ผู้เขียน หัวข้อ: + + + มาช่วยกันคิดหน่อยครับ ระหว่าง city กับ Ecoboost + + +  (อ่าน 9573 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: + + + มาช่วยกันคิดหน่อยครับ ระหว่าง city กับ Ecoboost + + +
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 17:17:22 »
ถ้าราคาต่างขนาดนั้น การซื้อ เฟียสต้ามันให้ความคุ้มค่าไม่ได้หรอกครับ

แต่มันได้เรื่องเทคโนโลยี รูปทรง การขับขี่ (ถ้าชอบ) ซะมากกว่า
อีกอย่าง ดอกเบี้ยของฟอร์ด ถูกกว่าฮอนด้า เครื่อง 1.0 ก็เสียภาษีถูกกว่า Maintenance ต่ำกว่า น่าจะช่วยลดส่วนต่างราคาลงได้บ้าง

โดยส่วนตัวผมว่า ถ้าชอบหน้าตาของเฟียสต้าใหม่ด้วย  ซื้อเฟียสต้าดีกว่าครับ  แต่ถ้าอยากประหยัดเงิน ไม่ได้คิดว่า เฟียสต้ามันดีเด่กว่าซิตี้นัก ก็ซื้อซิตี้
เพราะซิตี้มันก็ยังสวยอยู่ ขับดี ประหยัดใช้ได้เหมือนกันครับ  (จับติด LPG ก็ได้)

ป.ล. โฟกัส2.0 เซลที่ผมถาม ให้มาร์จินถึงแสนนึงก็มีครับ พร้อมประกันภัย (ถ้ารุ่น 4 ประตู)  เห็นเซลบอก ใช้โควต้าของเซล ซื้อกับบริษัท อะไรซักอย่าง (แต่กระบะไม่ได้ ซะงั้น)

จขกท. โจทย์เหมือนผมแต่ก่อนครับ  อยากได้โฟกัส  แต่งบถึงแค่ 1.6  ไปๆมาๆ ถอยมาสด้า2 Groove AT (ถูกสุดเกียร์ออโต้) ก็แฮปปี้ดีนะครับ ติดไฟทรานฟอร์มเมอร์แล้วรักเลย กับติดแก๊ส  ขับมันส์เลย ไม่กลัวเปลือง  แถมออพชั่นไม่อายใคร ได้แมก 15 กระจกพับไฟฟ้า ถุงลมคู่ ABS วิทยุเสียบ USB ได้ (ปัจจุบันเสียบไม่ได้แล้วมั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: + + + มาช่วยกันคิดหน่อยครับ ระหว่าง city กับ Ecoboost + + +
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 18:49:16 »
ถามหน่อยทำไม focus 2.0 ประหยัดกว่า 1.6

ทั้งที่ตัวเครื่องน้อยน่าจะประหยัดกว่า หรือตัวรถ focus มันหนักจัดตัวเครื่อง 1.6 เลยทำให้อืดและกินน้ำมันมากกว่า

แล้วถ้าเอา 1.6 ไปติดแก๊สดีไหมครับ จะมีปัญหาไรป่าว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:54:13 »
รอเปิดตัวก่อนดีกว่าครับ

ถ้าซิตี้เครื่องใหม่แบบแจ๊ส JP ก็ได้ลุ้นเลย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:09:11 »
ถามหน่อยทำไม focus 2.0 ประหยัดกว่า 1.6

ทั้งที่ตัวเครื่องน้อยน่าจะประหยัดกว่า หรือตัวรถ focus มันหนักจัดตัวเครื่อง 1.6 เลยทำให้อืดและกินน้ำมันมากกว่า

แล้วถ้าเอา 1.6 ไปติดแก๊สดีไหมครับ จะมีปัญหาไรป่าว
2.0 เป็น Direct Injection ครับ 

1.6ติดแก๊สไม่มีปัญหาครับ แต่ 2.0 ยังไม่เคลียร์ว่า เพราะว่า ติดไปมันก็กลายเป็นระบบปกติ เหมือนเครื่อง 2.0 ธรรมดาที่ไม่ใช่ NA

คงต้องรอระบบแบบฉีดแก๊สโดยตรง (เหมือนมาสด้า 6 NGV ของญี่ปุ่น) ถึงจะเวิร์คมั้งครับ