ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Crown กับ Toyota Crown Majesta  (อ่าน 4052 ครั้ง)

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Toyota Crown กับ Toyota Crown Majesta
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 23:13:01 »
1.อยากสอบถามว่า2รุ่นนี้มันต่างกันยังไงครับ และเหมือนกันตรงไหนครับ เท่าที่ผมพอรู้คือ crown majestaมันออพชั่นมากกว่า + เครื่องใหญ่กว่า

ส่วนที่เหลือนี่คือมันใช้ตัวถังplatformเดียวกันรึเปล่า เห็นหน้าตามันคล้ายกันมาก

2. แล้วมันต่างจาก Lexus LS ตรงไหนครับ หรือว่าเฉพาะโลโก้ หน้าตามันก็ดูคล้ายๆกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2013, 23:16:43 โดย localgame »

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: Toyota Crown กับ Toyota Crown Majesta
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 23:41:21 »
ผมคิดว่ามันเหมือนทำขึ้นมาเพื่อให้เฉพาะคนญี่ปุ่นได้ใช้รถที่ดีเทียบเท่า LS ในราคาถูกกว่ากันครึ่งนึงอะคับ เห็นของจริงแล้วรู้สึกแบบนั้นจริงๆ อะครับ ฮ่าๆๆๆๆ ;D

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: Toyota Crown กับ Toyota Crown Majesta
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 01:44:39 »
1. Majesta อยู่สูงกว่า Crown ปกติ (Century > Majesta > Crown) Platform น่าจะอันเดียวกัน แต่คิดว่าภายใน Majesta อาจจะตกแต่งไปแนวหรูกว่านิดนึง
Majesta เครื่องใหญ่ + แรงกว่า ราคาสูงกว่า

2. ถ้าเอา Lexus มาควบรวมกับ Toyota ลำดับชั้นน่าจะเป็น Century  > LS = Majesta > Crown คือลำดับชั้นเดียวกัน เพียงแต่ว่า LS จะออกไปแนวหรูกว่ามาก
ตามสไตล์ Lexus ส่วน Majesta คือสำหรับคนที่ยังไม่มีกำลังซื้อขนาด LS แต่ยังอยากได้รถที่สูงกว่าพวก ES GS Crown ปกติ :3

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 08:12:46 »

เมื่อก่อนผมว่ารถมันไม่สวย แต่ไปๆ มาๆ สวยดีเหมือนกันครับ

แอบรู้สึกว่า Majesta มันคือ Crown Royal ฐานล้อยาว หรือ GS ฐานล้อยาวมากกว่าเป็น LS ครับ

ไม่แน่ใจว่าที่ JP ยังขาย lexus ไหมนะครับ

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 11:33:59 »
ส่วนตัวใช้majestaอยู่ครับ ตอบในฐานะผู้ใช้แล้วกัน แฟลตฟอร์มจะเหมือนกัน แต่ฐานล้อและความยาวจะยาวกว่ารุ่นcrownธรรมดา ช่วงล่างพวกปีกนกก็แตกต่างกัน สปริงขดเส้นรอบวงจะใหญ่กว่าตัวcrownปกติ ช่วงล่างเซตมาให้นุ่มนวลกว่ารุ่นปกติ คราวน์มาเจสต้ารุ่นที่เครื่อง4.0จะเป็นช่วงล่างถุงลมมาตั้งแต่เจสต้าตัวแรกปี1992 ส่วนคราวน์ทั่วๆไปก็มีรุ่นช่วงล่างถุงลมในบอดี้รหัส ms jzs ตั้งแต่ปี1985 ครับ