ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบแก้วรถสีขาวคุ้มมั้ยครับ  (อ่าน 6143 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• Jr. Member
  • **
เคลือบแก้วรถสีขาวคุ้มมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 11:41:10 »
3หมื่นบาท คุ้มมั้ยครับ พิจารณาในแง่ เป็นมันเงาวับจับใจ กับ สีรถไม่เหลือง

ริ้วรอยไม่เน้นมาก เพราะถ้าไปขูดมามันก็คงเป็นรอยอยู่ดี   :D

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: เคลือบแก้วรถสีขาวคุ้มมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 11:51:34 »
เป็นผมไม่ทำใช้ไปเรื่อยๆ

เก็บตังอีกหน่อยทำสีใหม่ทั้งคันได้เลย

ออฟไลน์ ArM 159

• **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
Re: เคลือบแก้วรถสีขาวคุ้มมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 13:13:51 »
ผมว่ามันแล้วแต่คนเลยครับ  ;D

ถ้าเราเป็นคนไม่ค่อยมีเวลาล้างรถ หรือดูแลรถ ผมก็มันก็คุ้มระดับนึงเลยนะครับ

แต่สำหรับคนที่ล้างรถทุกอาทิตย์อยู่แล้ว ผมว่ามันก็ไม่ค่อยมีความจำเป็นครับ  :D
Photographer : 46pictorial

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 13:25:08 »
3หมื่นผมเก็บไว้ทำสีตอนรถอายุ4-5ปีดีกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 13:26:47 »
ส่วนตัวผมชอบล้างรถ ขัดเคลือบเอง ผมคงไม่ทำครับ
ถ้าไม่มีเวลาดูแล ค่อยน่าทำ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 13:28:20 »
ตอนไปจองรถ เซลส์ชอบมาเชียร์ พ่อกะแม่ก็เชียร์  แต่เราเป็นคนออกตังค์ :-\

แต่ก็พอได้คำตอบแล้วล่ะคับ ขอบคุณคับ

DoNg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 13:45:51 »
มันเป็นแฟชั่นครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 13:51:33 »
ถ้าไม่มีเวลาดูแลล้างไม่บอย ทำครับ ถ้าชอบล้างบ่อยลงแวกซ์บ่อย ก็ไม่ต้องครับ แต่ลูบดินน้ำมันนี่ แนะนำทำ 3 เดือนครั้ง สีจะดูดีมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 14:32:19 »
เคลือบแก้ว เป็นการเคลือบชั้นฟิล์มแข็งเพิ่มขึ้นไปอีกจากชั้นแล๊คเกอร์ที่มาจากโรงงาน แต่ก็เป็นรอยเหมือนๆกันครับ เพียงแต่เวลาเราไปโดนรอยขูดขีดต่างๆก็จะอยู่บนชั้นฟิล์มแข็งนี้ครับ ซึ่งเหมาะกับผู้ที่ไม่ค่อยมีเวลาเอารถไปล้าง เคลือบบ่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 15:27:31 »
จัดไปครับ เพื่อความหล่อ

ออฟไลน์ almondba

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 16:17:07 »
ผมทำครับ ปัญหาสีขาวที่ผมไม่ชอบคือยางมะตอย คหสต ทำแล้ว ล้างออกง่าย ไม่ต้องมานั่งถูหรือขัด
หลังเคลือบแก้ว ผมลง wax ทุก week แต่ล้างรถ 2 วันครั้ง
ไม่มีคราบยางมะตอยมากวนใจ
ส่วนประเด็นว่าเคลือบแล้วสีไม่เหลือง ไม่สนใจครับ หากเหลืองก็ทำสีใหม่ครับ
ที่บ้านผมทำทุกคันครับทั้งหมด 6 คัน

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 16:49:39 »
ชักลังเลซะแล้วสิ ::)

ออฟไลน์ More

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 17:07:40 »
แปลกตรงที่ติดยางมะตอย แล้วเอาออกง่ายนี่แหละ
ผมชอบตรงนี้ครับ

ออฟไลน์ almondba

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 17:26:04 »
แปลกตรงที่ติดยางมะตอย แล้วเอาออกง่ายนี่แหละ
ผมชอบตรงนี้ครับ
นั่นหล่ะครับที่ชอบ
ผมเคลือบของ cgc (crystal glass coating) ตอนแรกก็ลังเล เพราะปกติเคลือบรถ week ละครั้งอยู่แล้วครับ แต่เอาฟะ ไม่ลองไม่รู้ เลยจัด 1 คันสีขาวก่อน ทำแล้วถูกใจเลยพาเหรดไปครบทุกคัน

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 18:35:49 »
ยางมะตอยติดรถเหรอคับ   น้ำมันสนช่วยท่านได้คับ

