ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Subaru Forester //  (อ่าน 14821 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Subaru Forester //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 10:14:30 »
บ้าไปแล้ว!! 240 ม้า,350 นิวตัน-เมตร
แต่เจือกประหยัดที่สุดในกลุ่ม
ทำได้ไงวะครับ ซู!!!!
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Nyquist

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Subaru Forester //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 10:37:22 »
เป็น SUV ที่ดีเยี่ยมคันนึงเลย
แต่ราคาก็ไปไกลพอสมควรเลย น่าเสียดาย

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 10:40:46 »
ทำไมต้องไฟหน้าฮาโลเจนด้วยนะ :-\

ไฟหน้า เป็น HID ทั้งสองรุ่นครับ เพียงแต่ไม่ใช่โคม โปรเจคเตอร์
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 10:44:46 »
ขอบคุณมากครับ :)

ออฟไลน์ Hell GF

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 11:17:37 »
คอนโซลชุดเดียวกันกับ xv ก็หมายความว่า.......

พวก xv อยากแรง เก็บเงินรอหัวตัด for xt ได้เลยหุหุ

เสียดาย เบนซินเทอร์โบไม่มีเกียร์ m/t

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 11:20:23 »
รอบนี้มาแปลกจริงๆ ไม่มีสคูปบนฝากระโปรงหลังแล้ว ดูโหดน้อยลงไปนิด

ไม่น่าเชื่อว่า boxer turbo+cvt จะทำให้ประหยัดถึงขนาดนี้ เพราะปกติแด๊กกระจาย

ขับ4ที่ว่าสุดๆเลย มีโหมด X-modeมาใหม่เสริมความสุดเข้าไปอีก อยากลองเลยครับว่าเป็นยังไง

ปล.อยากถามท่านที่ไปลองแล้วทั้ง For XT ทั้ง X3 ตัวปัจุบัน อยากรู้ว่า2ตัวนี้เทียบกันกันแล้วเป็นยังไงครับ ถ้าเทียบกันเรื่องสมรรถนะอย่างเดียวไม่นับเรื่องออพชั่น

เพราะผมไปเปิดเจอใน bmwsociety มีแต่คนเชีย for XT บอกว่าสมรรถนะเหนือกว่าทุกด้านยกเว่นออพชั่น อยากรู้ว่าจริงแค่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2013, 12:26:08 โดย PJ" »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 11:28:20 »
แรง ประหยัด แต่หน้าตานี่ไม่ไหวครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 11:40:55 »
เป็นผมจัดตัวท็อบเลยครับชอบเครึองเทอร์โบมากกว่าครับ2ล้าน4แสนบาทbmw320iต่างแค่ไม่กีแสนครับผมเองเอาตัวforesterตัวท็อบครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ indysubaru

• **
  • don't worry be happy
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 11:59:31 »
ขอบคุณคร๊าบ เป็นตัวเลือกของผม ต่อจาก x3 ปีหน้าเลยนะครับ

ออฟไลน์ PeckPeck

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 12:40:34 »
เห็นราคา แล้วตกใจ
แรง ประหยัด เสียดายราคา T T

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 13:37:15 »
ทำไมมันแรงจังครับ  แรงกว่าซีดานหลายๆรุ่ยเลย

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 14:11:08 »
สมรรถณะสุดยอด ใหญ่ แรง ประหยัด แต่หน้าตาย้อนยุคไปหน่อย ราคาก็โดนภาษีจนซื้อไม่ลง

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 14:35:20 »
ขอบคุณครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ tonnt11

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 14:52:42 »
ขอบคุณครับ ผมชอบ forester ตัวนี้นะแต่เห็น ราคาแล้วอยากบอกให้ Subaru มาตั้งโรงงานผลิตที่เมืองไทยเถอะครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีคนซื้อ รถดี option ครบ มีคนซื้อแน่นอน  ;D ;D

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 17:27:20 »
ถ้างบถึง เลือก 2.0XT ไปเลยครับ
แต่ถ้าจะซื้อ ตัว 2.0i ผมว่า ลองขับเทียบกับ XV ดูครับ XV คุ้มกว่ามากๆครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ каваи

