ผู้เขียน หัวข้อ: สะบายดี...ที่เวียงจันทน์ เอารูปรถที่นั่นมาให้ชมกันครับ  (อ่าน 18580 ครั้ง)

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
รุ่นนี้...

ผมเห็นแล้วอยากจะกริ๊ดให้ดังไปถึงแขวงสะหวันนะเขตเลย (ไม่ได้กรี๊ดให้เสียลุคแบบนั้น -_-")

พ่อผมชอบมากๆ แต่ภาษีกับค่าน้ำมันคงจะต้องทำให้ผมกริ๊ดรอบ 2

555+

อยากได้อะ

ดีลเลอร์เค้าสามารถจริงๆ เก่งกว่าเกรย์มาร์เก็ตบ้านเราอี๊กกกกก
เหอๆๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Sunnook

มานั่งดูรถกันต่อครับ Mazda 626

อันนี้ฝากเป็นเกร็ดความรู้นะครับ

ป้ายทะเบียนสีเหลือง = รถยนต์นั่งส่วนบุคคล

สีดำ = รถของบริษัท ห้างร้าน

สีฟ้า = รถของราชการ

สีแดง
= รถตำรวจ

คันนี้ของผมวิ่งไม่ได้แล้วใช้งานหนักตลอด 10 ปี
ตอนนี้จอดรอซ่อมครั้งใหญ่อยู่

ออฟไลน์ JIRATH

สวยยยยยย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Chris Evn

ที่ประเทศลาวไม่มีเสียภาษีประจำปี เสียแค่ตอนซื้อรถตอนแรกเลย
แล้วที่ลาวก็ไม่มีระบบเงินผ่อน ซื้อสดอย่างเดียว ต้องรวยจริงๆนะ
อย่าง Vigo 4 ประตูนิยมสุดๆ ราคาขายเทียบเงินไทยแล้วรุ่นเกือบๆ ท๊อป 1.3 ล้านบาท  :'(
แพงไหม

แล้วฮุนไดลาวเห็นเยอะกว่า Toyota มากๆ แต่ Honda ไม่เคยเห็นซักคัน
แต่กก็แปลกใจคือ จะเห็นแต่รถใหญ่ๆ (พวก แลนครูเซอร์ พราโด้ ทุนดร้า) กับเล็กๆ(อย่าง kia picanto)
รถขนาดอย่าง Vios Jazz City Civic ไม่เคยเห็นเลย

แล้วน้ำมันที่ลาวก็แพงกว่าไทยเยอะเหมือนกัน ตอนนี้ลิตรล่ะ 40 กว่าบาท

ปล. ก๊วยเตี๋ยวชามใหญ่ พอๆกับที่ล้างหน้าเลย ผมเคยไปกินแทบไม่หมด แต่ราคาแพงเหมือนกัน (หลายหมื่นกีบ)

ออฟไลน์ WOODOOSHY

• Newbie
  • *
สงสัยที่ลาวภาษีถูก
เคยถามเจ้าของรถLEXUS LS460 ที่ประเทศลาว
เขาบอกว่า ราคา ประมาณ 4.0 ล้านอะครับ

ออฟไลน์ PREM

เเต่เเปลกดีนะที่ลาวส่วนใหญ่รถที่นั่นมักเป็น กระบะบิ๊กไซส์ 4 ประตู SUV คันโต วิ่งกันให้เกลี่อนเมืองเลย

น่าอิจฉาจัง ภาษีคงถูกน่าดู เลยได้ขับรถหรูๆกันเกลี่อน ขนาดใน กทม.ผมยังเคยเห็น S 500 เเต่ง AMG

ป้ายทะเบียน สปป. ลาว มาวิ่งให้เห็นเลย

ผมยังเคยเห็น Ferrari F430, Mercedes CL600 แล้วก็ X5 4.8i ทะเบียนลาว ขับตามมาเป็นขบวนเลยครับ
รวยจริง เห็นแล้วกิเลสพุ่ง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ที่ประเทศลาวไม่มีเสียภาษีประจำปี เสียแค่ตอนซื้อรถตอนแรกเลย
แล้วที่ลาวก็ไม่มีระบบเงินผ่อน ซื้อสดอย่างเดียว ต้องรวยจริงๆนะ
อย่าง Vigo 4 ประตูนิยมสุดๆ ราคาขายเทียบเงินไทยแล้วรุ่นเกือบๆ ท๊อป 1.3 ล้านบาท  :'(
แพงไหม

แล้วฮุนไดลาวเห็นเยอะกว่า Toyota มากๆ แต่ Honda ไม่เคยเห็นซักคัน
แต่กก็แปลกใจคือ จะเห็นแต่รถใหญ่ๆ (พวก แลนครูเซอร์ พราโด้ ทุนดร้า) กับเล็กๆ(อย่าง kia picanto)
รถขนาดอย่าง Vios Jazz City Civic ไม่เคยเห็นเลย

แล้วน้ำมันที่ลาวก็แพงกว่าไทยเยอะเหมือนกัน ตอนนี้ลิตรล่ะ 40 กว่าบาท

ปล. ก๊วยเตี๋ยวชามใหญ่ พอๆกับที่ล้างหน้าเลย ผมเคยไปกินแทบไม่หมด แต่ราคาแพงเหมือนกัน (หลายหมื่นกีบ)

เอ่อ

พี่ครับ

เท่าที่ผมเห็นนะ

Jazz ประมาณ 3-4 คัน

Accord 3-4 คัน

Stream 5-6 คัน

StepWGN Gen2 1 คัน

CR-V เห็น 2 คัน

Civic เจอ 2 คัน

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ที่ลาวถ้าเป็นรถมือสอง ก็มาจากญี่ปุ่นซะเป็นส่วนใหญ่ ลาวไ่ม่มีชายทะเล ไม่มีท่าเทียบเรือ ส่วนมากก็พักไว้ที่ไทยก่อนถูกส่งต่อไปที่ลาว
ผมเคยเข้าไปในนิคมอุตสาหกรรมแถวฉะเชิงเทรา ก็เก็บพวกนี้ไว้เยอะเลย ทั้งเก่าใหม่ มีหมด รอส่งไปลาว ไปพม่าทั้งนั้น
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ลาวธานี เป็นดีลเลอร์ ที่โตโยต้า ก็หนักใจเหมือนกัน
เพราะ เค้าหาทางลัดเลาะ เอารถมาขายเอง ได้เร็วกว่าดีลเลอร์ อีกรายนึงเสมอ

และมักจะขาย รถที่ ทางญี่ปุ่นบอกว่า ยูอย่าเพิ่งขาย เสมอๆ

อยากให้ในไทยมีดีลเลอร์แบบนี้เยอะๆจัง  ^__^