ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่สมควรได้รับคำว่า "คุ้มเงิน" คือ รถรุ่นไหนครับ หากโจทย์ คือ ...  (อ่าน 6765 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
จั่วหัวไว้แบบนี้เพราะ ผมมีโครงการ (แค่โครงการนะครับ) ที่จะวางแผนซื้อรถเอาไว้ใช้แบบ "อรรถประโยชน์" คือ ขับไปทำงาน ก็ดูดี ขับไปเที่ยวก็ได้เหมือนกัน บรรทุกก็ได้ ไปเที่ยวกับครอบครัว (ไม่เกิน 4 คน) ก็ได้ แต่ราคาไม่แพง เพราะในบางสถานที่ ไม่อยากขับรถหรูไป (2 ประตู 20 หน้าต่าง)

อยากถามเพื่อนๆ ชมรม คนชอบรถว่า หากต้องตัดสินใจภายใต้โจทย์ดังกล่าว จะเลือกรถรุ่นไหน และเพราะอะไรครับ

ปล.  ไม่กำหนดราคา แต่ถ้าไม่เกินล้านจะดีมากครับ

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
รอดูมาสด้า 3 ตัวใหม่ครับ  ;D

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
ถ้าอย่างที่ว่ามาผมว่าdmax4ประตูนั่นแหละคุ้มสุด เพราะบรรทุกก็ได้ นั่ง4คนก็ยังสบายแต่อาจจะสู้รถเก๋งแพงๆไม่ได้  เครื่องยนต์ดีเซพน้ำมัน ซ่อมถูกศูนย์เยอะ ราคาขายต่อดี และติดดินด้วยไม่หรูเวอร์เกินไป

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
ตามโจทย์ที่ให้มาแบบกว้างมากๆ  สงสัยต้องเป็นรถกระบะ 4 ประตูละครับงบเท่าไหร่จะใหม่หรือมือสองแล้วแต่งบครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
กระบะ 4 ประตู ยกสูง 4*2 ได้ทุกยี่ห้อเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tyde

รถอเนกประสงค์  SUV  PPV  แต่ถ้าเอาคุ้มค่าคุ้มราคาก็ต้องกระบะ 4 ประตู  อย่างVIGO กับ Dmax  ซ่อมถูก  ศูนย์เยอะ บริการดี  ส่วนลดเยอะ(VIGO)  (อรรถประโยชน์การใช้งานอย่างเดียว   ไม่เกี่ยวกับสมรรถนะ)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

ออฟไลน์ Nookkiez

Test ..

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
Honda Jazz ครับ ทำได้ครบเลย

แต่ถ้าบรรทุกของเยอะจนต้องพับเบาะก็นั้ง 4 คนพร้อมกันไม่ได้  ;D

ปล.โฉมใหม่ต้นปีหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2013, 13:05:40 โดย Nlight »

ออฟไลน์ beerrl

อยากถามเพิ่มเติม ว่า บรรทุกก็ได้ อันนี้บรรทุกอะไรครับ หนักกี่กิโล
เพราะ ถ้าบอกบรรทุก 500-600โล สงสัยต้องมองที่กะบะ 4 ประตูยกสูงน่าจะเหมาะกว่าครับ ดูดี ใช้งานตามที่บอกได้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ AMG GT

ออฟไลน์ Mekkub

ถ้าใช้ในเมืองไม่ได้ลุยผมว่า เออติก้า น่าจะคุ้มเงินสุดนะครับ นั่งได้สูงสุดเจ็ดคน เบาะพับเรียบได้เลย ขนของได้เยอะมากไม่เปียกฝนด้วย กรณีนั่งแค่สี่คนเบาะแถวหลังเอนนอนได้เยอะ นั่งสบายมากเลยครับ ประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งไม่ขี้เหร่ แต่เรื่องความสวยงามดูดีมันเป็นเรื่องของแต่ละบุคคลครับ อย่างผมมองว่ามันสวยแล้วสำหรับราคาหกแสนกว่า

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมขอเสนอมาสด้า 2 ครับ เพราะผมว่ามันตอบโจทย์ชีวิตคนเมืองได้ดีเลยนะคับ
1. หรูหรา สวยงาม elegance
2. ขับไปทำงานดี ขับไปเที่ยวก็สบาย แต่เบาะหลังจะแคบนิดนึง
แต่ก็มีข้อเสียนิดนึงนะคับคือมันขับสนุกจนคนขับลืมดูขีดน้ำมันเลยล่ะคับ ;D นอกนั้นดีทุกอย่างคับ
และที่อยากบอกคือ เป็นรถที่ได้รางวัล WCOTY 2008 เพราะหนึ่งในข้อที่ได้คะแนนสูงสุดคือ "ความคุ้มค่ากับการเป็นเจ้าของ" นะคับ
เพราะเป็นรถที่ให้ออพชั่นแบบจัดเต็มมาตั้งแต่รุ่นล่างสุดเลยคับ ยิ่งรุ่นเชนจ์ล่าสุดนี่ยิ่งคุ้มคับ ได้จอ touch screen ตั้งแต่รุ่นล่างกันเลยทีเดียวคับ ;)

