ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดรอ Honda Urban ที่จะเปิดตัวที่ญี่ปุ่น 20 พ.ย. นี้บ้างครับ  (อ่าน 4092 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
   หลังจาก ไปลอง CX-5 มาสดๆร้อนๆ รู้สึกว่าไม่ค่อยจะตอบโจทย์ที่วางไว้เท่าที่ควร ( ตั้งใจว่าจะหา B SUV มากกว่า ) จนต้องกลับมาทำการบ้านใหม่

ทราบข่าวเรื่อง Honda Urban ใกล้เปิดตัวในญี่ปุ่นแล้ว จึงลองคิดเล่นๆดู
  1. ใช้พื้นฐานของ Fit เครื่องยนต์เดียวกัน สำหรับบ้านเราคงมากับ 1.5L 132 ps 155 Nm ( รุ่น HB คงเป็นไปไม่ได้ )
  2. เกียร์หวังว่าคงจะเปลี่ยนเป็นเฟืองอัตราทด ไม่ใช่ CVT แบบ JDM ( Fit/Jazz GE ปัจจุบันก็ต่างกันแบบนี้ )
  3. น้ำหนักของ Urban น่าจะอยู่แถวๆ 1,300 Kg ยังน่าเป็นห่วงเรื่องอัตราเร่งอยู่เหมือนกัน
  4. ราคา ถ้า Honda TH วางตำแหน่งไว้ว่าเป็น Mini CRV ดังนั้นโอกาสสูงที่จะเปิดราคามาแถวๆ 9 แสนบาท ซึ่งอยู่ระดับเดียวกับ Civic ( แต่ก็อาจจะแพงกว่านี้ เหตุเพราะคู่แข่งอย่าง Nissan Juke ข่าวว่าจะเปิด 9.3 แสนในรุ่นเริ่มต้น และ 9.8 แสนในรุ่น Top )
  5. คู่แข่งโดยตรง
     Nissan Juke 1.6L
     Ford Ecosport 1.5L / 1.0L Ecoboost
     Suzuki iR4
  6. เปิดตัวในไทยปลายปี 2014 - ต้นปี 2015 จากข่าวหลายๆที่ค่อนข้างตรงกันอย่างมีนัยะ

ส่วนตัวผมค่อนข้างเชื่อมั้นว่า รถประเภท B SUV จะประสบความสำเร็จในบ้านเราครับ แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานเรื่อง ราคา ที่เหมาะสมด้วยนะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Mini CR-V น่าสนใจครับ

ผมว่าหนัก 1.3 ตัน น่าจะวิ่งได้นะครับ เพราะ Freed ยังวิ่งได้ แต่ไม่แรงเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าเมืองไทยมาคิดว่าคงซื้อครับ ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
Juke น่าสนใจกว่า

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้ามาจริงก็น่าสนใจแหละครับ สำหรับคนที่มอง B-SUV

ออฟไลน์ TLX

• Full Member
น่าสนใจมากครับตัวนี้ ผมรออยู่  ดีไซน์ออกมาได้ล้ำจริงๆ  ตอนนี้อยากเห็นภายในมากเพราะต้นแบบทำออกมาได้โมเดิร์นสุดๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สนุกแน่ครับ เพราะดูแล้วสวย แต่รอชมตัวจริง

ออฟไลน์ Chayaphat

• Newbie
  • *
รออยู่ครับ อยากให้มาเร็วๆ อยากเห็นทั้งสเปค และราคา

ออฟไลน์ Sappe!

น่าสนนะครับ อยากเห็นคันจริงเร็วๆจัง
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
มีภาพ graphic ให้ดูครับ

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
อยากบอกฮอนด้าว่า

โดนนิสสันดัดหลังจาก Teana มาแล้ว
ไม่ลองแก้แค้นจับเจ้า จุก ทำหมัน ดูหรอ  ;D

ออฟไลน์ DoctorPop

• Newbie
  • *
ขอซัก 8-9 แสน