ผู้เขียน หัวข้อ: ช่ายด้วย !!!! จะโดนยึดเงินจอง  (อ่าน 9329 ครั้ง)

ออฟไลน์ ba2ball

• Jr. Member
  • **
ช่ายด้วย !!!! จะโดนยึดเงินจอง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 17:29:04 »
เรื่องมีอยู่ว่า ผมจอง BMW 328i Sport ที่ศูนย์ M. พระราม 3 (เป็นชื่อจองผมเอง) ตั้งแต่เดือนเมษา จนถึงเดือนกันยา ผม ยื่นไฟแนนซ์ แต่ไม่ผ่าน พอผมเปลี่ยนเป็นชื่อแฟน ฏ้ผ่านแล้ว นัดรับรถ 2 พย. สรุปศูนย์หารถให้ไม่ได้ ผมเลยถามว่า แบบนี้ยกเลิกการจองได้ไหม เซลล์ก็บอกว่าโอเค ผมเลยให้แฟนไปจองที่ ศูนย์ B. วิภาวดี เค้านัดรับรถกะผมวันที่ 14-17 พย. นี้
วันนี้ปัญหาเกิดครับ เมื่อเซล์ที่ศูนย์ M. พระราม 3 โทรมาบอกว่ารับรถได้เลยนะ ผมบอกว่าผมไม่เอาเเล้วจะซื้อที่อื่น เค้าเลยบอกว่าเค้าจะยึดเงินจองผมเพราะว่าผมไปซื้อที่ ศูนย์ B.วิภาวดี อยากถามว่า

1.ผมจองไว้กับ ศูนย์ M.เป็นชื่อผมเอง แล้วไฟแนนซ์ไม่ผ่านผมก็มีสิทธ์รับเงินจองคืน (ในใบจองแจ้งว่าถ้าไม่ผ่านไฟแนนซ์ มีสิทธ์ยกเลิกการจองพร้องรับเงินคืนได้) ใช่หรือไม่ครับ
2.ที่ศูนย์ B. วิภาวดี เป็นชื่อจองของแฟนผม ไม่ได้เกี่ยวอะไรกะศูนย์ M เลย เค้ามีสิทธ์มาอ้างว่าผมไปซื้อที่อื่นแล้วจะยึดเงินจองของผมได้หรอครับ

*แบบนี้คิดว่าผมจะได้เงินจองคืนไหมครับ แล้วผมต้องทำยังไงดี

• **
Re: ช่ายด้วย !!!! จะโดนยึดเงินจอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 17:29:50 »
ช่วยแนะนำ หน่อยครับ ตอนนี้โกรธมากๆ

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
Re: ช่ายด้วย !!!! จะโดนยึดเงินจอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 17:41:33 »
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ซํกเท่าไรนะครับ แต่ถ้าพี่เห็นว่าในสัญญาเราถูกต้อง เป็นสิทธิ์ของเรา เราอย่าไปยอมครับ เล่นมันให้ถึงที่สุด ออกลูกนักเลงใส่เลยครับ ไม่งั้นพวกนี้มันหน้าด้าน ความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะรุนแรงไปหน่อย ขอโทษด้วยครับ ;D ;D ;D ;D
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 17:44:15 »
อันนี้ผมคิดเองนะครับ ก็ชื่อผมไม่ผ่านไฟแนนซ์ ผมก็ต้องมีสิทธ์ถอนจองสิ ส่วนอีกศูนย์เป็นชื่อแฟนเป็นคนจอง จะเอามาอ้างได้ยังไง  :-*

ใครพอรู้ข้อกฎหมายช่วยชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2013, 17:46:39 โดย ba2ball »

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 17:47:42 »
อย่างนี้ต้องคุยกับBmwไทยแลนด์เลยครับยังไงต้องบริษัทแม่เจรจาให้ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 17:50:22 »
แล้วพอจะร้อง สคบ. ได้ไหมครับ ถ้าเค้าจะยึดจริงๆ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 18:05:10 »
แล้วพอจะร้อง สคบ. ได้ไหมครับ ถ้าเค้าจะยึดจริงๆ
เอาเปนว่าส.ค.บท้ายสุดหละครับถ้าเจรจาไม่ได้ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 18:32:51 »
เมื่อไม่สามารถหารถได้ตามกำหนด ต้องคืนเงินจอง
เพราะเค้าเป็นฝ่ายผิดสัญญา
เคยมีกฎหมายหรือข้อบังคับอะไรสักอย่าง
สมัยที่นโยบายรถคันแรก แล้วมีกรณีเรื่องจองรถ
และผมว่ากฎของเซลเฮงซวยหรือของศูนย์
ไม่สามารถขัดต่อกฎหมายข้อบังคับได้นะครับ
และถ้าไม่คืนสามารถฟ้องร้องได้ตามกฎหมาย
ลองค้นกูเกิลเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ Noom_mtb