เช็ดเปียก ขัดนิดๆ แล้วซับ  ทำแป๊บเดียวก็หาย

ออฟไลน์ bam v60

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 20:45:32 »
คุ้มในความหมายของแต่ละคนไม่เหมือนกัน สำหรับผมสีขาวเหมือนกัน คุ้มตรงเวลาล้างๆ ง่าย เพราะเราล้างเอง ใช้เวลาล้างรถชั่วโมงนึงจบ เงา รอยขีดข่วน รอยขนแมวมี แต่ไม่สังเกตแบบส่องจริงๆ มองไม่เห็น  กับรถสีเข้มอีกคัน โดนกรีดมาตั้งแต่ป้ายแดง ลึกแบบน่าตกใจ เห็นชัดเจนกะว่าต้องทำสีใหม่ เอาไปให้ขัดกลบรอย มองธรรมดาไม่เห็น แต่ถ้าเล็งจริงๆ ถึงจะเห็น ตอนนี้ 5 ปีแล้ว ล้างแล้วเงาจบ เนี่ยแหละที่คุ้มของผม ;)

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:01:59 »
คุ้มในความหมายของแต่ละคนไม่เหมือนกัน สำหรับผมสีขาวเหมือนกัน คุ้มตรงเวลาล้างๆ ง่าย เพราะเราล้างเอง ใช้เวลาล้างรถชั่วโมงนึงจบ เงา รอยขีดข่วน รอยขนแมวมี แต่ไม่สังเกตแบบส่องจริงๆ มองไม่เห็น  กับรถสีเข้มอีกคัน โดนกรีดมาตั้งแต่ป้ายแดง ลึกแบบน่าตกใจ เห็นชัดเจนกะว่าต้องทำสีใหม่ เอาไปให้ขัดกลบรอย มองธรรมดาไม่เห็น แต่ถ้าเล็งจริงๆ ถึงจะเห็น ตอนนี้ 5 ปีแล้ว ล้างแล้วเงาจบ เนี่ยแหละที่คุ้มของผม ;)

ถ้าเป็นแบบนี้ผมก็ว่าคุ้มเหมือนกันคับ ;)

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 02:12:18 »
ถ้าเคลือบทุกเดือน เดือนละ500 ตกปีละ 6000  สามหมื่นหารหก  ได้ห้าปี   เผลอๆช่วงไหนไม่ค่อยมีตังก้อเคลือบเดือนเว้นเดือนประหยัดได้อีก

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 09:00:37 »
ผมว่าไม่คุ้ม ทำเองดีที่สุด เด๊ี๋ยวนี้พวก Glass Goating มีน้ำยาขายในท้องตลาดเยอะแยะ หลายยี่ห้อ ถูกมากๆ  สำคัญที่สุดคือการเตรียมผิว หากเตรียมผิวดีๆ ขัดให้เรียบเนียน ไม่มีน้ำมันเกาะ จะใช้น้ำยาเคลือบอะไรก็เงาเหมือนกัน ดูไม่ต่าง ดูไม่ออก

แต่ผมก็เข้าใจว่าทุกคนไม่เหมือนกัน คนส่วนใหญ่มักไม่ได้ขัดรถล้างรถด้วยตัวเอง ในกรณีแบบนี้ หากไม่ลำบากที่จะจ่าย 30,000 บาท ก็ทำไปเถอะครับ

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 11:08:21 »
ผมไปเคลือบมาเหมือนกันครับ ...ธรรมชาติของรถสีขาวมันจะสกปรกง่าย..เคลือบแล้วเวลาล้างจะล้างออกง่าย แต่มันก็ยังคงมีรอยให้เห็น คราบยางมะตอยติดพอมีบ้างแต่ล้างออกง่าย ...ถ้าจะเคลือบแก้วแนะนำให้เคบือบทันทีที่ออกรถมา หลังจากนั้นก็ล้างเคลือบแว็กซ์ามปกติ

ออฟไลน์ [email protected]

• Full Member
  • New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 03:28:51 »
ล้างรถด้วยตัวเองทุกอาทิตย์+ล้าง ลูบดินน้ำมัน เคลือบแว๊กซ์เดือนละครั้ง (อันนี้ใช้ร้านล้างเจ้าประจำ นามD...)ทำมาโดยตลอดไม่ขาดเป็นเวลา3ปีแล้ว ทำให้เห็นว่าการเคลือบแก้ว ไม่มีความจำเป็นสำหรับผมครับ
ตอนนี้รถผมยังเงากว่าคันอื่นๆที่ออกมาทีหลังซะอีก
ปล.การล้างรถผมถือว่าเป็นการออกกำลังกายในวัยผมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2013, 03:31:57 โดย [email protected] »
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey