ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเส้นทาง รวมถึงสภาพถนน สายขึ้นเหนือครับ  (อ่าน 9094 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
สวัสดีครับ
ขอสอบถามเส้นทาง รวมถึงสภาพถนน สายขึ้นเหนือ หน่อยครับ
ผมมีแพลนจะเดินทางไป แม่ฮ่องสอน ปลายอาทิตย์นี้ครับ --> จะไปดูดอกบัวตองที่ดอยแม่อูคอ มีใครจะเดินทางอาทิตย์นี้เหมือนผมบ้างไหมเนี่ย เผื่อจะได้เจอกันครับ
ทีนี้ไม่แน่ใจว่า จะเลือกเส้นไหนดี ระหว่าง สาย 1 วิ่งตรงๆ เข้านครสวรรค์ กำแพงเพชร ตาก ซึ่งเท่าที่เคยไปมา ถนนเสียพอสมควร(ไม่ได้ไปมา 2 ปีแล้ว)
กับอีกสาย ที่ไปทางอุตรดิตถ์ พิษณุโลก เส้นนี้ผมเคยไปเมื่อ 2 ปีก่อน ตอนนั้น ยังขยายถนนบางช่วงอยู่เลย
มีใครใช้เส้นทางไหนเป็นประจำพอให้ข้อมูลผมได้บ้างครับ
ปล.กะว่าจะเดินทางกลางคืน ง่วงที่ไหนก็หาปั๊มนอนงีบที่นั่นครับ พาหนะ City 2012 with LPG
ปล2.เผื่อจะมีคนถามว่าทำไมไม่ขึ้นแม่ฮ่องสอนไปทาง จ.ตาก พอดีผมกะว่าจะแวะปาย กินข้าวเที่ยง กับ ไปนอนที่ปางอุ๋ง เลยตัดสินใจวิ่งเป็นวงกลมเล็กย้อนลงมาจากเชียงใหม่ครับ(อันที่จริง อยากจะไปกินข้าวซอยวัดฟ้าฮ่าม เลยตั้งเป็นจุดหมายแรก 555)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
Re: สอบถามเส้นทาง รวมถึงสภาพถนน สายขึ้นเหนือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 17:18:21 »
ผมเป็นคนเหนือสามารถตอบได้คับคุณ จขกท. เส้นทางสายกำแพง ตาก  ลำปางสภาพถนนไม่ดีจริงมีคนบ่นเยอะมากเพราะรถบรรทุกวิ่งเยอะ และอีกอย่างมันค่อนข้างอ้อมไกลด้วยด้วยคับ คนจึงนิยมใช้เส้นพิดโลก เด่นชัยแทน ส่วนที่คุณถามว่าเมืองสองปีก่อนมีอยู่ช่วงหนึ่งกำลังสร้างทาง ใช่แล้วคับนั่นคือช่วงอุตรดิตถ์-เด่นชัย แต่ปัจจุบันนี้ทางช่วงนั้นเสร็จสมบูรณ์แล้วคับ เป็นสี่เลนขับสบายมากๆและขับง่ายกว่าเส้นขุนตานนะคับ ดูรูปประกอบที่ผมแนบมาสิคับ แต่พอถึงเด่นชัยคุณจะเจอกับถนนสองเลนสวนกันยาวไปถึงแม่ทะ ลำปางเลยนะคับเพราะช่วงนี้ยังไม่ได้ทำทางประมาณซัก 50 โลได้
ส่วนทางสายกำแพง ตาก มันเป็นทางสี่เลนตลอดสายจริงแต่จะมีบางช่วงที่มันเป็นทางตรงยาว คุณควรระมัดระวังเรื่องการหลับในนะคับเพราะสองข้างทางมันมีแต่ภูเขาและเป็นทางตรงด้วยทำให้มันดูน่าเบื่อน่ะคับ แต่เส้นพิดโลกเด่นชัยทิวทัศน์จะสวยงามกว่าคับ ร่มรื่นกว่า
ความคิดผมผมว่าถ้าจะไปเชียงใหม่คุณใช้เส้นกำแพงตากดีกว่าเพราะมันเป็นเส้นทางปรกติ พอถึงลำปางก้เลี้ยวซ้ายไปเชียงใหม่ได้เลย แต่ถ้าคุณใช้เส้นพิดโลกมันก็จะเป็นการอ้อมวกกลับไปทางลำปางอีกมันก็จะไกลไปอีก ทางเส้นนี้เหมาะสมสำหรับคนไปเชียงราย พะเยา มากกว่าคับและคนเชียงรายกว่า 90 เปอร์เซ็นต์ใช้เส้นนี้มานานแล้วเพราะมันย่นระะยะทางได้มาก
ปล. ผมเข้าใจว่าที่คุณบอกว่าวิ่งเป็นวงกลมหมายถึงขาไปไปทางเด่นชัยและขากลับกลับทางตาก มันก็จะเป็นวงกลมใช่มั้ยคับ ;)