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 18:39:00 »
0ผิดสัญญตั้งแต่วันที่2ซึ่งส่งมอบรถให้เราไม่ได้แล้วครับ ยืนยันไว้เป็นกระต่ายขาเดียว
แน่นอนว่าเค้าจะบอกว่าตอนนี้มีรถแล้ว คุณตอบไปดันๆเลยว่า วันที่2ไม่มี!วันนี้วันที่เท่าไหร่
เอาใบแจ้งความไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 18:41:40 »
ใบจองมีระบุวันที่รับรถมั้ยครับ

ถ้ามีศูนย์ผิดนัด ไม่มีสิทธิ์ยึดเงินจองครับ

ไม่เกี่ยวกับรถมาตอนนี้ละ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 18:44:55 »
ใบจองไม่ระบุวัน แค่บอกว่าไตรมาสที่ 4 ครับ แต่ผมยื่นไฟแนนซ์ไม่ผ่านไปแล้ว
แบบนี้จะทำไงดีครับ (ตอนแรกเซลล์แจ้งว่ารอให้พ้นเดือน ธค. แล้วจะคืนเงินจองให้)

ออฟไลน์ Jonbaba

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 19:16:23 »
แจ้งความคับ น่าจะขู่ได้คับ

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 19:27:54 »
ได้คืนสิครับ ทางศูนย์ไม่มีสิทธิ์ยึดเงินจองเราครับ โทรไปแจ้ง bmw thailand เลยครับ เล่าความจริงให้ฟังรวมทั้งว่าออกรถที่ศูนย์B วิภา ด้วย เพราะ ยังไงคุณก้อได้ซื้อรถBMW แน่นอนอยู่แล้ว ถือว่าเป็นลูกค้าBMW TH แล้ว รับรองได้คืนแน่นอน  ผมมั่นใจ..เพราะเคยมาแล้ว

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 19:51:51 »
ผมว่าเซลล์คนนี้น่าจะเล่นแง่กับคุณแล้วหละ ลองบอกเขาไปเลย คุณผิดสัญญาส่งรถแล้วเราสามารถถอนจองได้แล้วก็ได้เงินจองคืน ถ้ายังยืนยันไม่คืนจะแจ้งไปที่bmw thailand ยังไงก็ได้คืนครับ

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 20:03:58 »
งง คุณลองกลับไปอ่านที่โพสดิ ว่ารู้เรื่องไหมว่า ศูนย์แรกยังไง ศูนย์ที่สองยังไง
แยกเล่ารายละเอียดหน่อย

ก็สุดท้ายไฟแนนท์ผ่าน นิ

"เรื่องมีอยู่ว่า ผมจอง BMW 328i Sport ที่ศูนย์ M. พระราม 3 (เป็นชื่อจองผมเอง) ตั้งแต่เดือนเมษา จนถึงเดือนกันยา ผม ยื่นไฟแนนซ์ แต่ไม่ผ่าน พอผมเปลี่ยนเป็นชื่อแฟน ฏ้ผ่านแล้ว นัดรับรถ 2 พย. สรุปศูนย์หารถให้ไม่ได้ ผมเลยถามว่า แบบนี้ยกเลิกการจองได้ไหม เซลล์ก็บอกว่าโอเค"

ศูนย์ M. ประเด็นสู้คือเรื่อง นัดรับรถวันที่ 2 พย แต่ศูนย์หารถให้ไม่ได้  คุณมีสิทธิบอกเลิกใบจอง  
1.ใบจองนัดรับรถวันไหน?
2.คุณมีเอกสารการเลิกใบจองไหม? ความจริงแค่ พนง พูดว่า โอเค มันก็ได้แล้ว แต่เรื่องหลักฐานมันยากอยู่

"ผมเลยให้แฟนไปจองที่ ศูนย์ B. วิภาวดี เค้านัดรับรถกะผมวันที่ 14-17 พย. นี้
วันนี้ปัญหาเกิดครับ เมื่อเซล์ที่ศูนย์ M. พระราม 3 โทรมาบอกว่ารับรถได้เลยนะ ผมบอกว่าผมไม่เอาเเล้วจะซื้อที่อื่น เค้าเลยบอกว่าเค้าจะยึดเงินจองผมเพราะว่าผมไปซื้อที่ ศูนย์ B.วิภาวดี"
ประเด็น อยู่ที่ ข้อ 2 ข้างบน  

