ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนถามเรื่องไฟหน้าครับ..  (อ่าน 2598 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ขอเรียนถามเรื่องไฟหน้าครับ..
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 20:31:46 »
  คือผมยอมรับว่าซื่อบื้อ  กำลังสงสัยว่าในยุโรปเหมือนกับว่า  หากติดตั้งไฟซีนอล ทำไม่ต้องปรับสูงต่ำออโต้....หากเป็นโปรเจ็คเตอร์  ต้องมีน้ำฉีดโคม...ครับ

ออฟไลน์ ^BBB^

• Jr. Member
  • **
Re: ขอเรียนถามเรื่องไฟหน้าครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 20:55:57 »
มันเป็นกฎหมายครับ
จำได้คร่าวๆนะครับ
ไม่น่าเกี่ยวกับซีนอนหรือโปรเจ็คเตอร์นะครับ
ถ้าไฟหน้ามีความเข้มแสงเกินกว่า2000ลูเมน จะต้องมีฉีดน้ำครับ เพื่อป้องกันโคมสกปรก แล้วเกิดแสง ฟุ้งหรือกระเจิงเข้าตาผู้ร่วมทางครับ
รวมถึงระบบปรับระดับไฟอัตโนมัติด้วยครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
Re: ขอเรียนถามเรื่องไฟหน้าครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 20:59:29 »
ผมขอเดานะครับ ขอเดาว่า
ปรับสูงต่ำออโต้หน้าจะเป็นออบชั้น มากกว่าครับ
แต่เมื่อเป็นหลอดซีนอล ต้องใช้โคมโปรเจคเตอร์อะถูกแล้วครับ ถ้าไม่มีเลนส์รวมแสง มันก็จะฟุ้งๆกระจายๆ
แยงตาเหมือนในบ้านเราที่บางคนที่ไปใส่ไฟซีนอลเองอะครับ แบบนั้นล่ะ

ส่วนเรื่องน้ำฉีดล้างโคมไฟ อาจจะเพราะความจำเป็นเรื่องสภาพอากาศเวลาหิมะตกมั้งครับ
เพราะเวลามีหิมะ มันมักจะมีโคลนมาด้วย(จากพื้นถนนแฉะเวลาโดนหิมะ)  
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 22:11:17 »
มันเป็นกฎหมายครับ
จำได้คร่าวๆนะครับ
ไม่น่าเกี่ยวกับซีนอนหรือโปรเจ็คเตอร์นะครับ
ถ้าไฟหน้ามีความเข้มแสงเกินกว่า2000ลูเมน จะต้องมีฉีดน้ำครับ เพื่อป้องกันโคมสกปรก แล้วเกิดแสง ฟุ้งหรือกระเจิงเข้าตาผู้ร่วมทางครับ
รวมถึงระบบปรับระดับไฟอัตโนมัติด้วยครับ

ใช่เลยครับ Dmax ผมที่เป็น Xenon (Xenon โรงงาน) ก็เป็นแบบนี้จริงๆ ถ้าโคมสรกปรกเมื่อไหร่ แสงมันจะฟุ้งๆ ต้องคอยเช็ดล้างให้สะอาด

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 22:57:15 »
เป็นกฏหมายครับ ตามด้านบน รถที่มีไฟหน้าสว่างเกิน 2,000 ลูเมน ต้องมีระบบล้างไฟหน้าและปรับระดับไฟหน้าอัตโนมัติเสมอ

เข้า wiki หาคำว่า headlamp ครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 00:26:14 »
ผมขอเดานะครับ ขอเดาว่า
ปรับสูงต่ำออโต้หน้าจะเป็นออบชั้น มากกว่าครับ
แต่เมื่อเป็นหลอดซีนอล ต้องใช้โคมโปรเจคเตอร์อะถูกแล้วครับ ถ้าไม่มีเลนส์รวมแสง มันก็จะฟุ้งๆกระจายๆ
แยงตาเหมือนในบ้านเราที่บางคนที่ไปใส่ไฟซีนอลเองอะครับ แบบนั้นล่ะ

ส่วนเรื่องน้ำฉีดล้างโคมไฟ อาจจะเพราะความจำเป็นเรื่องสภาพอากาศเวลาหิมะตกมั้งครับ
เพราะเวลามีหิมะ มันมักจะมีโคลนมาด้วย(จากพื้นถนนแฉะเวลาโดนหิมะ)  
ไม่จำเป็นว่าไม่มีโปรเจคเตอร์แล้วต้องกระจายครับ

Jazz JP ก็เป็นซีนอน ไม่มีโปรเจคเตอร์ครับ (แต่ภายในโคม ไม่เหมือนโคมฮาโลเจนปกติ)  ขึ้นอยู่กับการออกแบบครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 06:57:11 »
กระจ่างครับ  ขอบคุณทุกคำตอบครับ