ออฟไลน์ rut191

Re: สอบถามเส้นทาง รวมถึงสภาพถนน สายขึ้นเหนือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 17:41:25 »
ช่วงนครสวรรค์-กำแพงเพชร ก็โอเคแล้วนะครับถนนซ่อมใหม่เกือบเสร็จหมดแล้ว แต่จากกำแพงเพชรไปตากอันนี้ไปทราบเพราะไม่ได้ไปครับ แต่ถ้าเทียบกับนครสวรรค์-พิษณุโลก ผมว่าไปกำแพงเพชรดีกว่านะ  แต่จากพิษณุโลกไปเด่นชัยก็โอเคเลยล่ะ 140-150สบาย เดือนที่แล้วเพิ่งไปน่านมาครับ

ปล.ถ้าเป็นผมไปเชียงใหม่ไปทางกำแพงเพชร-ตากน่ะครับ เพราะใกล้กว่า สภาพทางก็พอได้เพราะซ่อมไปหลายจุดแล้วครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 18:11:06 »
ช่วงนครสวรรค์-กำแพงเพชร ก็โอเคแล้วนะครับถนนซ่อมใหม่เกือบเสร็จหมดแล้ว แต่จากกำแพงเพชรไปตากอันนี้ไปทราบเพราะไม่ได้ไปครับ แต่ถ้าเทียบกับนครสวรรค์-พิษณุโลก ผมว่าไปกำแพงเพชรดีกว่านะ  แต่จากพิษณุโลกไปเด่นชัยก็โอเคเลยล่ะ 140-150สบาย เดือนที่แล้วเพิ่งไปน่านมาครับ

ปล.ถ้าเป็นผมไปเชียงใหม่ไปทางกำแพงเพชร-ตากน่ะครับ เพราะใกล้กว่า สภาพทางก็พอได้เพราะซ่อมไปหลายจุดแล้วครับ

ใช่ฮะๆ ช่วงคอนหวัน-พิจิตรทางแย่มากๆทั้งขาขั้นขาล่องโดยเฉพาะช่วงเข้าเขตจังหวัดพิจิตรทางจะเป็นหลุมบ่อค่อนข้างเยอะ แถมเป็นทางตรงยาวด้วยช่วงตั้งแต่อำเภอ บึงนาราง โพทะเล จนถึงโพธิ์ประทับช้าง ทางช่วงนี้ให้ระวังให้มากนะคับมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นบ่อยมากๆเป็นข่าวบ่อยครั้งจากการหลับใน
ส่วนช่วงที่ว่าทำความเร็วได้ 140-150 จะเป็นช่วงตั้งแต่เข้าเขตอำเภอวัดโบสถ์ พิดโลกไปจนถึงอำเภอเมืองอุตรดิตถ์คับ ช่วงนี้ทางดีมากๆ ใครอยากจะเทสต์ความเร็วรถสามารถทำได้ช่วงนี้นะคับแต่ต้องระวังสองข้างทางนะคับเพราะกลัวจะมีสัตว์เลี้ยงโผล่มาได้แต่ทางช่วงนี้ขับรถสนุกจริงคับ ผมไปหลายครั้งแล้วเวลาไปพิดโลก ;)