ออฟไลน์ rut191

ถ้าคุณอายุสัก30+งบสัก8-9แสน กระบะ4ประตูยกสูงatก็โอเคนะ ภาพลักษณ์โอเคกว่ารถเก๋งในงบใกล้กัน
แต่ถ้าคุณอายุ20ไม่เกิน30รถb-c segment จะเหมาะกว่า
ปล.ผมอายุ24ออกallnew dmax4ประตูเจอเพื่อนถามว่าออกมาทำไมว่ะกระบะ เลยตอบไปว่าเอามาใส่กล่องไว้แซงรถเก๋งเล่นๆ
แต่ในสายตาผู้ใหญ่30+ส่วนใหญ่ชื่นชมว่ามันสวยนั่งสบายขนของได้สารพัดประโยชน์อะไรยังงี้ครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าในราคาไม่สูงมาก ตอบโจทย์ น่าจะเป็น Jazz เหมาะสมกว่านะ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
BT50 Pro 4 ประตู

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ามันเยอะมากครับ

ถ้าเน้นดูดีด้วยก็

Nissan Sylphy 1.6

Honda Freed ก็ดูดี(คนรอบตัวผมบอก ขับแล้วเหมือน Mini Alphard)

แถมๆ ผมว่า Isuzu MU-X ก็ดูดีครับ ราคาไม่แพงด้วย หรือ Teana J32 ตัวเก่า 2.0 ถ้าหาได้ก็ดูดี

ออฟไลน์ panerai

ถ้าไม่ติดว่าอายุเริ่มปลายตลาแล้ว Prius เป็นรถไม่กี่รุ่นในไทยที่ออฟชั่นเยอะและเที่ยบเท่าสเป็คในเมืองนอก ด้วยสิทธิภาษีรถ hybrid สังเกตดูดีๆราคา Prius ในไทยไม่ค่อยสูงกว่า Prius ใน ยุโรปหรือโซนออสเตเลียมากนัก

ออฟไลน์ simcity

ถ้าเอาคุ้มเงิน ยกให้กระยะ 4 ประตู และรถ PPV อย่าง Fortuner / Pajero Sport ตัวล่างๆครับ

เอนกประสงค์ ราคาไม่แพง

รู้สึกว่าต้นทุนการผลิตรถประเภทนี้จะสูงกว่ารถเก๋งอีก แต่ขายได้ถูกกว่า เพราภาษีถูกกว่า

เมืองนอก หลายๆประเทศ รถกะบะแพงมาก

อย่างที่เยอรมัน รถกะบะราคาเท่า BMW series3

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าไม่ติดว่าอายุเริ่มปลายตลาแล้ว Prius เป็นรถไม่กี่รุ่นในไทยที่ออฟชั่นเยอะและเที่ยบเท่าสเป็คในเมืองนอก ด้วยสิทธิภาษีรถ hybrid สังเกตดูดีๆราคา Prius ในไทยไม่ค่อยสูงกว่า Prius ใน ยุโรปหรือโซนออสเตเลียมากนัก

+1 ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ vellcap

Honda CRV  AWD
กับ
Mazda CX5  2WD

ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้าเน้นรถสูงปลอดภัย ทนทานแบบดีเซล

-อีซูซุ MU-X ตัวต่ำสุด ล้านกับอีกนิดเดียว

-หรือถ้าชอบเกียร์แมนนวล BT-50  3.0 ไม่เกินเก้าแสน

ถ้าเน้นขับขี่ใช้ความเร็วเป็นหลักแบบรถเก๋งก็

-ฟอร์ดโฟกัส2.0 Saloon ลดราคารวมมาจิ้นไม่เกินเก้าแสน

-อัลติสตัวใหม่(ถ้ารอไหว)

-บีเอ็มดับบลิว 320i Base (ถ้าต้องการภาพลักษ์แบบสะใจและงบถึง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2013, 13:45:21 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ archian

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ถ้าเกินล้าน Teana 2.0XL คุ้มจริงๆไม่มีค่ายไหนเกินกว่านี้อีกแล้ว
ถ้าไม่เกินล้าน Nissan Sylphy 1.8V รถเก๋งนะ ถ้ากระบะผมให้ D-max ตัวท้อปยกสูงละกัน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
จัด cx-5 ไปครับ เอาตัวล่างๆ ก็พอครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710