ผู้เขียน หัวข้อ: M sport คืออะไร?  (อ่าน 24501 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
Re: M sport เห็นเรียกกันจัง ... มันคืออะไรฟร่ะ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 23:02:23 »
จริงๆผมชอบALPINAมากกว่าครับ

ALPINA ผมก็ชอบครับ  ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: M sport เห็นเรียกกันจัง ... มันคืออะไรฟร่ะ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 23:03:34 »

หลังจาก E39 สำหรับ 5  และ  E36 สำหรับ 3 แล้ว  ผมว่า alpina มันหมดยุคไปละครับ ดู E90 หรือ F30 ที่ออกมา มันจะดูแก่ไปหน่อย ขนาดรถออกเฉี่ยวมาก ยังออกมาแก่ได้  F10 หรือ F01 ยิ่งไปกันใหญ่

F30 กะ F10 ตอนนี้ต้อง M performance เท่านั้นละครับ

แต่ M performance กับชุดแต่ง M3  M5 ก็คนละตัวนะ M แท้ๆ สวยมากมาย

ใช่ครับพี่ Monn ตัว M จริงๆ จะเป็นอีกทรงเลย
ถ้ายังจำได้ ผมเคยเอารูป 550i M sport กับ M5 มาให้ทายกัน
แค่ fender ก็ต่างเยอะแล้วครับ

ก็จะอ้างถึงกระทู้นั้นแหละ ว่าถ้าไม่ใช่รุ่น M# ก็ใส่ชุดแต่ง M Sport ได้จะดุที่สุดครับ แต่ไม่ต้องทำเป็นแปลงโฉมนอกแต่เครื่องจริงแรงไม่เท่า มันไม่ใช่อ่ะ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

Re: M sport คืออะไร?
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 23:04:49 »

ALPINA ผมก็ชอบครับ  ;)

นานาจิตตังครับ เเร้วเเต่คนชอบ

ถ้างบประมาณนี้ ผมก็เล็งไปที่ alpina กับ harmann เหมือนกัน ชุด m มันดูเเสตนดาร์ดไปนิด

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 23:07:41 »

หลังจาก E39 สำหรับ 5  และ  E36 สำหรับ 3 แล้ว  ผมว่า alpina มันหมดยุคไปละครับ ดู E90 หรือ F30 ที่ออกมา มันจะดูแก่ไปหน่อย ขนาดรถออกเฉี่ยวมาก ยังออกมาแก่ได้  F10 หรือ F01 ยิ่งไปกันใหญ่

F30 กะ F10 ตอนนี้ต้อง M performance เท่านั้นละครับ

แต่ M performance กับชุดแต่ง M3  M5 ก็คนละตัวนะ M แท้ๆ สวยมากมาย

ใช่ครับพี่ Monn ตัว M จริงๆ จะเป็นอีกทรงเลย
ถ้ายังจำได้ ผมเคยเอารูป 550i M sport กับ M5 มาให้ทายกัน
แค่ fender ก็ต่างเยอะแล้วครับ

ก็จะอ้างถึงกระทู้นั้นแหละ ว่าถ้าไม่ใช่รุ่น M# ก็ใส่ชุดแต่ง M Sport ได้จะดุที่สุดครับ แต่ไม่ต้องทำเป็นแปลงโฉมนอกแต่เครื่องจริงแรงไม่เท่า มันไม่ใช่อ่ะ
ใช่ครับผมว่า มันแอบน่าอายนะครับถ้า แปลงเป็น M3,M4,M5,M6 แต่เครื่อง 2000cc 4สูบ :P

ออฟไลน์ Jonbaba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 23:07:59 »
กระทู้ความรู้ดีๆ

อยากทราบเรื่อง m performance kit คับหรือชุดอัพเกรดเครื่องยนต์ให้มีแรงม้าหรือแรงบิดเพิ่มขึ้นคับ