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 18:33:11 »
จากกรุงเทพมาเชียงใหม่   ก็ต้องมาทางตากอยู่แล้ว  จะอ้อมโลกไปทางพิษณุโลกทำไม  ทางมันก็ไม่ใช่จะเลวร้ายมากหรอกคับ  ถ้ากลัวว่าทางไม่ดีก็วิ่งกลางวันเอา ปลอดภัยดี  ยิ่งคนไม่ชำนาญทาง  แนะนำให้วิ่งกลางวันครับ  ถึงเชียงใหม่เย็นวันเสาร์ไปถนนคนเดินต่อเลยเช้าอาทิตย์ค่อยออกเดินทาง

ข้าวซอยฟ้าฮ่าม!!!!!รสชาติมันไม่เหมือนเดิมแล้วหล่ะ  ลองหาที่ใหม่ๆ อร่อยๆก็มีเยอะคับ   ก๋วยเตี๋ยว 5 บาทก็น่าลองน่ะคับ

ออฟไลน์ Aomui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 19:18:13 »
ไปจาก กทม ก็ไปทางกำแพงเพชร-ตากเลยครับ  ผมวิ่งกรุงเทพ-เชียงใหม่ทุกเดือน ไปทางพิษณุโลก ไปเจอทางแถวเเพร่ไม่ชำนาญทางอันตรายมากๆครับ เป็นทางภูเขาโค้งเยอะครับ เส้นทางนี้ไว้วิ่งไปพะเยา-เชียงรายครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 19:22:59 »
ผม จขกท นะครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ
คุณ phraeboy_mz2 อันที่จริง ผมขึ้นเหนือทุกปีแหละครับ มียกเว้นก็ปีที่แล้วที่ไปอีสานแทน ที่มาโพสถามก็เพราะกังวลเรื่องหลุมนี่แหละครับ เพราะเดินทางกลางคืน กำลังลังเล ว่าจะขับรวดเดียวถึงเชียงใหม่เลยดีไหม หรือว่าจะใช้วิธีเดิม หาที่งีบเวลาง่วงจัดๆ ปกติผมวิ่งเส้นกำแพงเพชร ตาก นี่แหละครับ เพียงแต่ 2 ปีก่อน หาข้อมูลแล้วเส้นนี้มันเน่ามาก เลยลองวิ่งไปทางอุตรดิตถ์ดูครับ แต่พอเห็นคำตอบแล้ว วิ่งเส้นเดิมแล้วกัน ถึงจุดถนนห่วยค่อยชะลอ
ส่วนวงกลมเล็กที่ผมว่า คือวงกลมเล็ก แม่ฮ่องสอนครับ จาก เชียงใหม่ ไป ปาย ปางอุ๋ง ตัวเมืองแม่ฮ่องสอน ดอยแม่อูคอ แล้วก็ลงมาทางแม่แจ่ม ครับ

คุณ rut191 ผมคงไปเส้นกำแพงเพชรเหมือนเดิมแหละครับ

คุณ muying เรื่องระยะทาง ผมไม่เกี่ยงครับ เพราะมันไม่ได้ไกลกว่ากันเป็นร้อยก.ม. ถ้าหลุมน้อยกว่า อย่างน้อยก็ได้ถนอมรถตัวเองครับ เผลอๆ ทำเวลาได้ดีกว่า ค่อยๆหยอดอีกครับ อีกอย่างการขับไปเส้นใหม่ๆ มันก็เหมือนเราได้สำรวจ ได้เห็นประสบการณ์อะไรใหม่ๆด้วยครับ พอดีผมเป็นคนชอบขับรถเที่ยว ส่วนที่แนะว่าวิ่งกลางวัน คงจะไม่ทันครับ เพราะทริปนี้ผมมีเวลาจำกัดแค่ 4 วันเองครับ มนุษย์เงินเดือน ลางานมากก็เกรงว่าจะโดนเพ่งเล็งเอา 555 วันแรกนี่แหละ วัดความอึด จาก ศรีราชา เป้าหมายคือ ไปนอนที่ปางอุ๋ง พันกว่าก.ม. คาดว่าไปถึงคงสลบ 555

คุณ Aomui ผมว่าเส้นนี้วิวสวยนะครับ 3 ปีก่อน ผมไปเส้นนี้ 2 รอบ ไปดอยแม่สลอง กับไปแพร่ ที่สำคัญขับรถสนุกทีเดียว เพียงแต่ตอนนั้นไปตอนกลางวัน ไม่รู้ว่าเส้นนี้กลางคืนเปลี่ยวขนาดไหน  