-----------
ผมว่าละ คุณเขียน กระทู้ ไม่เข้าใจ ผมเลยสับสน

เรื่องคือ
ศูนย์แรก คุณจอง โดยใส่ชื่อคุณเอง และในใบจองเขียนว่า หากไม่ผ่านไฟแนน มีสิทธิเลิกจองได้ ใช่ไหม!
 แบบนี้ เมื่อคุณไม่ผ่านไฟแนน ก็มีสิทธิเลิกใบจองครับ แม้รถมาแล้วก็ตาม  หาหลักฐานไม่ผ่านไฟแนนมายืนยัน และทำเรื่องเลิกใบจอง(เก็บหลักฐานไว้ด้วย+มีลายเซ็นผู้รับผิด)

ศูนย์ที่สอง   ชื่อแฟนคุณจอง ผ่านไฟ แนน  
ศูนย์แรก เอามาอ้างไม่ได้

จบ
เงินจองได้ภายใน 15 วัน หลังจากยื่นเรื่องขอคืน

----------
ขั้นตอน
1.ทำเรื่องขอคืนเงินจอง เพราะ ไม่ผ่านไฟแนนท์ มีสิทธิบอกเลิก ตามที่ระบุในใบจอง ( เก็บหลักฐานไว้ด้วย )

ถ้าไม่ได้ผล 2. รายงานเรื่องที่เกิด พนง ชื่ออะไร ต่อ กรรมการ ศูนย์นั้นๆ
ถ้าไม่ได้ผล 3. รายงานเรื่องที่เกิด พนง ชื่ออะไร ศูนย์ไหน ต่อ สนงใหญ่ BMW ไทยแลนด์
ถ้าไม่ได้ผล 4. ร้องต่อ สคบ แล้วจะมีการเจรจาหาความจริง สุดท้ายเรื่องคงจบที่ขั้นตอนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2013, 20:27:35 โดย wannachat »

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 20:24:30 »
โทรคุยกับ bmw thailand  ก่อนดีกว่ามั๊ย อย่าลืมนะครับ ยังงัยๆไม่ว่าจะ ศูนย์ M หรือ ศูนย์ B รถก็ต้องมาจาก bmw thailand อยู่ดีเขามีแต่ได้กับได้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 20:38:24 »
งง คุณลองกลับไปอ่านที่โพสดิ ว่ารู้เรื่องไหมว่า ศูนย์แรกยังไง ศูนย์ที่สองยังไง
แยกเล่ารายละเอียดหน่อย

ก็สุดท้ายไฟแนนท์ผ่าน นิ

"เรื่องมีอยู่ว่า ผมจอง BMW 328i Sport ที่ศูนย์ M. พระราม 3 (เป็นชื่อจองผมเอง) ตั้งแต่เดือนเมษา จนถึงเดือนกันยา ผม ยื่นไฟแนนซ์ แต่ไม่ผ่าน พอผมเปลี่ยนเป็นชื่อแฟน ฏ้ผ่านแล้ว นัดรับรถ 2 พย. สรุปศูนย์หารถให้ไม่ได้ ผมเลยถามว่า แบบนี้ยกเลิกการจองได้ไหม เซลล์ก็บอกว่าโอเค"

ศูนย์ M. ประเด็นสู้คือเรื่อง นัดรับรถวันที่ 2 พย แต่ศูนย์หารถให้ไม่ได้  คุณมีสิทธิบอกเลิกใบจอง  
1.ใบจองนัดรับรถวันไหน?
2.คุณมีเอกสารการเลิกใบจองไหม? ความจริงแค่ พนง พูดว่า โอเค มันก็ได้แล้ว แต่เรื่องหลักฐานมันยากอยู่

"ผมเลยให้แฟนไปจองที่ ศูนย์ B. วิภาวดี เค้านัดรับรถกะผมวันที่ 14-17 พย. นี้
วันนี้ปัญหาเกิดครับ เมื่อเซล์ที่ศูนย์ M. พระราม 3 โทรมาบอกว่ารับรถได้เลยนะ ผมบอกว่าผมไม่เอาเเล้วจะซื้อที่อื่น เค้าเลยบอกว่าเค้าจะยึดเงินจองผมเพราะว่าผมไปซื้อที่ ศูนย์ B.วิภาวดี"
ประเด็น อยู่ที่ ข้อ 2 ข้างบน  

