ผู้เขียน หัวข้อ: จะเลือกอะไรดีคับ พี่ใหญ่สวยหรู กับน้องกลางสุดเร้าใจ  (อ่าน 6119 ครั้ง)

ออฟไลน์ champ_3230

• Full Member
เรื่องเกิดขึ้นว่าบ้านผมถึงเวลาที่จะต้องเปลี่ยนรถใหม่แล้วละ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ซักที ไป Moto Expo ก็ยังไม่ได้ข้อสรุป

(ยิ่งไปเจอตัวเลือกเยอะก็ยิ่งหลายใจละอิอิ)

แต่ก็สรุปได้ดังนี้ 

1. teana คับ นั้งสบายผมประทับเรื่องเบาะ ละช่วงล่างเค้ามาก ที่สำคัญมันยังใหม่สุดในกลุ่มถ้าซื้อตอนนี้ก็คงจะขับได้ไปอีก 5-6 ปีเลย กว่า teana จะเปลี่ยนโฉมอะคับ แต่ถ้าจะซื้อคงจะซื่อ ตัว Sports Series 2.0 สีขาว อะคับ เพราะขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ ออกต่างจังหวัดนานๆครั้ง แถมยังถูกกว่าตัว 2.5 มากอยู่ ละประหยัดมากกว่า คุณแม่ผมอายุมากละทนนั้นสบาย ส่วน accord เบาะนั้งไม่สบายเอาซะเลยคับ ช่วงล่างก็รู้ๆกันอยู่รถระดับนี้แล้วน่าจะเซ็กช่วงล่างให้่นิ่ิ้มหน่อยนะ ส่วน toyota เกอเลือกเกิน  options เยอะ แต่บ้านผมเค้าเฉยๆ

2. civic คับ ตัวนี้ออกไปทางสปอร์ซะมากกว่าผมก็ชอบคับ ซื้อมาคงจะเอามาแต่งละคันนี้  แต่ก็นะรถมันคนละไซส์ผมเอาเทียบกันจะคงไม่ได้  แต่ถ้าจะเลือกรถขนาดกลางก็คงจะเอา civic ละ ทั้งภายนอกละภายในยิ่งภายในอวกาศที่สุดละ ถ้าซื้อคงเป็นตัว 1.8 navi สีขาว  ส่วน altis นั้งไปไหนมาไหนบ่อยๆ อิอิ  EX รับไม่ได้จริงๆกับถายในคับ แต่ซื้อ civic ผมก็ยังไม่รู้ว่า เรื่องต็อกต็อก เค้าแก้ได้ยัง ไม่อยากเอารถใหม่มาเปลี่ยนเครื่อง เสียด้ายรถ  อีกอย่างนึ่งซื้อมาตอนนี้ ไม่เท่าไรก็เปลี่ยนโฉมอีก  รถยังไม่ทันเก่าตกรุ่นละ  -..-" แต่ใจจริงๆก็อยากใด้ civic ละคับ ถูกใจด้วยถูกเงินด้วย   

พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะคับ  เรื่องเงินไม่มีปัญหาเท่าไร แต่ซื้อแล้วเงินจะเลือกมากน้อยต่างกันก็เท่านั้นเอง ของแถมได้เยอะทั้งสองรุ่นครบหมด teana ก็ไม่ต้องเสียเงินเพื่อเลือกสีขาว  แต่ civic ไม่แถมประกันผมละงง โดยส่วนตัวชอบทั้ง 2 คัน แต่หาเหตุผล ละก็สรุปไม่ได้จริงๆ รถเป็นคนละระดับคนละบุคลิก เงินที่ต้องจ่ายมันก็ต่างกัน ที่บ้านก็ลังเลช่วยอะไรไม่ได้  ไอนั้นก็ดีไอนี่ก็งาม  สรุปไม่ได้จริงๆ 

ขอขอบคุณพี่ๆล่วงน่าเลยนะกันคับ

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
ถ้าเป็นรถของที่บ้าน

เรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา

ผมว่าเทียน่าคือคำตอบครับ
นั่งสบายทุกที่นั่ง

ออฟไลน์ lexus

เลือกในสิ่งที่ชอบไงคับ

พูดง่ายแต่เลือกยาก ห้าๆๆ

ออฟไลน์ lexus

เป็นผม ผมเลือกเทียน่าดีกว่าคับ

เอามาแต่งสวยสุดๆไปเลย

ออฟไลน์ Racing Revolution

teana เถอะครับผมว่า ถ้าไม่อยากเสี่ยงและเสียความรู้สึกถ้ามีอะไรเกิดขึ้นกับน้องซิฟิลิส เอ๊ย ซีวิค teana ดีกว่าทุกอย่าง อ้าวก็แพงกว่านี่ แล้วคุณเคย test ทั้งคู่ดูยัง ชอบคันไหนล่ะ จริงๆแล้วทั้งคู่มันก็คนละแนวนะ เทียบกันยาก สปอร์ตกับสุขุมนุ่มลึก เหมือนจิบเบียร์เทียบกับจิบไวน์ขาวเกรดดี แล้วคุณรับได้ไหมที่ teana 2.0ss แพงกว่ารุ่นธรรมดามากโขอยู่

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
ถ้าให้คุณแม่นั่งละก็ เทียน่าเถอะครับ

ออฟไลน์ PREM

Teana โลดครับ
ไม่ผิดหวังแน่นอน :)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Buffy

Teana ครับ

ออฟไลน์ champ_3230

Re: จะเลือกอะไรดีคับ พี่ใหญ่สวยหรู กับน้อ#
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 23:36:09 »
ถามคนขับ teana หน่อยคับ ขับแล้วเป็นไงบ้าง  กินน้ำมันมากไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2009, 02:45:32 โดย champ_3230 »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เข้าไปดูที่รีวิวของพี่จิมมี่เลยครับ

ออฟไลน์ PREM

Re: จะเลือกอะไรดีคับ พี่ใหญ่สวยหรู กับน้อ#
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 14:17:28 »
ถามคนขับ teana หน่อยคับ ขับแล้วเป็นไงบ้าง  กินน้ำมันมากไหม

2.0 อัตราเร่งใช้ได้ครับ ไม่ต้องคิกดาวน์มากเพราะเกียร์ CVT มันช่วยปรับอัตราทดลงให้
ช่วงล่างนิ่ม แต่โคลงพอสมควร ถ้าไม่เ้ข้าโค้งเร็วผิดปกติก็รับได้สบายๆ ครับ

อัตราสิ้นเปลืองที่ใช้อยู่ประมาณ 9-9.5 กม./ลิตร (ไม่ค่อยเจอรถติด)
เดินทางไกลได้ 12-13 ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
Teana ครับ ถ้าเอามาเป็นรถครอบครัว