เท่าที่ทราบ 320d ถ้าใส่แล้วจะได้แรงม้าเพิ่มเป็น 200 แรงม้า

แต่ที่อยากรู้คือชุดนี้สามารถใส่กับรุ่นอื่นเช่น 3gt ได้มั้ย และพวก 320i มีชุดแบบนี้มั้ยคับ

มีคำถามเพิ่มเติมคับ
320i base สามารถให้ศูนย์ใส่ชุด m แบบครบๆรวมช่วงล่างปรับได้จากศูนย์ ทำได้มั้ยและคุ้มค่ามั้ยคับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 00:24:20 »
มีคำถามเพิ่มเติมคับ
320i base สามารถให้ศูนย์ใส่ชุด m แบบครบๆรวมช่วงล่างปรับได้จากศูนย์ ทำได้มั้ยและคุ้มค่ามั้ยคับ

ทำได้ครับ...ถ้าจำไม่ผิดครบเลย คืออประมาณ 700,000 บาท ไม่แน่ใจว่ารวมค่าแรงรึยังนะครับ

คุ้มมั้ย...ก็ลองเอาไปกองไว้ข้างๆ Honda City ตัวท็อปดูละกันครับ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ hemp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 01:02:04 »
ใช้  328i ครบ 10000โล แล้วคับ  :'(
กำลังอยากทำช่วงล่างใหม่คับ เห็นราคา M suspension 124,500 บาท แล้ว อยากถามว่าถ้าเทียบกับพวก kw , bilstein 
ต่างกันมากไหมคับ แล้วถ้าเปลี่ยนเป็น kw `bsi จะหมดไหมคับ

ปล.f30ใครเวลาขับขึ้นลูกคลื่นเวลาลงมีเสียงกึกๆแถวซุ้มล้อหน้าหรือพวงมาลัยไหมคับ  8) ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ !ceman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 07:44:40 »
ใช้  328i ครบ 10000โล แล้วคับ  :'(
กำลังอยากทำช่วงล่างใหม่คับ เห็นราคา M suspension 124,500 บาท แล้ว อยากถามว่าถ้าเทียบกับพวก kw , bilstein  
ต่างกันมากไหมคับ แล้วถ้าเปลี่ยนเป็น kw `bsi จะหมดไหมคับ

ปล.f30ใครเวลาขับขึ้นลูกคลื่นเวลาลงมีเสียงกึกๆแถวซุ้มล้อหน้าหรือพวงมาลัยไหมคับ  8) ขอบคุณคับ

ส่วนตัวใช้ KW V3 อยู่ครับไม่เคยใช้ตัวช่วงล่าง M suspension เลยสามารถตอบได้แค่ในส่วนของ KW ตามความรู้สึกนะครับ

1.ตัวสตัรท สามารถปรับสูงต่ำ ปรับBump Reboundได้ละเอียดมากๆครับ
2.ตอนผมใส่เซทไว้ที่ค่ากลางเพื่อรันอินตัววาวล์ในโชค์อยู่ครับ ความรู้สึกนุ่มหนึบครับ ไม่แข็งกระด้างเป็นไม้กระดาน แข็งกว่าโชคเดิมนิดนึงแต่หนึบกว่าจังหวะเปลี่ยนเลนส์รถไม่ย้วยครับ
3.เรื่องBSI ตอนแรกก็ซีเรียสนะครับ แต่ผมเปลี่ยนล้อด้วย ก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนโชคตามไปด้วยเลยแล้วเก็บของเดิมโรงงานไว้หมดครับเผื่อมีปัญหาจริงๆค่อยใส่แล้วเอากลับไปเครม เท่าที่ทราบมาBSIจะหมดแค่ส่วนที่เราทำกับส่วนควบ แต่เครื่องยนต์ไม่ได้ไปทำอะไรก็ยังมีBSIเหมือนเดิมครับ
4.ความคุ้มค่าถ้าไม่ได้มองถึง BSI ผมว่าคุ้มนะครับราคาถูกกว่าที่ข้างต้นมากอยู่ครับ แล้วสามารถเซทค่าตามใจเราได้เลย แล้วKWซื้อกับตัวแทนจำหน่ายมีรับประกัน2ปีด้วยครับ ;)