-----------
ผมว่าละ คุณเขียน กระทู้ ไม่เข้าใจ ผมเลยสับสน

เรื่องคือ
ศูนย์แรก คุณจอง โดยใส่ชื่อคุณเอง และในใบจองเขียนว่า หากไม่ผ่านไฟแนน มีสิทธิเลิกจองได้ ใช่ไหม!
 แบบนี้ เมื่อคุณไม่ผ่านไฟแนน ก็มีสิทธิเลิกใบจองครับ แม้รถมาแล้วก็ตาม  หาหลักฐานไม่ผ่านไฟแนนมายืนยัน และทำเรื่องเลิกใบจอง(เก็บหลักฐานไว้ด้วย+มีลายเซ็นผู้รับผิด)

ศูนย์ที่สอง   ชื่อแฟนคุณจอง ผ่านไฟ แนน  
ศูนย์แรก เอามาอ้างไม่ได้

จบ
เงินจองได้ภายใน 15 วัน หลังจากยื่นเรื่องขอคืน

----------
ขั้นตอน
1.ทำเรื่องขอคืนเงินจอง เพราะ ไม่ผ่านไฟแนนท์ มีสิทธิบอกเลิก ตามที่ระบุในใบจอง ( เก็บหลักฐานไว้ด้วย )

ถ้าไม่ได้ผล 2. รายงานเรื่องที่เกิด พนง ชื่ออะไร ต่อ กรรมการ ศูนย์นั้นๆ
ถ้าไม่ได้ผล 3. รายงานเรื่องที่เกิด พนง ชื่ออะไร ศูนย์ไหน ต่อ สนงใหญ่ BMW ไทยแลนด์
ถ้าไม่ได้ผล 4. ร้องต่อ สคบ แล้วจะมีการเจรจาหาความจริง สุดท้ายเรื่องคงจบที่ขั้นตอนนี้

ตามนี้เลยครับ ไม่ต้องอะไรให้ยุ่งยาก เพราะว่า ทั้งสองศูนย์ จขกท. จองด้วยชื่อคนละชื่อ  ต้องอย่าใช้เหตุผลว่า ได้รับรถช้าครับ แต่เหตุผลคือ "ไฟแนนซ์ของผู้จอง ไม่ผ่าน" ครับ

สู้ๆครับ ผลเป็นอย่างไร กลับมาเล่าบ้างนะครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 20:53:06 »
ขอโทษครับ รีบพิมพ์ไปหน่อย (ตอนนั้นโมโหมาก) แต่เป็นแบบที่คุณ wannachat เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

แบบนี้ผมต้องเข้าไปที่ศูนย์ M เพื่อทำเรื่องยกเลิกใบจองใช่ไหมครับ
แบบนี้ค่อยสบายใจหน่อย ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เป็นประโยชน์มากเลยครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 22:14:39 »
หวังว่าคงได้ตัว M Sport มาด้วยนะครับ

ถ้าได้ Sport มาเฉยๆ เครียดตายเลย....ราคาเท่ากัน  :o
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Flirtzboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 23:02:36 »
อันนี้ผมคิดเองนะครับ ก็ชื่อผมไม่ผ่านไฟแนนซ์ ผมก็ต้องมีสิทธ์ถอนจองสิ ส่วนอีกศูนย์เป็นชื่อแฟนเป็นคนจอง จะเอามาอ้างได้ยังไง  :-*