ไว้ยังไง ผมน่าจะมาโพสกระทู้ ทริปเที่ยวแม่ฮ่องสอนแล้วกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2013, 19:27:40 โดย mongolias »

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 19:28:30 »
เพิ่งไปมาเดือนที่แล้ว เส้นกำแพงเพชร ถนนเน่าครับ เป็นหลุมและผิวจราจรไม่เรียบเยอะ มีการปรับปรุงไปบางส่วน มีด่านให้ชะลอเยอะ แต่ขับชิวๆ สบายๆ รถไม่เยอะเท่าเส้นไปอีสาน แต่ผมไปแค่กรุงเทพ-เชียงใหม่ ข้อเสียจากการขับกลางคืนคือ บางที่จะไม่มีไฟเลย มืดมากๆ ผมใช้cityเหมือนกัน ไฟเข็มไมล์สว่างมากจนแยงตา ทั้งๆที่ปกติขับในเมือง ไม่แยงตาเท่านี้เลย สงสัยรอบข้างมันมืดเกินไปล่ะมั้ง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 19:37:23 »
ขอบคุณครับคุณ gundam126 ทริปนี้เป็นทริปขึ้นเหนือครั้งแรก ของเจ้า City ของผมครับ(อันที่จริง รถเมีย) ที่ต้องมาถามก็เพราะรถเมียนี่แหละ เอาไปตกหลุมแรงๆ อาจจะมีปัญหาครอบครัวตามมาได้ 555 ถ้าเป็นรถตัวเองนี่ไม่ลังเลครับ วิ่งไปทางกำแพงเพชรแน่นอน

ปกติผมใช้ Jazz GD แต่ตอนนี้ปลดระวาง เอาไว้วิ่งไปทำงานอย่างเดียว เพราะใช้งานค่อนข้างหนัก (7 ปี 3 เดือน ซัดไปแล้ว 2.75 แสนก.ม.) เจ้านี่ไปมาเกือบจะทั่วประเทศแล้ว เหนือสุดก็แม่ฮ่องสอน ใต้สุดก็ภูเก็ต แต่ตอนนี้เลยใช้วิ่งแค่ แปดริ้ว ชลบุรี กรุงเทพฯ 555 เกินกว่านั้น City รับผิดชอบครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 20:01:33 »
กำแพงเพชร ตาก มีหลุมอยู่บ้าง แต่ดีกว่าเดิม(หลังน้ำท่วม) เยอะมากแล้วครับ
พอไปได้ เทียบก็คงพอๆกับเส้นสายใต้แหละครับ ขวาตลอดก็พอไหว
อัดลมยางแข็งๆหน่อยก็พอได้ครับ
ปอลิง ช่วงกำแพง สลกบาตร มีด่านลอย ส่องเรดาร์ ว.ดักจับ ยังไงก็ระวังด้วยครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:35:51 »
มาจากศรีราชา ถ้าชอบขับเส้นทางใหม่ๆ ไม่ลองวิ่งทางปราจีนข้ามเขาใหญ่ ผ่านโคราช วิ่งเส้น201 ผ่านชัยภูมิ ไปชุมแพ ขึ้นนำ้หนาว ผ่านเขาค้อ เข้าพิดโลก เส้นทางสวยที่สุดแต่เขาเยอะ และคงจะเหนื่อยโข

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:57:10 »
ผม จขกท นะครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ
คุณ phraeboy_mz2 อันที่จริง ผมขึ้นเหนือทุกปีแหละครับ มียกเว้นก็ปีที่แล้วที่ไปอีสานแทน ที่มาโพสถามก็เพราะกังวลเรื่องหลุมนี่แหละครับ เพราะเดินทางกลางคืน กำลังลังเล ว่าจะขับรวดเดียวถึงเชียงใหม่เลยดีไหม หรือว่าจะใช้วิธีเดิม หาที่งีบเวลาง่วงจัดๆ ปกติผมวิ่งเส้นกำแพงเพชร ตาก นี่แหละครับ เพียงแต่ 2 ปีก่อน หาข้อมูลแล้วเส้นนี้มันเน่ามาก เลยลองวิ่งไปทางอุตรดิตถ์ดูครับ แต่พอเห็นคำตอบแล้ว วิ่งเส้นเดิมแล้วกัน ถึงจุดถนนห่วยค่อยชะลอ
ส่วนวงกลมเล็กที่ผมว่า คือวงกลมเล็ก แม่ฮ่องสอนครับ จาก เชียงใหม่ ไป ปาย ปางอุ๋ง ตัวเมืองแม่ฮ่องสอน ดอยแม่อูคอ แล้วก็ลงมาทางแม่แจ่ม ครับ

