ผู้เขียน หัวข้อ: แว๊บไปดู CX5 มา เอารูป+ทดลองขับมาเล็กๆ  (อ่าน 10156 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
แว๊บไปดู CX5 มา เอารูป+ทดลองขับมาเล็กๆ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 20:08:26 »
แว๊บไปมา เอามาฝากกันครับ

ล๊อตแรก ศูนย์นึงได้ศูนย์ละ 50 คัน ส่งตรงจาก มาเลเซีย

ตัว 2.0 ได้รถทันที
2.5 ได้สิ้นเดือน
2.2 ดีเซล รอไปอีกสองเดือน

ไฟหน้าเป็นระบบ adaptive เลี่้ยวตามรถ

ปลายท่อคู่

ตัว 2.5 2.2 ภายนอกไม่ต่างกันเลย

เข้าไปข้างใน ภายในเป็นแบบนี้ ได้กลิ่นอาย bm เบาๆ วัสดุภายในคอนโซลบุนิ่ม พื้นผิวเบาะให้ความรู้สึกดีมากๆ
แต่เทียบกับ crv แล้วภายใน crv กว้างกว่าชัดเจน กุญแจ keyless

ด้านหลังคนสูง 180 นั่งแล้วไม่ติดหัว รองขา สั้นจริง เบาะหลังชันจริงๆ แต่ texture ของเบาะ กับ leg room เยอะ พอช่วยได้บ้าง

เวลาเลี้ยวแล้วไม่เปิดไฟ รถก็เปิดไฟเลี้ยวให้อัตโนมัติ sensor รอบคัน 8 จุด

มาดูพวงกันใกล้ๆ

เบาะดูดีทีเดียว texture ดีกว่า crv แน่นอน นั่งแล้วกระชับ ไม่ลื่นไหล

ลองฟังดูแล้ว ใช้ได้ ตัวท๊อป ไม่มี navi นะครับ แต่ วิทยุการใช้งาน ใช้ง่ายมาก เพราะมีปุ่ม แล้วก็ touch screen
บางอันtouch screen ล้วนๆ แล้วมันหน่วง ใช้งานยากมาก จอนี้ใช้ปรับพวก car setting ต่างๆได้ด้วย

มาดูไมล์กัน ดูใกล้ๆ สวยดีเหมือนกัน ดูมีมิติ

คอนโซล ตกแต่งด้วยโครเนียม

ได้ลองขับสั้นๆ หนึ่งรอบถ้วนตอน 5 โมงรถติดๆ

กดปุ่มสตาร์ท เครือ่งยนต์เงียบดีมาก นิ่ง เงียบ ภายนอกก็เงียบ ภายในก็เงียบกว่า
การเก็บเสียงจากภายนอก ดีกว่า crv พวงมาลัยเซตมาไว และ เบากว่า

กดคันเร่ง หนักๆหน่อย วิ่งดีมาก แปบเดียว 100 พวงมาลัยหน่วงนิดๆ แต่เสียงเครื่องดีเซล ดังชัดเจน แต่ก็ไม่น่าเกียจ
เวลาจอด เหยียบเบรก จะมีความสั่นผ่านแป้นเบรคขึ้นมานิดๆ

อัตราเร่งตัวดีเซลดีกว่า crv 2.4 ชัดเจน ส่วนตัวขับ crv อยู่แล้ว ลุกมาขับ ตัวนี้เลย รุ้สึกว่าช่วงล่าง crv หนักแน่น พวงมาลัย ทั้งจอด+วิ่ง หนักแน่นกว่า cx5 เวลาขับเร็วๆรู้สึกหวิวๆ แต่เป็นเพียงความรุ้สึกกับการขับในระยะทางสั้นๆ ความรู้สึกเบรคในตอนรถวิ่งไม่เร็ว รุ้สึกดี ฟิลลิ่งหนืดกำลังดี แต่ เวลาเร็วๆ มันจะแข็ง ไม่ดูดเท้า ต้องกดเยอะพอสมควร

ตัว 2.5 เบนซิน กับ 2.2 ตัวท๊อป ราคาต่างกัน 230000 นิดๆ น่าคิดเหมือนกัน เพราะตัว 2.5 อัตราเร่งน่าจะดีกว่า

สำหรับผม ใครที่มองหารถประเภทนี้อยู่ แต่รุ้สึกว่า crv คันใหญ่ไป ต้องการความคล่องตัว ขับสนุก เหมือนรถเก๋งยกสุง อัตราเร่งดี พวงมาลัยคมๆ ชอบขับรถ cx5 น่าจะตอบโจทย์

