ผู้เขียน หัวข้อ: มีรายได้ระดับไหน ถึงจะซื้อรถยนต์ระดับกลุ่ม D ได้  (อ่าน 16165 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
Re: มีรายได้ระดับไหน ถึงจะซื้อรถยนต์ระดับกลุ่ม D ได้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 23:05:38 »
ถ้าธุรกิจอยู่ในช่วงตั้งตัวผมว่ายังไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวง มันอาจจะไปตัดการลงทุนที่จะก่อให้เกิดรายได้ในอนาคต และส่วนใหญ่ในแต่ละวันไม่มีเวลาได้ใช้รถนั่งสบายๆซักทีเลย

ผมว่ากำไรหลังหักค่าใช้จ่ายที่สำคัญๆแล้วเหลือซัก 50k+ กำลังดี

ปล.หากทำธุรกิจเกี่ยวกับสินค้า ที่่ลูกค้าส่วนใหญ่คือบุคคลธรรมดาทั่วไป การใช้รถพื้นๆจะได้ใจพวกเขามากกว่ารถแพงๆ (ในสายตาพวกเขานะ)

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: มีรายได้ระดับไหน ถึงจะซื้อรถยนต์ระดับกลุ่ม D ได้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 23:11:19 »
ถ้าโสด บ้านยังไมีต้องผ่อน รายได้ซัก 60,000 ก้อโอเคครับ
ผ่อนบ้านด้วย ขอซักแสนนึงครับ
เอาแบบสบายๆนะครับไม่ต้องมานั้งประหยัด คชจ. อย่างอื่น

ผมไม่ชอบคนที่เอาเงินมาลงกะรถหมดจนไม่เหลือไปทำอย่างอื่นเลยครับ มันดูไม่ฉลาด
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 23:22:05 »
ตอบยากครับ

แต่ถ้าอยาก และไม่ลำบากก็จัดไปครับ
ทำงานมาเหนื่อย ก็ให้รางวัลกับชีวิตบ้าง

รถเป็นของนอกกายครับ เต็มที่ก็ปล่อยออกครับ ที่ขาดทุนไปก็ชั่งมัน

แต่ที่สำคัญที่สุดสำหรับผม คือ จะทำอะไร หรือลงทุนอะไรก็แล้วแต่ คนที่อยู่ข้างหลังเรา ไม่ว่าจะ ลูก เมีย พ่อ แม่ ต้องไม่ลำบากครับ ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 00:10:16 »
เมียเป็นหมอ ผัวเป็นผู้จัดการธนาคาร  ความรู้การเงินล้ำเลิศ  อาจจะดอยหุ้นอยู่ก็ได้นะครับ ช่วงนี้ หมอวิศวะ ธนาคาร ที่ว่าเก่งนักหนา ดอยหุ้นกันเป็นแถบๆ อิอิ ;D ;D

ออฟไลน์ =Dentalist=

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 00:39:52 »
เมียเป็นหมอ ผัวเป็นผู้จัดการธนาคาร  ความรู้การเงินล้ำเลิศ  อาจจะดอยหุ้นอยู่ก็ได้นะครับ ช่วงนี้ หมอวิศวะ ธนาคาร ที่ว่าเก่งนักหนา ดอยหุ้นกันเป็นแถบๆ อิอิ ;D ;D

ผมหนึ่งในนั้น T^T
320D F30
530e G30
745le G12
x5 45e G05
981 boxster
Mazda CX8

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 07:57:28 »
ถ้าไม่ติดว่าแฟนผมกลัวขับลำบาก คงไม่ได้ซื้อ CR-V เปลี่ยนเป็น D-Max X-Series กับล้อสวยๆซักชุด ใช้งานได้หลากหลาย ไปไหนมาไหนหายห่วง ภาพลักษณ์ก็ไม่ได้แย่อะไร คนมีเงินหลายๆคนที่รู้จักก็ใช้กัน ที่สำคัญน่าจะประหยัดไปได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 08:31:43 »
งั้นผมว่าเก็บเงินเอาไว้ดาวน์เยอะๆครับจะได้ผ่อนสบายๆและจะได้มีเป้าหมายไว้ขยันหาเงินด้วย   ชีวิตที่ขาดเป้าหมายนี่มันดูเบื่อๆนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 11:08:24 »
ถ้ามีใครเสนอให้ออกกม. ก่อนซื้อสินค้าคงทนทุกครั้ง ต้องให้สรรพกรรับรองที่มาของรายได้