ใครพอรู้ข้อกฎหมายช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขออธิบายตามกฏหมายเอกเทศสัญญานะคับ
...การจองรถถือเป็นสัญญาจะซื้อจะขายครับกรรมสิทธิ์ไม่ได้ตกมาที่เราถึงแม้ว่าเราจะได้จองรถคันนั้นไปแล้ว(ถือเป็นการบ่งทรัพย์)ซึ่งถือเป็นทรัพย์เฉพาะสิ่งไปแล้ว แต่ในเมื่อสัญญาจองดังกล่าวเป็นเพียงสัญญาจะซื้อจะขายและในข้อเท็จจริงที่ศูนย์แรกแจ้งว่าไม่สามารถหารถให้ได้ประกอบกับยื่นไฟแนนซ์ไม่ผ่านดังนั้นการที่จะยกเลิกการจองก็น่าจะถูกต้องเป็นไปตามเงื่อนไขเพราะผู้จะขายไม่สามารถจะขายให้ได้แล้วเนื่องจากหารถให้ไม่ได้ดังนั้นสัญญาดังกล่าวถือเป็นเจ๊ากันไปครับเพราะเราไม่เสียหายเพราะสามารถไปหาศูนย์ใหม่ได้และการที่ศูนย์แรกบอกว่ารถมาแล้วและจะริบเงินคืนก็ไม่สามารถทำได้ครับเพราะเค้าได้ผิดเงื่อนไขเราไปเรียบร้อยแล้วและทางศูนย์ดังกล่าวก็ไม่น่าจะเสียหายเพราะรถก็ยังสามารถเอาไปขายให้กับผู้อื่นต่อได้ดังนั้นสามารถเอาเงินจองคืนได้ครับ ส่วนประเด็นที่สองไปจองกับศูนย์อื่นโดยใช้ชื่อแฟนซึ่งถือเป็นอีกบุคคลหนึ่ง(ถ้ายังไม่จดทะเบียน)ไปแล้วครับดังนั้นไม่มีผลผูกพันธ์กับศูนย์แรกครับฉะนั้นคุณจึงมีสิทธิได้คืนเงินจองโดยปราศจากข้อโต้แย้งอันใดครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 02:16:36 »
เอาเงินจองคืนละเปลี่ยนเป็นตัว M-Sport ด้วยนะครับ เดวจะรุ้สึก Fail  ;D

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 02:35:42 »
ตามที่ได้อ่านที่ จขกท. โพสเอาไว้ ผมเห็นเป็นแบบนี้นะครับ

1. ศูนย์ M. พระราม 3 จะต้องคืนเงินจองให้ เพราะว่า ตัวคุณเอง ไฟแนนซ์ ไม่ผ่าน เมื่อไฟแนนซ์ ไม่ผ่าน ถือว่า (ตามหน้าเอกสาร) คุณไม่มีเงินพอจะซื้อได้
    ถึงอยากจะซื้อ แต่เมื่อไม่มีเงิน ก็ซื้อไม่ได้อยู่ดี และถ้าตามสัญญา ระบุว่า ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน คืนเงินจองได้ ก็ถือว่า คุณไม่ได้กระทำการผิดสัญญาแต่อย่างใด
    ศูนย์ M. ก็ต้องคืนเงินตามสัญญาครับ

2. ศูนย์ B จองรถชื่อแฟนคุณ ถือว่าเป็นคนละบุคคล ไฟแนนซ์ก็ชื่อแฟนคุณด้วย ศูนย์ M. จะมาอ้างโน่นนี่ อะไรไม่ได้หรอก เพราะต่างบุคคลเลย

ส่วนขั้นตอนการขอเงินจองคืน ก็ตามที่ท่านอื่น ๆ ได้บอกไปแล้วน่ะครับ จริง ๆ แล้วไฟแนนซ์ ไม่ผ่าน ไม่ถือว่าคู่สัญญาผิดสัญญา ศูนย์ก็ต้องคืนเงินจองให้ แต่ผมเคยได้ยิน
มาจากบางบอร์ด ถึงกิตติศัพท์ ทางลบ เกี่ยวกับเรื่องเงินจองของ ศูนย์ M. นี่เหมือนกัน

ปล. แต่ถ้า จขกท. ได้รถช่วงนี้ น่าจะได้ตัว M-Sport ใช่มั๊ยครับ อิจฉามาก ๆ เลย หล่อแบบเบ็ดเสร็จ ไม่ต้องมาเหนื่อยเสียเงินเพิ่มมาแต่งหล่ออีก รถผมออกมาเร็วไป 9 ถ้าตอนนั้นรู้ว่า
ตัว M-Sport มาก็จะรอเหมือนกัน

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 08:59:22 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ความคืบหน้ายัง เดี๋ยวจะมาแจ้งให้ทราบครับ

*ถ้าได้รถแล้วจะมารีวิวให้ดูครับผม  :D :D

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 17:34:24 »
ผมว่าเขาต้องคืนนะตามกติกาเพราะแน้นไม่ผ่าน