คุณ rut191 ผมคงไปเส้นกำแพงเพชรเหมือนเดิมแหละครับ

คุณ muying เรื่องระยะทาง ผมไม่เกี่ยงครับ เพราะมันไม่ได้ไกลกว่ากันเป็นร้อยก.ม. ถ้าหลุมน้อยกว่า อย่างน้อยก็ได้ถนอมรถตัวเองครับ เผลอๆ ทำเวลาได้ดีกว่า ค่อยๆหยอดอีกครับ อีกอย่างการขับไปเส้นใหม่ๆ มันก็เหมือนเราได้สำรวจ ได้เห็นประสบการณ์อะไรใหม่ๆด้วยครับ พอดีผมเป็นคนชอบขับรถเที่ยว ส่วนที่แนะว่าวิ่งกลางวัน คงจะไม่ทันครับ เพราะทริปนี้ผมมีเวลาจำกัดแค่ 4 วันเองครับ มนุษย์เงินเดือน ลางานมากก็เกรงว่าจะโดนเพ่งเล็งเอา 555 วันแรกนี่แหละ วัดความอึด จาก ศรีราชา เป้าหมายคือ ไปนอนที่ปางอุ๋ง พันกว่าก.ม. คาดว่าไปถึงคงสลบ 555

คุณ Aomui ผมว่าเส้นนี้วิวสวยนะครับ 3 ปีก่อน ผมไปเส้นนี้ 2 รอบ ไปดอยแม่สลอง กับไปแพร่ ที่สำคัญขับรถสนุกทีเดียว เพียงแต่ตอนนั้นไปตอนกลางวัน ไม่รู้ว่าเส้นนี้กลางคืนเปลี่ยวขนาดไหน  

ไว้ยังไง ผมน่าจะมาโพสกระทู้ ทริปเที่ยวแม่ฮ่องสอนแล้วกันครับ
จากสีชาเช่นกัน มาลองแนะนำโดยให้วิ่งสายเอเชียแล้วไปเลี้ยวเข้าอุทัยธานี วิ่งเข้าตัวอ.ลานสัก ก่อนถึงตัวอ.เลี้ยวชวาเข้าเส้น 3456 เข้าชุมตาบง - ปางศิลา - วังเจ้า ไปจรบสายเอเชียแล้ววิ่งเข้าปายตามแพลนของ จขกท ทางโดยรวมสภาพดีแต่เป็นการวิ่งสวนเลน ปั๊มพอหาได้ ออกตัวก่อนถ้ากลางคืน ก้ออย่าวิ่งเลย เปลี่ยวแหล่งชุมชนออกจะห่างๆ ลองวัดระยะในกูเกิ้ล ไกลจากเส้นหลัก 80-90กิโล
ปล.2 ชิึ้นทางแม่สอดก้อได้อีกทาง แต่กลางคืนไม่น่าวิ่งคับ จากแม่สอดไปเเล้วมันโหวงเหวง ถ้ามีเพื่อนๆไปมากกว่า 1คันก้อค่อยไปดีกว่าคับ จะคอชมรีวิวเส้นขากลับที่จะลงทางแม่แจ่มคับ