ผมมั่นใจครับ ว่าจะแก้ปัญหาการซื้่อบ้าน ซื้อรถ เกินตัวได้ชะงัด

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 13:16:16 »
ถ้าธุรกิจอยู่ในช่วงตั้งตัวผมว่ายังไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวง มันอาจจะไปตัดการลงทุนที่จะก่อให้เกิดรายได้ในอนาคต และส่วนใหญ่ในแต่ละวันไม่มีเวลาได้ใช้รถนั่งสบายๆซักทีเลย

ผมว่ากำไรหลังหักค่าใช้จ่ายที่สำคัญๆแล้วเหลือซัก 50k+ กำลังดี

ปล.หากทำธุรกิจเกี่ยวกับสินค้า ที่่ลูกค้าส่วนใหญ่คือบุคคลธรรมดาทั่วไป การใช้รถพื้นๆจะได้ใจพวกเขามากกว่ารถแพงๆ (ในสายตาพวกเขานะ)

เรื่องจริงครับ วันๆอยู่หลังพวงมาลัยรถปิกอัพตลอด ซื้อมาคงได้จอดอยู่ในโรงรถนานทีได้ใช้

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 14:34:41 »
รถบ้านๆทั่วๆไป จะให้ใหม่แค่ไหน ขึ้นปีที่สองหรือปลายปีที่สอง จะเริ่มไม่อยากมองหน้ามันแล้ว คราวนั้นถึงเวลาจะเทรดออกก็อยู่ที่ว่าก่อนซื้อคุณเลือกดีแค่ไหน เลือกจากอะไร

ออฟไลน์ Noom_mtb

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 15:59:07 »
เงินเดือน 3-4 หมื่น ผมว่าพอไหวอยู่นะถ้าวินัยทางการเงินคุณดี และสามารถคุมรายจ่ายได้
เก็บเงินดาวเยอะๆให้ผ่อนได้สบายๆ(สบาย สำหรับแต่ละคนมันไม่เท่ากัน) จะ 4หรือ5 ปีก็แล้วแต่
แต่ผมอยากจะแนะนำว่า ผ่อนไม่ควรเกิน 30-40% ของเงินเดือนคุณ เพราะว่าต้องเผื่อไว้
เป็นค่าใช้จ่ายที่ไม่ได้คาดการไว้ก่อนด้วยนะครับ ยกเว้นว่าคุณมีรายได้เสริมจากทางอื่นอีกก็
เป็นอีกเรื่องนึง จัดสรรดีๆ และซื้อในจังหว่ะที่พร้อมจริงๆโดยคุณไม่เดือดร้อน ใจเย็นๆนะครับดีไม่ดีคุณ
อาจจะดีใจก็ได้ถ้าหากเก็บเงินเพื่อดาวเยอะๆไปอีก 2 ปี ค่อยซื้อ ถึงตอนนั้นเค้าอัด option ใหม่ + ของแถมเพียบ
ใครจะไปรู้ 5555

ไม่ต้องไปสนครับว่าข้างบ้านจะขับรถอะไร ช่างหัวเค้าครับ เค้าไม่ได้ซื้อให้เราขับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 16:13:25 »
เงินเดือนตอบไม่ได้เลยครับ เพราะแต่ละคน มีค่าใช้จ่ายแตกต่างกันไป

ถ้าหักค่าใช้จ่ายอื่นๆแล้วยกเว้นเงินผ่อนรถ ต่ำๆก็ต้อง 60,000/เดือน เผื่อเหลือเผื่อขาด

ปล.ในเคสคุณพี่ ผมว่าบีบมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ ponganas

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 19:28:44 »

ผมหนึ่งในนั้น T^T

ผมก็ติดดอยครับ  ดอยสูงด้วยคับ  :'(

ออฟไลน์ rute

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 22:07:07 »
ตอนซื้อ D segment คันแรกก็เคยคุยๆกับน้องชายครับ...

ว่ารายได้กับราคารถควรจะสมดุลอยู่ที่ขนาดไหน...

สรุปกันได้ง่ายๆว่าหากมีรายได้สุทธิ(หลังหักค่าใช้จ่าย เงินผ่อน เงินออม แล้ว)ปีละเท่าไร...