ตอนนี้ คนจอง ดีเซลเยอะสุด

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: แว๊บไปดู CX5 มา เอารูป+ทดลองขับมาเล็กๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 20:16:07 »
ก็ว่าคันมันดูเล็กนะ มันเล็กกว่าCR-V มากไหม? :-\

ออฟไลน์ BrownCony

Re: แว๊บไปดู CX5 มา เอารูป+ทดลองขับมาเล็กๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 20:17:00 »
ไปดูมาเหมือนกันครับที่ mazda city

วัสดูดีครับ แต่เบาะหลังนั่งไม่สบาย

และช่วงนี้ดอกเบี้ยพิเศษ

ผ่อน 4 ปี 3.1% (=.=")

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 20:21:23 »
ก็ว่าคันมันดูเล็กนะ มันเล็กกว่าCR-V มากไหม? :-\

ภายนอกคันไม่ต่างกัน แต่ผมกำลังนึกอยุ่ว่า น้ำหนักมันต่างกันไหม ทำไม crv ขับแล้วรุ้สึกหนักแน่นกว่า

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 20:22:07 »
ไปดูมาเหมือนกันครับที่ mazda city

วัสดูดีครับ แต่เบาะหลังนั่งไม่สบาย

ดอกเบี้ยเซลล์แจ้งกว่า ของ tisco ดาวน์เยอะ ผ่อนน้อย ดอกจะแพงกว่า ดาวน์น้อย ผ่อนนาน ซึ่งแปลกมากๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 20:22:44 »

พิเศษแล้วเหรอครับ แพงเอาการนะเนี่ย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 20:27:36 »

พิเศษแล้วเหรอครับ แพงเอาการนะเนี่ย

ผมเป็นติ่งมาสด้า ผมยังถอยเลยครับ
รอ new x-trail มาก่อนแล้วค่อยว่ากัน

รักและเชียร์มาสด้านะครับ แต่การตลาดงี่เง่าแบบนี้ไม่ไหวจะเคลียร์

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 21:27:36 »

ภายนอกคันไม่ต่างกัน แต่ผมกำลังนึกอยุ่ว่า น้ำหนักมันต่างกันไหม ทำไม crv ขับแล้วรุ้สึกหนักแน่นกว่า
น้ำหนักเท่าๆกันครับ  +- 20 กิโล

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 21:34:59 »
ถ้าเปิดตัวพร้อม 0% จะขายดีแบบส่งไม่ทัน

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 21:43:38 »

น้ำหนักเท่าๆกันครับ  +- 20 กิโล

crv 2.4 1450kg
cx5 2.2 1650kg

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 22:39:40 »
ผมว่ามันสวยเด่นมากเลยนะไม่เป็นลอง วันนี้ก็มีโอกาสได้ลองนั่งแล้วเหมือนกัน ผมสัมผัสได้ถึงความคล่องตัวนะ ในการขับขี่มันดูไม่ใหญ่โตโอ่อ่า เหมือน CR-V
ซึ่งผมคิดว่า CR-V มันดูกว้างขวางกว่าเยอะ leg room ก็เยอะกว่า แต่กาารขับขี่ผมมีความรู้สึกว่า CX-5 มันจะดีกว่ายังไงไม่รู้

ออ ลืมบอกไปครับ วัสดุภายในผมว่าโอเคเลย ไม่ได้หรูหรา แต่ก็สมราคาไม่น่าเกลียด แอบรู้สึกว่าดีกว่า CR-V นิดหน่อยนะ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2013, 22:41:13 โดย balliblue »

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 23:13:05 »
แว๊บไปมา เอามาฝากกันครับ

ล๊อตแรก ศูนย์นึงได้ศูนย์ละ 50 คัน ส่งตรงจาก มาเลเซีย

ตัว 2.0 ได้รถทันที
2.5 ได้สิ้นเดือน
2.2 ดีเซล รอไปอีกสองเดือน

ไฟหน้าเป็นระบบ adaptive เลี่้ยวตามรถ

ปลายท่อคู่

ตัว 2.5 2.2 ภายนอกไม่ต่างกันเลย

เข้าไปข้างใน ภายในเป็นแบบนี้ ได้กลิ่นอาย bm เบาๆ วัสดุภายในคอนโซลบุนิ่ม พื้นผิวเบาะให้ความรู้สึกดีมากๆ
แต่เทียบกับ crv แล้วภายใน crv กว้างกว่าชัดเจน กุญแจ keyless

ด้านหลังคนสูง 180 นั่งแล้วไม่ติดหัว รองขา สั้นจริง เบาะหลังชันจริงๆ แต่ texture ของเบาะ กับ leg room เยอะ พอช่วยได้บ้าง