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 17:37:07 »
จะรอดู Clip นะครับผม XD

ออฟไลน์ SiiN

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 17:42:34 »
ขอบคุณมากครับ ;D

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 18:45:09 »
ตัวท็อปแรงน่าสนใจครับ
แต่เห็นราคาแล้วไม่ไหว

แล้วมีโอกาสที่จะประกอบที่มาเลเซียเหมือน XV มั้ยครับ ราคาจะได้ถูกลง
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ WRD79

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 19:13:39 »
สมรรถนะสุดยอดมาก ถ้าราคาลงกว่านี้นิดนึง ตลาดคงเลือกกันสนุกเลย
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 20:57:19 »
จับมาประกอบในมาเลย์ ถ้ารุ่นธรรมดาซักล้านห้า รุ่นเทอร์โบมาราคาซักฃ้านแปดแสน ยีห้ออื่นคงหนาวแน่ๆ

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 21:30:26 »
เชียร์มาประกอบไทยซะเลย
จะได้ใช้กันเยอะๆ

ออฟไลน์ JuLaJuP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 22:12:52 »
ขอบคุณสำรับรีวิวครับ เป็นรถรุ่นหนึ่งที่รออ่านรีวิวของคุณ J!MMY ครับ

โดยส่วนตัวชอบ Subaru ที่มีการใส่ใจรายละเอียดในการใช้งานเล็ก ๆ น้อย ๆ โดยเฉพาะรถในรูปแบบ station wagon
อย่างเช่น การที่ออกแบบให้เมื่อพับเบาะที่นั่งตอนหลังแล้วจะเรียบในระดับเดียวกับพื้นห้องเก็บของ
การออกแบบถาดโฟมใต้ ที่อยู่แผ่นพื้นห้องเก็บของ ให้สามารถเก็บแผ่นปิดบังสัมภาระได้พอดี
หรืออย่างใน Forester รุ่นนี้ออกแบบให้ชายประตูปิดคลุมลงมาถึงด้านล่างของตัวรถ เพื่อไม่ให้เลอะขาเวลาขึ้นลง

รวมถึงชอบแนวความคิด เครื่องยนต์ Boxer และ Symmetrical AWD อันเป็นเอกลักษณ์ของ Subaru

แต่ก็มีขัดใจในการออกแบบภายในที่แสนใจ....

ส่วนหนึ่งที่รออ่านรีวิวนี้คือ อยากเห็นคือตัวเลข อัตราเร่ง และ การบริโภคน้ำมันของเครื่องยนต์ในรุ่น XT เป็นพิเศษ
เนื่องจากถ้าเข้าใจไม่ผิด เครื่องยนต์ FA20 นี้เป็นพื้นฐานเดียวกับที่อยู่ใน BRZ ต่างกันที่มีการเพิ่ม Turbo เข้ามา
และใน Forester มีการจับคู่กับ CVT แทน

เมื่อเห็นตัวเลขที่คุณ J!MMY ทดสอบออกมาแล้ว ก็ดูดีมาก อัตราเร่งดีมาก แต่ไม่แปลกใจเท่าอัตราบริโภคน้ำมันที่ไม่ต่างกันนัก
คงต้องยกความดีให้กับ Toyota ที่แนะนำเทคโนโลยี Di มาใช้กับเครื่องยนต์ Boxer เพื่อใช้กับ Toyota 86

ส่วนตัวคิดว่า Forester รุ่นนี้เป็นรุ่นที่ใส่ option มาให้มากกว่า Subaru รุ่นอื่น ๆ แล้ว แต่ยังแอบเสียดาย EyeSight ที่ยังไม่มีมา

ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวครับ

ป.ล. ติดตามผลงานรีวิวคุณ J!MMY  และทีมงานมานาน แต่เพิ่งได้สมัครสมาชิกวันนี้ครับ ขอบคุณมากครับ และขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 23:04:58 »
ขอบคุณครับอ่านจบแล้ว สนุกมาก