ก็ประมาณนั้นครับ...  ;D

ออฟไลน์ kwancanoe

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 22:44:19 »
เก็บเงินไว้เยอะๆ แล้วซื้อสดครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งเครียดว่าจะต้องมีรายได้เท่าไหร่

กว่าจะเก็บเงินได้รถมันก็เปลี่ยนไปหลายรุ่นละ ตอนนั้นก็จะต้องดีกว่าตอนนี้แน่นอน แต่ที่ไม่เปลี่ยนคือราคา ยังไงรถรุ่นนี้มันก็จะราคาอยู่ประมาณนี้แหละครับ เป็นไปตามกลไกตลาด

สำหรับผม อายุ 32 พึ่งจะซื้อรถคันแรก เล็ง C-Segment ทั้งหลายที่ไม่เกิน 1.5 ล้าน ก่อนนี้(ถึงตอนนี้)ขับมอไซด์มาตลอด ซื้อสดครับ เงินเก็บล้วนๆ

การไม่เป็นหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ เชื่อผม  ;D :D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 08:13:37 »
ซื้อได้ครับ แต่กลับไปดูเงินเก็บครับ ใช้สูตร

เงินเดือนเเรกที่ทำงาน บวก เงินเดือนสุดท้ายที่รับอยู่  หารสอง แล้วเอามาคูณ อายุงานที่ทำมาครับ

ถ้ามีเงินเก็บมากกว่าที่คำนวนซื้อเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2013, 20:12:06 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ superar349

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 16:14:40 »
ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับตัวคุณครับ ไม่มีใครรู้อะไรดีเท่าตัวคุณเอง
เพราะว่าถ้าคุณซื้อแล้วเกิดปัญหาขึ้นมาคุณนั้นละที่เดือดร้อนครับ
แต่ถ่าซื้อแลัวไม่มีปัญหา ก็ตัวคุณนั้นละที่มีความสุข ฉะนั้นคนที่ต้องแคร์
มากสุดก็คือตัวคุณเองครับ อย่าได้ไปแคร์ความรู้สึกของคนอื่น
ตอนผมจะซือรถผมจะเอา TEANA คนรอบข้างไม่มีใครเห็นด้วย
ค้านกันหมดยกเว้นภรรยา แต่ผมตัดสินใจเอา TEANA ครับ
เวลาขับมันมีความสุขมากครับเพราะว่าเราขับรถที่เราเลื่อกเอง
ตอนนั้นถ้าเชื่อคนรอบข้างเวลาขับรถคงเซ็งน่าดูยิ่งเวลาขับ
ไปเจอแล้วเจอ TEANA มันจะยิ่งเซ็งมากครับ

เลือกในสิ่งที่เราชอบครับ (เหมือนเลื่อกเมียครับ...5555)

ออฟไลน์ ottojud

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 18:28:31 »
รายได้ ที่สามารถผ่อนได้ครับ ไม่ว่ารถจะราคาเท่าไหร่ ก็ผ่อนได้แบบสบายๆ

เทียน่าตัวที่แล้ว ราคา 1.55 ผม มีปัญญาผ่อนแค่ เดือนล่ะ 2 หมื่นกับแฟน

แต่ผมเก็บเงินดาว์มันได้ที่ 7 แสนกว่า เหลือจัด 9 แสน ผ่อน 4 ปี เดือนล่ะ 2 หมื่นนิดๆ ตามที่ตั้งใจ

เราก็ซื้อได้ แต่ต้องดูเหตุผลด้วยว่าซื้อมาใช้ทำอะไร เพราะที่ซื้อเพราะมีลูกคนแรก อยากได้รถใหญ่นั่งสบาย

ส่วนตอนนี้ผม อีก 2 เดือน จะเอา Odyssey 2.4JP ที่ค้างสต้อก จาก 2.5 น่าจะได้ที่ 1.9

โดยผมเอาJazz JP ขายแลก และเพิ่มเงินอีก 7  แสน น่าจะจัด ได้ซัก 7 แสน ผ่อน 4 ปี เดือนไม่ถึง 2 หมื่นครับ

ที่ซื้อรถแพงเพราะจำเป็นต้องใช้ ไม่ได้อยากสร้างภาพ ใช้วิ่งไกล ขนลูกและขนของ แต่ต้องขับสบาย เลยเลือกครับ

อ้าว จะขายJazz JP แล้วหรอครับ เหมือนคุ้นๆว่าเพิ่งซื้อมาแล้วมารีวิวในเวปนี้ไม่ถึงสองปีเลยมั้งครับ น่าเสียดาย ขายได้ราคาป่าวคับรถเล็กตอนนี้