เวลาเลี้ยวแล้วไม่เปิดไฟ รถก็เปิดไฟเลี้ยวให้อัตโนมัติ sensor รอบคัน 8 จุด

มาดูพวงกันใกล้ๆ

เบาะดูดีทีเดียว texture ดีกว่า crv แน่นอน นั่งแล้วกระชับ ไม่ลื่นไหล

ลองฟังดูแล้ว ใช้ได้ ตัวท๊อป ไม่มี navi นะครับ แต่ วิทยุการใช้งาน ใช้ง่ายมาก เพราะมีปุ่ม แล้วก็ touch screen
บางอันtouch screen ล้วนๆ แล้วมันหน่วง ใช้งานยากมาก จอนี้ใช้ปรับพวก car setting ต่างๆได้ด้วย

มาดูไมล์กัน ดูใกล้ๆ สวยดีเหมือนกัน ดูมีมิติ

คอนโซล ตกแต่งด้วยโครเนียม

ได้ลองขับสั้นๆ หนึ่งรอบถ้วนตอน 5 โมงรถติดๆ

กดปุ่มสตาร์ท เครือ่งยนต์เงียบดีมาก นิ่ง เงียบ ภายนอกก็เงียบ ภายในก็เงียบกว่า
การเก็บเสียงจากภายนอก ดีกว่า crv พวงมาลัยเซตมาไว และ เบากว่า

กดคันเร่ง หนักๆหน่อย วิ่งดีมาก แปบเดียว 100 พวงมาลัยหน่วงนิดๆ แต่เสียงเครื่องดีเซล ดังชัดเจน แต่ก็ไม่น่าเกียจ
เวลาจอด เหยียบเบรก จะมีความสั่นผ่านแป้นเบรคขึ้นมานิดๆ

อัตราเร่งตัวดีเซลดีกว่า crv 2.4 ชัดเจน ส่วนตัวขับ crv อยู่แล้ว ลุกมาขับ ตัวนี้เลย รุ้สึกว่าช่วงล่าง crv หนักแน่น พวงมาลัย ทั้งจอด+วิ่ง หนักแน่นกว่า cx5 เวลาขับเร็วๆรู้สึกหวิวๆ แต่เป็นเพียงความรุ้สึกกับการขับในระยะทางสั้นๆ ความรู้สึกเบรคในตอนรถวิ่งไม่เร็ว รุ้สึกดี ฟิลลิ่งหนืดกำลังดี แต่ เวลาเร็วๆ มันจะแข็ง ไม่ดูดเท้า ต้องกดเยอะพอสมควร

ตัว 2.5 เบนซิน กับ 2.2 ตัวท๊อป ราคาต่างกัน 230000 นิดๆ น่าคิดเหมือนกัน เพราะตัว 2.5 อัตราเร่งน่าจะดีกว่า

สำหรับผม ใครที่มองหารถประเภทนี้อยู่ แต่รุ้สึกว่า crv คันใหญ่ไป ต้องการความคล่องตัว ขับสนุก เหมือนรถเก๋งยกสุง อัตราเร่งดี พวงมาลัยคมๆ ชอบขับรถ cx5 น่าจะตอบโจทย์

ตอนนี้ คนจอง ดีเซลเยอะสุด
งงที่ CR-V คันใหญ่ไปครับ CX-5 กว้างใหญ่กว่า CR-V อยู่ 20mm อีกนะครับ อาจจะเพราะบุคลิคของรถรึเปล่าที่ขับแล้วคล่องตัวกว่า พวงมาลัยไวกว่า ช่วงล่างดีกว่า มุดได้มันส์กว่า มันเลยทำให้รู้สึกเหมือน CX-5 เล็กกว่า CR-V ทั้งๆที่ CX-5 ใหญ่กว่า CR-V อยู่ 20mm นะครับ ?

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 23:38:42 »
ผมว่าการออกแบบเป็นส่วนนึงไหมครับที่ทำให้รถดูเล็กลง
ถ้าจำไม่ผิด cx5ใหญ่กว่า crv นิดนึง แต่ captiva ใหญ่กว่า cx5
ด้วยความหุ่นมันออกเหลี่ยมๆนิดนึงไหม เลยมองดูใหญ่กว่า มาสด้า
แต่ข้างในไม่ทราบจริงๆ ยังไม่เคยนั่ง crvเลย มีฮอนด้า กับ นิสสัน ที่ผมยังไม่เคยขับจริงๆจังๆ  ;D