ใส่แล้วขับสนุกมั่นใจขึ้นเยอะครับ แต่โช๊คแต่งทำใจนิดนึงนะครับใส่แล้ว ปรับสูงสุดแล้วก็จะเตี้ยกว่าของเดิมอยู่นะครับ แต่เคยเห็นทางร้านบอกสามารถทำSpacerมารองให้สูงเท่ารถเดิมได้ครับ

ชุด M Performance ถ้าสนใจลองเข้าไปถามโชว์รูมดูครับ เลือกใส่บางชิ้นได้ของผมได้มาจะมีโปรโมชั่นลดราคาสำหรับรถที่ออกมาไม่เกิน6เดือนครับ ถ้าเกินกว่านั้นจะได้ราคาเต็มปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2013, 07:47:28 โดย !ceman »

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 08:44:23 »
ใช้  328i ครบ 10000โล แล้วคับ  :'(

ปล.f30ใครเวลาขับขึ้นลูกคลื่นเวลาลงมีเสียงกึกๆแถวซุ้มล้อหน้าหรือพวงมาลัยไหมคับ  8) ขอบคุณคับ

เพิ่มเติมนิดนึงว่าช่วงล่าง M ในชุด M performance นี้ไม่ใช่ช่วงล่าง Adaptive M ที่ติดตั้งมาใน 328i M Sport ใหม่นะครับผม

ตัว Adaptive M ต้องติดตั้งมาจากโรงงานเลย ติดตั้งเพิ่มทีหลังไม่ได้ครับ (หรือได้ก็คงจะวุ่นวายและแพงมาก)

ปล. ถ้าทราบอยู่แล้วต้องขออภัยด้วยคร้าบบบบ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ hemp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 09:35:40 »
ใช้  328i ครบ 10000โล แล้วคับ  :'(

ปล.f30ใครเวลาขับขึ้นลูกคลื่นเวลาลงมีเสียงกึกๆแถวซุ้มล้อหน้าหรือพวงมาลัยไหมคับ  8) ขอบคุณคับ

ส่วนตัวใช้ KW V3 อยู่ครับไม่เคยใช้ตัวช่วงล่าง M suspension เลยสามารถตอบได้แค่ในส่วนของ KW ตามความรู้สึกนะครับ

1.ตัวสตัรท สามารถปรับสูงต่ำ ปรับBump Reboundได้ละเอียดมากๆครับ
2.ตอนผมใส่เซทไว้ที่ค่ากลางเพื่อรันอินตัววาวล์ในโชค์อยู่ครับ ความรู้สึกนุ่มหนึบครับ ไม่แข็งกระด้างเป็นไม้กระดาน แข็งกว่าโชคเดิมนิดนึงแต่หนึบกว่าจังหวะเปลี่ยนเลนส์รถไม่ย้วยครับ
3.เรื่องBSI ตอนแรกก็ซีเรียสนะครับ แต่ผมเปลี่ยนล้อด้วย ก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนโชคตามไปด้วยเลยแล้วเก็บของเดิมโรงงานไว้หมดครับเผื่อมีปัญหาจริงๆค่อยใส่แล้วเอากลับไปเครม เท่าที่ทราบมาBSIจะหมดแค่ส่วนที่เราทำกับส่วนควบ แต่เครื่องยนต์ไม่ได้ไปทำอะไรก็ยังมีBSIเหมือนเดิมครับ
4.ความคุ้มค่าถ้าไม่ได้มองถึง BSI ผมว่าคุ้มนะครับราคาถูกกว่าที่ข้างต้นมากอยู่ครับ แล้วสามารถเซทค่าตามใจเราได้เลย แล้วKWซื้อกับตัวแทนจำหน่ายมีรับประกัน2ปีด้วยครับ ;)

