ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อเรื่องสีรถกับวันเกิดกันไหมครับ?  (อ่าน 6362 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
เชื่อเรื่องสีรถกับวันเกิดกันไหมครับ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 16:46:57 »
เรื่องมีอยู่ว่า...

ผมกำลังจะตัดสินใจจอง Toyota Prius TRD Sportivo Top Options Grade ครับ พอไปคุยกับเซลล์(ที่โคราช) เซลล์บอกว่ามีรุ่นนี้ทาง Toyota จะเหลือผลิตแค่สีขาวกับสีดำเท่านั้นครับ

ผมเกิดวันอังคาร เขาว่าไม่ถูกโฉลกมากๆกับสีขาว, สีบรอนซ์เงิน และสีที่ออกเหลืองนวลทั้งหลาย ซึ่งจะส่งผลแย่ในทุกๆด้าน(ว่าเข้าไปนั่น) โดยที่สีดำจะส่งเสริมเรื่องบาระมี
จริงๆผมอยากได้สีแดงมากๆ แต่....ทาง Toyota ดันไม่ผลิตในรุ่นนี้ จะผลิตใน TRD Sportivo Standard ครับ เซ็งเลย

ถ้าทุกท่านเป็นผม จะเลือกสีไหนครับ ที่ถามเพราะผมเองก็ไม่ค่อยชอบสีดำเท่าไหร่(มันดูนักเลงและแม่ไม่ชอบมากๆ) สีขาวก็ไม่ค่อยชอบ(มันเกลื่อนเมือง)ถึงแม้รวมชุดแต่งจะสวยดี

ตัดสินใจยากมากครับ จะซื้อรถเสียเงิน 1.4 ล้าน แต่ทำไมเลือกสีไม่ได้น้อ.... มันจะลำบากแค่ไหนเชียวถ้าจะทำสีให้ลูกค้า จ่ายเงินเพิ่ม 20,000 ก็ยอมอ่ะ ผมจาเอาสีแดงงงงง หรือสีน้ำเงินสีฟ้าก็ไดอ่าาาาาาา  :'(

แล้วถ้าสมมติจะต้องซื้อรถแล้วเอาไปเปลี่ยนสีจริงๆ ระหว่างติด Sticker รอบคัน กับทำสีใหม่เลย อย่างไหนดีกว่ากันครับ ราคาต่างกันมากไหมครับ? แล้วควรจะซื้อรถสีไหนดีครับ ระหว่าง ขาว กับ ดำ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: เชื่อเรื่องสีรถกับวันเกิดกันไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 16:51:27 »
ไม่เชื่ออ่ะครับ
เอาสีที่ตัวเองชอบ

ถ้าเชื่อจะค่อนข้างเชื่อเรื่องเลขทะเบียนมากกว่า

ออฟไลน์ Nebula ๙

• Newbie
  • *
Re: เชื่อเรื่องสีรถกับวันเกิดกันไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 17:03:27 »
รถคันนี้ สีดำ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 17:10:15 »
ผมไม่เชื่อครับ

ถ้า Prius ต้องดำและแดงเท่านั้น ( คหสต )

ปล. ผมแนะนำไป Camry HV CD + ส่วนลดเยอะๆ จะคุ้มกว่านะคร๊าบ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 17:25:00 »
เพิ่งมาลองเชื่อดูกับคันล่าสุดที่เพิ่งซื้อครับ  ก่อนหน้านี้ซื้อมา4 คัน  ซื้อไม่ดูฤก ไม่ดูยาม  ไม่ดูอะไรทั้งนั้นครับ  อยากได้สีที่ชอบแต่ไม่มีก็เอาได้
แต่หลังจากที่เพิ่งซื้อคันล่าสุด ดูสีตรงกับวันเกิด  สีดำ  วันเสา จะหนุนเรื่องทรัพ   ตัวเลข  ตัวอักษร  ดูหมดเลยครับ
มันเห็นผลน่ะครับ   

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 17:36:21 »
ความเชื่อคือความสบายใจ ก็แค่นั้น เชื่อไม่เชื่อก็ได้ใจเราชอบสีไหนก็เอาสีนั้นครับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 17:39:21 »
ถ้าคุณเป็นคนพุทธนะ   ผมเชื่อเรื่องกรรมดีกว่าครับ(สัตว์โลกมีกรรมเป็นกำเนิด, สัตว์โลกมีกรรมเป็นของตนเอง และสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม) เชื่อเรื่องโฉลกและสี ไม่ใช่ความเชื่อในศาสนาพุทธครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 17:52:41 »
ไม่เชื่อครับ