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:00:10 »
เพิ่งไปเชียงใหม่มา ไปเส้นกำเเพง-ตากเลยครับ...มีขับสวนเลนประมานไม่กี่กิโลหลังจากนั้น..ใช้ควาเร็วตามสไตร์เลยครับ ^^
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:12:14 »
โอ้ คนมาตอบเยอะกว่าที่คาดแฮะ
คุณ delete ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และคำเตือนครับ ไม่รู้ว่าช่วงกลางคืน หรือเช้ามืดนี่พี่ตั้มยังจะขยันทำงานหรือเปล่าครับ 555
คุณ tierak เกรงว่าถ้าไปเส้นที่คุณแนะนำ คงจะสลบก่อนถึงเชียงใหม่ล่ะสิครับ อันนี้อ้อมไปหน่อย และเขาค้อนี่ ผมไปจนเอียนแล้วครับ ช่วงต้นปีก็ไปเป็นรอบที่ 5 ในรอบ 3 ปีแล้ว 555
คุณ CBC เส้นที่แนะน่าสนใจครับ แต่เกรงว่าจะมืด + เปลี่ยวไปหน่อย เพราะไปคันเดียวครับ คงพยายามเกาะเส้นหลักไว้มากกว่า
คุณ Coat145 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ว่าแต่เส้นนี้มีเลนสวนด้วยเหรอครับ แสดงว่ามีทำถนนบางจุดสิครับ 

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 00:15:19 »
มาจากศรีราชา ถ้าชอบขับเส้นทางใหม่ๆ ไม่ลองวิ่งทางปราจีนข้ามเขาใหญ่ ผ่านโคราช วิ่งเส้น201 ผ่านชัยภูมิ ไปชุมแพ ขึ้นนำ้หนาว ผ่านเขาค้อ เข้าพิดโลก เส้นทางสวยที่สุดแต่เขาเยอะ และคงจะเหนื่อยโข

ถ้าอยากลองไปทางนี้ ช่วงนี้อย่าเลยคับ มันทำถนน ตั้งแต่ เขาค้อยันวังทองเลยคับ 55

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 20:37:02 »

ใช่ฮะๆ ช่วงคอนหวัน-พิจิตรทางแย่มากๆทั้งขาขั้นขาล่องโดยเฉพาะช่วงเข้าเขตจังหวัดพิจิตรทางจะเป็นหลุมบ่อค่อนข้างเยอะ แถมเป็นทางตรงยาวด้วยช่วงตั้งแต่อำเภอ บึงนาราง โพทะเล จนถึงโพธิ์ประทับช้าง ทางช่วงนี้ให้ระวังให้มากนะคับมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นบ่อยมากๆเป็นข่าวบ่อยครั้งจากการหลับใน
ส่วนช่วงที่ว่าทำความเร็วได้ 140-150 จะเป็นช่วงตั้งแต่เข้าเขตอำเภอวัดโบสถ์ พิดโลกไปจนถึงอำเภอเมืองอุตรดิตถ์คับ ช่วงนี้ทางดีมากๆ ใครอยากจะเทสต์ความเร็วรถสามารถทำได้ช่วงนี้นะคับแต่ต้องระวังสองข้างทางนะคับเพราะกลัวจะมีสัตว์เลี้ยงโผล่มาได้แต่ทางช่วงนี้ขับรถสนุกจริงคับ ผมไปหลายครั้งแล้วเวลาไปพิดโลก ;)

อ๋อๆลืมไปครับพอช่วงเลยอุตรดิตถ์ไปมันเป็นเขา แต่ถนนดีเลยล่ะ

ออฟไลน์ Berkin

• Jr. Member
  • **
    • facebook.com/CHeNlKachen
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 00:07:12 »
เส้นอุตรดิถ์
ช่วงเด่นชัย จ.แพร่ ถึง เกาะคา จ.ลำปาง เป็นทางเลนสวน เขาพระพรึง เรียกแบบนี้รึปล่าวไม่แน่ใจ มักจะมี รถพ่วง 18 ล้อ รถทัวร์ รถบรรทุก นำหน้าหน้าตลอดประกอบกับทางเป็นภูเขาขึ้นลงและเป็นทางโค้ง รถบรรทุกที่หนักมากจะขึ้นเนินช้า
หนักหน่อยก็แทบคลาน สองข้างทางเป็นป่ากับเหวเนินชันๆ คือถ้าแซงแล้วกะไม่ดีหลบลงข้างทางนี่ก็ต้นไม้ หิน เหว
 การแซงอะไรจึงเป็นเรื่องที่ทำลำบากมากเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย
 ยิ่งเป็นกลางคืนละก็ การลงทุนเสี่ยงเหลือเกินนนนนน เต้นนรารัก

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 13:14:36 »
เดี๋ยวคืนนี้ผมออกเดินทาง แล้วจะมารายงานสภาพถนน รวมถึงรีวิวสั้นๆครับ