ใส่แล้วขับสนุกมั่นใจขึ้นเยอะครับ แต่โช๊คแต่งทำใจนิดนึงนะครับใส่แล้ว ปรับสูงสุดแล้วก็จะเตี้ยกว่าของเดิมอยู่นะครับ แต่เคยเห็นทางร้านบอกสามารถทำSpacerมารองให้สูงเท่ารถเดิมได้ครับ

ชุด M Performance ถ้าสนใจลองเข้าไปถามโชว์รูมดูครับ เลือกใส่บางชิ้นได้ของผมได้มาจะมีโปรโมชั่นลดราคาสำหรับรถที่ออกมาไม่เกิน6เดือนครับ ถ้าเกินกว่านั้นจะได้ราคาเต็มปกติ
ขอบคุณมากคับ ส่วน kw ผมมองรุ่น street comfort อ่ะคับ
เห็นบอกว่านุ่มกว่า v3 คับ v3คงโหดน่าดู รบกวนpmราคาค่าเสียหายให้ทีได้ไหมคับ ขอบคุณคับ

เพิ่มเติมนิดนึงว่าช่วงล่าง M ในชุด M performance นี้ไม่ใช่ช่วงล่าง Adaptive M ที่ติดตั้งมาใน 328i M Sport ใหม่นะครับผม

ตัว Adaptive M ต้องติดตั้งมาจากโรงงานเลย ติดตั้งเพิ่มทีหลังไม่ได้ครับ (หรือได้ก็คงจะวุ่นวายและแพงมาก)

ปล. ถ้าทราบอยู่แล้วต้องขออภัยด้วยคร้าบบบบ
ยังไม่ทราบคับ ขอบคุณมากคับ ถ้าอย่างนี้ไป kw ดีกว่า ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 12:13:36 »
ต้อง M power ไปยัด G-power ถึงจะสุดครับของ bmw  ;D ;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 12:56:52 »
ไม่รู้ทำเวรกรรมอะไรไว้ผมเจอพวกMทั้งแท้ทั้งแต่งปาดประจำจนเกลียดไปเลย

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 16:29:52 »
ไม่รู้ทำเวรกรรมอะไรไว้ผมเจอพวกMทั้งแท้ทั้งแต่งปาดประจำจนเกลียดไปเลย

ใจเย็นๆ ไว้ครับ แวะปั๊ม ซื้อเอ็มสปอร์ตดับอารมณ์ซักขวด 55

ออฟไลน์ !ceman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 22:19:55 »

ขอบคุณมากคับ ส่วน kw ผมมองรุ่น street comfort อ่ะคับ
เห็นบอกว่านุ่มกว่า v3 คับ v3คงโหดน่าดู รบกวนpmราคาค่าเสียหายให้ทีได้ไหมคับ ขอบคุณคับ

ยังไม่ทราบคับ ขอบคุณมากคับ ถ้าอย่างนี้ไป kw ดีกว่า ;)

แนะนำ KW V3 INOX ไปเลยครับสุดๆจบๆไปเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 16:10:12 »
ละเอียดมากครับ

สำหรับ 328i M Sport ราคาเดิมนี่คุ้มโคตรคุ้มเลย

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 18:19:10 »
อยากสอบถามแฟนๆ alpina หน่อยครับ เรื่องเครื่องยนต์ อยากรู้ว่าเค้าเอาตัวไหนเป็น base ไปจูนไปโมในส่วนไหนบ้างเห็นเมื่อก่อนจะเอาตัวท๊อปสุดไปทำ

เห็นแรงม้าแล้วสยองน้องๆ M เลย

อย่าง F30 B3 BITURBO ตัวนี้6สูบ 3.0L biturbo
Max output (kW / hp / 1/min)   : 301 / 410 / 5500-6250
Max torque (Nm / 1/min)           : 600 / 3000-4000

http://www.alpina-automobiles.com/en/models-alpina/b3-biturbo/technical-data/saloon.html