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ก่อนซื้อ X3 จองรถไปสามคันคือ CRV G4 Top, RX270 และX3 (บีเอ็มลาดพร้าว) จองก่อนแล้วตระเวณทดลองขับทีหลัง
-ตอนจอง CRV บอกเซลให้ระบุในใบจองว่าถ้าลองแล้วไม่ชอบให้คืนจอง (ไม่แน้นเพราะวางแผนออกสด) เซลลตอกกลับมาว่าฮอนด้า (ย้ำออนด้า)คืนเงินจองทุกกรณีไม่มีเงื่อนไข เพราะฉะนั้นไม่จำเป็นต้องระบุ 2-3เดือนต่อมาบอกเซลว่าไม่เอาแล้ว อยากไปพรีเมียม เขาคืนจองภายในหนึ่งเดือน
-RX270 บอกเซลให้ระบุเงื่อนไขว่า ถ้าทดลองขับแล้วไม่ชอบหรือแน้นไม่ผ่านให้คืนจอง เซลตอบกลับ"ไม่ต้องระบุถ้าพี่ไม่ออกรถผมไม่เอาเงินพี่หรอก"  หลังลองขับและเทียบกับX3แล้วก็โทรบอกเขาเลิกจองชอบบีเอ็มมากกว่า เขาก็คืนเงินเร็วด้วยอาทิตย์เดียวเข้าบัญชีให้เลย ประทับใจมาก
-จองX3 ระบุหมดเลย ถ้าแน้นไม่ผ่าน ขับแล้วไม่ชอบ ภรรยาขับแล้วไม่ชอบต้องคืนจอง แต่ออกรถเลยไม่รู้ว่าถ้าจะเลิกจองจะได้เงินคืนหรือเปล่า แต่บอกตรงๆ สามตัวที่จองมาเซลเล็กซัสกับฮอนด้าบริการเป็นเลิศไม่มีที่ติ เซลบีเอ็มบริการไม่ได้ครึ่งของเจ้าสองเจ้าโน้นเลย ห่วยด้วยซ้ำ
มีตุกติกด้วยตอนโทรไปให้เอารถออกมาให้ลองขับ เซลบอกว่าถ้ายังไม่โอนเงินจอง จะเอารถออกไปให้ลองไม่ได้ ผมนี่ปรี้ดขึ้นเลยด่าไปสองสามประโยค แล้วบอกเขาว่าเมื่อ3-4เดือนก่อนอีก 0 อื่นเอา 525d ไปให้ลองถึงบ้าน แล้วผมก็ไม่ได้จองเขายังได้เลย ผมเลยบอกต่อว่าผมจะฟ้อง ผจก เธอเลยขอโทษขอโพยเป็นการใหญ่ แล้วก็ปรับปรุงการบริการดีขึ้น แต่ความรู้เรื่องรถก็ยังไม่ค่อยมี ถามอะไรๆก็ตอบไม่ค่อยได้เหมือนไม่ค่อยอัพเดท ที่ซื้อX3เนี่ยเพราะรถมันขายได้ด้วยตัวมันเอง ถ้าคุยกะรถรู้เรื่องนี่ผมจะจับเซลไปนั่งห่างๆเลย

ยังไงขอให้ได้เงินคืนครับ...

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 08:19:39 »
- ศูนย์ทำผิดเงื่อนไข ส่งรถให้ไม่ได้ตามกำหนด ก็ต้องคืนเงินจอง
- จริงๆศูนย์ไม่จำเป็นต้องรู้ด้วยซ้ำว่าเราไปจองที่ศูนย์อื่น แต่ถึงรู้ก็เอามาอ้างไม่ได้ เพราะศูนย์ผิดเงื่อนไขการส่งมอบตั้งแต่แรกแล้ว
- จริงๆเราจองที่ศูนย์นี้ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับภรรยาที่ไปจองศูนย์อื่นเลย ถ้าเค้าดึงรถมาให้ได้ตั้งแต่แรกก่อนเลยกำหนดรับรถก็ว่าไปอย่าง

ผมว่าเหตุผลของศูนย์เป็นข้ออ้างที่จะไม่คืนเงินจองมากกว่า ลองเจรจาดู น่าจะได้คืนครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 13:33:10 »
โทรเข้า BMW Call Center ให้เขาดำเนินเรื่องให้ครับ

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 14:10:17 »
ให้ได้รถกับศูนย์ B. วิภาวดี ก่อน (คาดว่าจะได้ 15-17 พย นี้) แล้วค่อยไปลุยเอาเงินมัดจำคืนที่ศูนย์ M. พระราม 3 ครับ คืบหน้ายังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 15:56:53 »
ไฟแน้นไม่ผ่าน ก็ต้องคืนเงินจองนะครับ

ออฟไลน์ mild-melody

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 16:57:06 »
ยังไงก็ต้องคืนเงินจองให้คะ ผิดเงื่อนไข