นี่คือ รถสำหรับคนไม่สนใจ หน้าตา ;D อ่านแล้วนอกจากเรื่อง หน้าตา มีเรื่องติน้อย บางเรื่องเป้นเรื่องที่ผมอ่านแล้วไม่รู้สึกว่าเป้นเรื่องติด้วยเพราะผมไม่ได้ให้ความสำคัญ

ไม่นานมานี้เห็นข่าว Subaru สนใจจะมาประกอบไทย 2 รุ่นก็ดีใจแทนหลายคนครับ ถึงจะยังไม่รู้ว่าสรุปจะมามั๊ย หรือ จะเป้นรุ่นอะไร
ก็ขอให้ Subaru ไทยไปรุ่งๆนะ After service ดีๆ เผื่อผมมีโอกาสได้ควบม้าตราดาวลูกไก่   ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 03:06:15 »
ขอบคุณสำหรับ รีวิว ตามมาตรฐาน ที่ทุกคนอยากรู้ ครับ

สำหรับผม

หน้าตา ภายนอก พอใช้ได้ ออกหนุ่มกรุงวัยกลางคน แต่งตัวจะไปเที่ยวป่า
ภายใน เฉยๆ อนุรักษ์นิยม ไม่มีอะไรให้ เด่นสะดุดตา กว่าเจ้าอื่น

แรงสุด ประหยัดสุด

แต่ แพง สุด สุด  เช่นกัน

จึงขอผ่านไปก่อน

รอดู X-Trail ว่าจะเข้ารอบชิงกับ CX-5 ไหวไหม !
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ TheGTO

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 05:56:28 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NATTAWUT MOON

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 06:45:40 »
ขอบคุณ คุณจิมมี่มากครับ
เดิมทีผมก็ลังเลใจระหว่าง xv กับ forester 2.0 iL
ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วครับ
 :D กว่าจะรู้ว่าตัวเองเหมาะสมกับบุคลิกรถยนต์แบบไหนใช้เวลาเป็นปีเลยครับ

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 08:53:12 »
ถ้าทำราคาได้ 1.4 กับ 1.99 นี่จะสุดยอดมากๆ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 09:22:30 »
แรงม้ากับความประหยัดสวนทางกันเลย ถือว่าพัฒนาเครื่องยนต์มาได้สุดยอดมาก ติดที่เรื่องราคา 2 ล้านกว่านี่แหล่ะ ถ้ามีงบขนาดนั้นผมคงไป V60XC โลด

ขอบคุณมากครับ สำหรับรีวิวขั้นเทพอีก 1 ชิ้น

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 11:54:12 »
ขอบคุณคุณ J!MMY มากๆครับ
ที่ทำให้ได้รู้จักรถดีๆอีกคันหนึ่งของชาวดาวลูกไก่

แอบภูมิใจแทนเจ้าของ SUBARU ครับ
ว่าได้ขับรถที่อัตราสิ้นเปลืองเป็นมิตรกับกระเป๋าสตางค์มาก(ขึ้น)
ทั้งๆที่รถคันนี้รถทรงสูง แต่ SUBARU ยังสามารถเซตรถให้นุ่ม ให้มั่น ให้ขับดีได้อย่างลงตัว
ที่สำคัญ ขับสี่ในแบบของ SUBARU ยังคงสถิตอยู่ในรถคันนี้ ดังเช่นที่เป็นมาตลอดเสียด้วย

ถ้ามีตังค์เยอะๆเหลือๆ แล้วไม่แคร์เรื่องรูปลักษณ์ ไม่แคร์ยี่ห้อ ไม่แคร์ราคา
ซื้อรถจากสิ่งที่สัมผัสได้ล้วนๆ ผมว่าเจ้า DI TURBO น่าจะเป็นตัวเลือกที่เข้าทางมากๆ

ปล.
อย่างที่คุณ J!MMY เกริ่นตอนต้นจริงๆ
รูปลักษณ์ภายนอกของเจ๊จู อาจจะไม่งามเป็นนางสาวไทย
แต่ถ้าได้ลิ้มลองขาหมูของเจ๊แล้ว ย่อมรู้ว่าเจ๊จู นี่แหล่ะตัวจริงอีกคน
สู้เค้านะเจ๊จู !

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 15:16:50 »
ขอบคุณคร๊าบ

;) ;)