แต่หากไม่เดือดร้อนก็ปฏิบัติตาม ( เพราะ หากเป็นจริงก็ดีไป หากไม่จริงก็ไม่เป็นไร)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 18:27:37 »
เชื่อครับ ผมเจอกับตัว เกิดวันพฤหัส แต่ที่บ้านผมมีรถสีดำ  2 คัน น้ำเงิน 1 คัน และขาว 1 คัน

ขับสีดำ และสีน้ำเงินมีเหตุตลอด ขนาดขับพาแม่ไปวัดยังไม่วาย กิ่งมะม่วงตกใส่หลังคาบุบและเฉียดผมไปนิดเดียว
แต่ขับสีขาวไม่เคยประสบปัญหาอะไรเลย จนที่บ้านให้ผมขับได้แค่คันสีขาวเท่านั้น

พอมาซื้อรถตัวเองก็เลี่ยงเลย ดำ น้ำเงิน ม่วง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 18:47:28 »
ถ้าสีกับวันเกิดมีผลจริง ไม่น่าจะส่งผลแค่รถไหมครับ สีเสื้อผ้า ข้าวของเครื่องใช้ โทรศัพท์ ต้องมีผลด้วย?
เคยแซวเล่นๆกับคนที่ไม่ถูกโฉลกกับสีดำว่า อ้าวต้องไปโกรกผมไม่ก็โกนทิ้งซะละมั๊ง ? เต็มหัวเต็วตัวซะอย่างนั้น ...ขำ..ขำนะครับ
อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคล เอาตามตัวเราครับ ถูกโฉลกแต่ไม่ถูกใจ = ไม่ถูกโฉลก สำหรับผมนะ

ผมว่าติด sticker ดีกว่าทำสีครับ สีจากโรงงานทน+ดีกว่าที่ทำตามอู่ข้างนอกมากๆ
จะขายรถก็ลอกออก ไม่เสียรถ เสียราคา
ราคา sticker ดีๆ น่าจะถูกกว่าทำสีใหม่รอบคันครับนิดหน่อยครับ
ปล.ทำสีแบบดีๆรอบคัน แบบสีนกแก้วทั้งคัน ต้องมี 60,000 +/- ครับ

ออฟไลน์ almondba

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 18:48:49 »
ไม่เคยเชื่อตั้งแต่เด็กครับ ตอนนี้ 40 ขวบ แต่หลังจากได้ลองไป 3 คันกับสีไม่ถูกโฉลก ตอนเรียน ตอนทำงาน และเมื่อ 2 ปีก่อน เชื่อสนิทครับตอนนี้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 18:59:27 »
เชื่อครับ

ตอนผมขับ สามห่วงสีเขียวนี่โดนโน่นนี่นั้นเยอะเลยแต่ไม่แรง มีชนตลอด

ผมเลยเปลี่ยนมาเป็นสีเงิน ในน้องมีนา รู้สึกมั่นใจขึ้น เป็นสีน้ำโชคของเราครับ

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:25:07 »
ขอบคุณทุกๆคำตอบมากๆครับ  :D

แต่... อยากได้สีแดง......  :'( แต่มันไม่มี คงต้องซื้อสีดำจริงๆล่ะสิเนี่ย....  :-[

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:31:09 »
ผมก็เกิดวันอังคารครับ
สีที่เหลือสองสีสุดท้าย คือสีขาว กับสีดำครับ

ผมก็อ่านเจอครับ เรื่องสี แบบนี้เหมือนกันเลย
สุดท้ายเลือกสีดำครับ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ
อันไหนเรากังวลก็เลี่ยงไปครับ สบายใจดีกว่า

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 20:12:40 »
ไม่ได้เชื่อครับ แต่สุดท้ายไปออกรถสีไม่ถูกกับวันเกิดมา รถก็ใช้ดีทุกอย่างและไม่มีอุบัติเหตเลยตั้งแต่ซื้อจนขายไป แต่ขับออกจากบ้านต้องเจอเรื่องน่ารำคาญแบบที่ไม่เคยเจอมาก่อนอยู่หลายครั้งครับ (เลอะนู่นโดนนี่บ่อยมากจนท้ายรถต้องพกอุปกรณ์คาร์แคร์ครบชุดเลย) จนปัจจุบันนี้เลยกลายเป็นติดนิสัยที่ต้องทำความสะอาดรถเป็นประจำครับ  :P
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ปั้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 20:16:28 »
เชื่อ เพราะทำให้สบายใจ เราชาวพุทธเรื่องแบบนี้ก็ต้องมีบ้างครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 20:19:28 »
เชีอครับสำหรับผมสีอีนชีอได้ยกเว้นสีแดงไม่ถูกโฉลกกับผมครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 20:40:45 »
เคยมีงานวิจัยเกี่ยวกับศุกร์ที่ 13 ของฝรั่งครับ

