอยู่ ก็ลากยาวกันมาตั้งแต่ช่วงน้ำท่วม จนถึงปี 2012 ยอมรับ อย่างไม่มีอะไรโต้แย้ง

อยู่ในช่วงพยายามหาทางแก้ปัญหานี้ ด้วยวิธีอะไรก็ตาม ที่ยั่งยืน
หลังจากนี้ ผมได้น้องคนหนึ่งมาช่วยเรื่อง การเตรียมข้อมูล ก็จะลองดูว่า
จะช่วยแก้ปัญหานี้ได้ มากน้อยแค่ไหน หนะครับ

แต่ เบื้องต้น รถอะไรที่เป็นรถซึ่งคุณผู้อ่านอยากรู้ จะทำรีวิว First Impression ออกมาให้ก่อน
เพื่อแก้ปัญหารอรีวิวนาน มันเลยยิ่งทับถม ให้ Full Review เก่าๆ ยิ่งต้องลากออกไปอีกสักหน่อย

พยายามแก้ไขปัญหานี้อยู่ครับ แต่ตัวรีวิวนั้น ผมทำงานตามลำพัง ครับ มันมีขั้นตอนเยอะเหมือนกัน
และบางรีวิว ผมตั้งใจลากยาวออกมา เพื่อรอเวลาด้วย เช่น Camry เป็นต้น ตั้งใจให้ชนกันในช่วงหลังจากนี้หไม่นานนัก

ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยคิดจะต่อว่าคุณจิมมี่ แต่ ผมมีโจทย์อยู่ 1 อย่าง ลองทำดูก่อนครับ

ขอให้ท่าน "จับเวลา" ในการเขียน รีวิว รถที่ท่านใช้ทุกวัน โดยที่ต้องมีองค์ประกอบดังนี้
1. ประวัติรถ (หาเองในเน็ต ห้ามลองใน HLM FHM นะ)
2. ทัศนวิสัย
3. ระบบเครื่องยนต์ (ไม่ต้องเยอะก็ได้ เพราะมันวิชาการมาก จะตัดทิ้งก็ไม่มีปัญหา)
4. อัตราความสิ้นเปลือง
5. สรุป(ว่าน่าซื้อหรือเปล่า)และเปรียบเทียบกับรถในเซกเมนท์เดียวกัน
6. ไปถ่ายรูปรถให้สวยๆ แล้วมาลงด้วยนะ ห้ามหยิบยืมรูปจากในเน็ต

ขอเท่านี้และท่านจะได้คำตอบเองว่า ทำไมมันถึง "นานนนน"
วิธีแก้ ของทางเวปก็โอเคในระดับหนึ่งคือ
First Impression
Youtube (ตัวนี้ถ้าไม่ทัน จะลงดิบๆโดยไม่ตัดต่อไหมครับ อิอิอิ)
ผมขอชื่นชมในจุดนี้

ผมขอเสนอเพิ่ม ไม่ใช่บทความ แต่เป็น คอมเมนท์ในเวปบอร์ด จากคุณตอย คุณแพน ในการบอกฟิลลิ่งการขับ ทัศนวิสัย ประมาณ 1-2ย่อหน้า ก็ได้ครับ เป็นกระสัย เป็นกระแส ไปพลางๆ (ลงใน User Voice ก็ได้ จะได้หาง่ายๆครับ)

งานเขียน เป็นงานที่ยาก เพราะการใช้ภาษาในการสื่อความ

อย่างไรขอเป็นกำลังใจให้ครับ
ปล. เร่งๆมือทำนะ ผมรออ่านอยู่ อิอิอิ (เข้าใจหัวอกคนเขียน แต่ผมก็เป็นคนอ่านนะครับ อ่าน 1 ชั่วโมงก็จบแล้ว 555+ //แซวเล่น)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 06:23:53 »

ขอบคุณครับ

ขอตอบในอดีตเคยทำเว็บรถนะครับ เคยลองทำรีวิวเอง
เราอ่านแค่ไม่ถึงชั่วโมง แรกผมคิดว่าง่ายๆนี่หว่า รีวิวแรกทำด้วยใจเลยเต็มที่
ทำไปทำมา กว่าจะลงให้เพื่อนๆผมอ่านได้ ยากจิหายเลย ภาพประกอบเอาของเค้ามาต้องขอก่อนเพราะบางตัวติดลิขสิทธิ์
ถ่ายเองดีสุด เกิดถ่ายแล้วมุมไม่สวย งานนี้ออกมาไม่ดี การเรียบเรียงบทความให้น่าอ่าน ต้องไม่อวยเกินไป อวยมากไปพาลทำให้งานออกมาเลี่ยน
ไม่ด่ามากไปพาลให้งานออกมาเป็นอคติ ยากนะครับ ผมทำไว้2รีวิว เลิกเลย มันต้องมีอารมย์ร่วมในการทำเยอะ
เข้าใจพี่จิมมี่เลย เพราะเรื่องรีวิวผมจะเลียนแบบพี่เค้า แต่ก่อนก็อบของพี่จิมมี่วาง ง่ายมากเค้าทำ3เดือน ผมก็อปวางในเว็บไม่ถึง3นาที
ทำเองเลยเข้าใจครับ เลิกก็อป เลิกทำเว็บละ เปิดมาได้3ปีกว่า ผมก็ปิดถาวร ตอนนี้เอาเวลามาพักพ่อนชิวๆ รออ่านพี่จิมมี่ดีกว่า อิอิ
แต่ก่อนทำเพราะใจรัก บ้ารถ หายใจเข้าออกรถ  >:( ตอนนี้เริ่มแก่ละ สบายๆ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 08:04:03 »
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Nuzz

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 10:16:00 »
รออยู่ครับ หึหึหึ