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 23:58:09 »
รูปทรงภายนอก cx5 ใหญ่กว่า CRV ครับ
Wheelbase ก็กว้างกว่า
ภายในความกว้างภายในรถก็มากกว่า
เพียงแต่ การจัดวางภายใน CRV ดูแล้วโปร่งกว่า รวมถึงด้านหลังตรงที่เก็บของที่ไม่ตัดท้ายแบบcx5 ทำให้เวลาเข้าไปในห้องโดยสารแล้วโล่งกว่า
รวมถึงการจัดเบาะหลังที่เอนพนักพิงได้เลยทำให้เวลานั่งแล้วสบายกว่าครับ

แต่สำหรับเครื่องยนต์ cx5 เด่นกว่า CRV ชัดเจนครับ อัตราเร่งดีกว่าแบบรู้สึกได้เลย ยิ่งตัว2.5 แล้วโดดเด่นมาก
การขับขี่ อันนี้ก็เป็นจุดเด่นของเขา แต่ ความนุ่มนวลอาจจะลดลงกว่า CRV ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 00:08:23 »

[/quote]งงที่ CR-V คันใหญ่ไปครับ CX-5 กว้างใหญ่กว่า CR-V อยู่ 20mm อีกนะครับ อาจจะเพราะบุคลิคของรถรึเปล่าที่ขับแล้วคล่องตัวกว่า พวงมาลัยไวกว่า ช่วงล่างดีกว่า มุดได้มันส์กว่า มันเลยทำให้รู้สึกเหมือน CX-5 เล็กกว่า CR-V ทั้งๆที่ CX-5 ใหญ่กว่า CR-V อยู่ 20mm นะครับ ?
[/quote]

ใช่ไงคับ crv physically อาจดูใหญ่กว่า เวลาขับก็ให้ความรู้สึกอุ้ยอ้ายกว่า

แต่ cx5 มาในแพคเกจที่ดูเล็กกว่า แต่จริงแล้วใหญ่กว่า แถมเวลาขับ ก็ขับเหมือนรถคันเล็กกว่า

บทสรูปผมคือใครคิดว่า crv ใหญ่ไปก็น่าจะมาลองดุคันนี่เพราะเขาออกแบบมาให่ได่ความรู้สึกเล็กและคล่องตัวกว่าจริง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 02:42:42 »

ผมว่าเขาก็พูดถูกแล้วนะครับ  มันพิเศษจริงๆ 

เหมือนก๋วยเตี๋ยวสั่งพิเศษเป๊ะเลย เอิ๊ก *-*

ป.ล. บ้าแล้ว 3.1% นี่มันเหมือนให้เราผ่อนประกันไปด้วยชัดๆ แล้วมาบอกแถมประกัน -*-

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 08:18:49 »
ภายนอก 2 คันนี้โดยรวมขนาดพอๆกันครับ ถ้าไม่สังเกตจริงๆไม่รู้แน่นอน แต่ภายในทั้งความกว้างและ legroom CR-V เหนือกว่าครับ CX-5 จะรู้สึกว่าอึดอัดกว่า แต่ CX-5 เหนือกว่าเรื่องความกระชับของเบาะนั่งคู่หน้า และคุณภาพของวัสดุที่ใช้

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 08:20:47 »
ภายนอกสวยใช้ได้ เรือนไมล์ก้เท่ดี แต่เกิดอะไรขึ้นกับคอนโซลหน้ากับแถวตำแหน่งเกียร์ รถคุณปู่อีกละมาแนวเดียวกะเทียน่าเลย รถ2รุ่นนี้ทำให้ภายในของ Camry สวยมากไปเลย 5555

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 11:14:43 »
คนที่ quote ยาวๆ ทั้งยวง มาทุกรูปนี้
จริงๆถามเลยก็ได้นะครับ ไม่ต้อง quote หรอก

หรือถ้าจะ quote ก็น่าจะตัดรูป ตัดประโยคบ้าง
ลำบากคนอื่นมากๆเลย

ออฟไลน์ CaVaRellO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:20:06 »
แอบไปดูตัวจริงมา แต่ไม่ได้ลองขับ ส่วนตัวผมเองชอบเบาะนั่งมากครับ บรรยากาศของคนขับนี่ทัศนวิสัยถูกใจมากครับ
เบาะก็กระชับตัวใช้ได้ แต่แฟนผมเปิดประตูหลังแล้วพูดออกมาว่า "รถปิคอัพ" น้องคนขายหุบยิ้มเลย 555  

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 15:06:38 »
อยากเห็นอัตราเร่งของ 2.5 จริงๆครับ

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 22:58:43 »
คนที่ quote ยาวๆ ทั้งยวง มาทุกรูปนี้
จริงๆถามเลยก็ได้นะครับ ไม่ต้อง quote หรอก

หรือถ้าจะ quote ก็น่าจะตัดรูป ตัดประโยคบ้าง

1000+

ออฟไลน์ nattab_ac130

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 23:29:15 »

1000+
100000000++++