ตามสถิติเมื่อมีวันศุกร์ที่ 13 หลายคนจะขับรถด้วยความกังวลที่มากกว่าปรกติ ทำให้เกิดอุบัติเหตุที่ง่ายขึ้น

ดังนั้น
ถ้างานวิจับชิ้นนี้เป็นจริง แปลว่า ถ้าคุณชอบ คุณมีสติ ขับสีไหนก็เหมือนกัน

ออฟไลน์ chillchill

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 21:49:34 »
ใจคุณเชื่ออยู่แล้วนี่ครับ เพราะฉะนั้นเอาตามตัวเองดีกว่าครับ เพราะเรื่องนี้เป็นความสบายใจ เพราะรถแต่ละคันกว่าจะซื้อกันได้ก็ลำบากยากเข็ญ เอาตามที่สบายใจที่สุดครับแล้วเราจะขับมันอย่างมีความสุข

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 22:01:54 »
เชื่อนิดนึงครับ
เลี่ยงได้ก็เลี่ยง แต่ถ้าชอบจริงๆก็เอา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 22:41:42 »
เชื่อครับ แต่ถึงไม่กับขั้นงมงาย หรือมีผลต่อการใช้ชีวิตครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ 29784

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 23:05:17 »
ถ้าอยากได้สีแดงจริงๆ ก็ซื้อตัวธรรมดาสีแดง แล้วเข้าไปหาซื้อชุดแต่งและล้อจากในคลับสิครับ
ภายนอกเอาให้เหมือนTRDไม่ยากหรอกครับ สั่งจากศูนย์โดยตรงก็ยังได้ ถ้ามีงบ 

ออฟไลน์ PoK

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 09:32:41 »
ถ้าคุณมีสติ คุณขับรถรอบคอบไม่ประมาท โอกาสจะเกิดอุบัติเหตุมันก็น้อย
อย่าว่าแต่สีรถเลย ซื้อรถมาไม่รู้กี่คัน ผมไม่เคยเอาเข้าวัดเลย ทั้งรถทั้งคนก็ไม่เคยจะเป็นอะไร

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 10:21:24 »
เชื่อ  ผมขับจักรยานสีแดงเกือบตาย รถวิ่งจากไหนไม่รู้มาจน  ดีว่ากระโดดลงไปพุ่มไม้ทัน 

ขับรถอเนกประสงค์สีแดง  ถอยชนรถชาวบ้านเขาเป็นร่องรอยเสียเงินบานเยะ

ขับจักรยานยนต์สีแดง  มีปัญหากับมันตลอด สตาร์ทไม่ติดบ้าง  เสียวสุดก็คนเมา ขับรถมาเฉียดดีว่าสติอยู่กับตัวมองกระจกหลัง

แล้วเบี่ยงหลบ และหลบได้เพียงนิดเดียว

แม้ว่าที่เล่ามาจะมีสติ หลบได้บ้าง ไม่เกิดอะไรร้ายแรงบ้าง

แต่ผมเลือกไม่ใช้อะไรก็ตามที่สามารถเป็นพาหนะได้ และมีสีแดงอีกเลย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 18:17:07 »
คงเหมือนทะเบียนรถ แต่ผมจองเลข 13 ไปแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 18:46:30 »
เชื่อหมดใจ

คนไทยแน่นอน

....

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 21:27:56 »
ไม่เชื่อครับ

ผมชอบ สีม่วง สีชมพู สีโอรส สีเขียวมิ้น
ในตำรามีสีพวกนี้บ้างมั้ยล่ะครับ เอาแค่สีม่วงก็ไม่มีแล้ว ไร้สาระ

คนทั้งโลกมีเท่าไหร่นะ6พันล้านรึเปล่า แต่คนไทยมีแค่70กว่าล้าน คิดเอาครับ

เชื่อ เพราะทำให้สบายใจ เราชาวพุทธเรื่องแบบนี้ก็ต้องมีบ้างครับ

พุทธะไม่เคยสอนให้เชื่อเรื่องแบบนี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2013, 21:33:01 โดย Freekick042 »