ผู้เขียน หัวข้อ: iPhone 5 กับ Command Online  (อ่าน 3396 ครั้ง)

syamana

• บุคคลทั่วไป
iPhone 5 กับ Command Online
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 21:53:52 »
ถามเป็นข้อๆน่ะครับ
1. สอบถามหน่อยครับ Command Online ต่อ iPhone 5 ยังไงอ่ะครับ (ผมลองต่อผ่านสายชาติ iPhone 5 ที่เป็นรู USB มันไม่เห็นขึ้นอะไรเลยครับ) หรือต้องซื้อสายใหม่

2. เล่นอินเตอร์เน็ตใน Command Online ยังไงอ่ะครับ รบกวนช่วยบอกวิธีหน่อย

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: iPhone 5 กับ Command Online
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 22:08:37 »
ตอบได้แค่นี้ครับ

สายที่ใช้ต้องเป็นของ apple เท่านั้นนะครับ
สวยพ่วง ของก๊อป ของแท้ยื่ห้อ ถ้าไม่ใช่ apple มีโอกาสไม่ติดหมดครับ
แม้กระทั่งใช้สาย หัวusb มาต่อเพื่อเพิ่มความยาวก็ไม่ได้ครับ

ปล. ของ BMW นะครับ แต่คิดว่าน่าจะคล้ายๆกัน เพราะรู้สึกว่าระบบคอมพิวเตอร์ในรถมัน sensitive มาก

syamana

Re: iPhone 5 กับ Command Online
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 22:24:23 »
ตอบได้แค่นี้ครับ

สายที่ใช้ต้องเป็นของ apple เท่านั้นนะครับ
สวยพ่วง ของก๊อป ของแท้ยื่ห้อ ถ้าไม่ใช่ apple มีโอกาสไม่ติดหมดครับ
แม้กระทั่งใช้สาย หัวusb มาต่อเพื่อเพิ่มความยาวก็ไม่ได้ครับ

ปล. ของ BMW นะครับ แต่คิดว่าน่าจะคล้ายๆกัน เพราะรู้สึกว่าระบบคอมพิวเตอร์ในรถมัน sensitive มาก

ผมใช้สายชาติของ Apple แท้อ่ะครับถอดหัวชาติออกจะเป็น USB เอาไปต่อก็ไม่ขึ้นไรเลยอ่ะครับ  :-[
ทำไงดี ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง Comand Online ของ MB เลย

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 07:19:48 »
ผมไม่มีทั้งสองอย่าง  :D แต่ปกติอุปกรณ์คอมพิวเตอร์จะต้องมีโปรแกรมไดรเวอร์ มันจึงจะรู้จักกัน

1 ไม่ทราบว่า ในคู่มือของ Command Online ได้บอกวิธีต่อ iphone ไว้หรือเปล่าครับ

2 ลองเชื่อมด้วย bluetooth ครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 07:51:37 »
ถามเป็นข้อๆน่ะครับ
1. สอบถามหน่อยครับ Command Online ต่อ iPhone 5 ยังไงอ่ะครับ (ผมลองต่อผ่านสายชาติ iPhone 5 ที่เป็นรู USB มันไม่เห็นขึ้นอะไรเลยครับ) หรือต้องซื้อสายใหม่

- ช่อง usb เอาไว้ต่อ usb data อย่างเดียว ยกเว้นคุณจะมีชุด media interface ในลิ้นชักหน้ารถมาต่างหาก
2. เล่นอินเตอร์เน็ตใน Command Online ยังไงอ่ะครับ รบกวนช่วยบอกวิธีหน่อย

- เล่นผ่าน bluetooth

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:15:08 »
ต่อ comand online ต่อทาง bluetooth ได้เลย จะสามารถโทรศัพท์ได้ และ เล่นเพลงได้ ไม่ต้องต่อผ่านสายครับ
ส่วน internet ต้องเสียใจด้วยครับ comand online ไม่สามารถใช้ apple ต่อให้เชื่อม internet ได้ สามารถต่อได้เฉพาะ symbian และ android เท่านั้นครับตอนนี้
ผมใช้ iphone 5 และ ipad ปัจจุบันต่อเพียง iphone5 เครื่องเดียวครับ เอา S4 ของน้องมาต่อสามารถเล่น internet ได้ แต่รถวิ่งก็ตัดอยู่ดี ต้องปลดล๊อคถึงจะไม่ตัดครับ
หากอยากทราบวิธีต่อ iphone 5 ผ่าน bluetooth ลองเข้าไปดูที่ mercedesmania ครับ หรือ search วิธีต่อ comand online ผ่าน bluetooth

ส่วนการต่อด้วยสายนั้น รถท่านต้องมี media interface เป็นช่องเสียบสาย ไม่ใช่ช่องเสียบ fllashdrive นะครับ คนละตัว ง่ายๆ มันจะมี 2 ช่อง ซึ่งรถให้มา 3 เส้น ต่อ aux, usb, iphone4/ipad ของผมอยู่ช่อง console กลาง ต่อแล้วก็ใช้ได้ปกติครับ หากท่านมีช่องเดียว ก็เสียบ flashdrive อย่างเดียวไว้ได้เลยครับ

syamana

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 20:37:03 »
ขอบคุณครับที่แนะนำ Bluetooth ผมลองต่อแล้วสามารถเชื่อมต่อได้แต่เล่นเพลงจาก iPhone ผ่าน Bluetooth ยังไม่ได้ลองครับ

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 22:25:05 »
ขอบคุณครับที่แนะนำ Bluetooth ผมลองต่อแล้วสามารถเชื่อมต่อได้แต่เล่นเพลงจาก iPhone ผ่าน Bluetooth ยังไม่ได้ลองครับ

จะเล่นเพลงจาก Bluetooth เข้าไปที่ Media แล้วก็เลือกเป็น Bluetooth ได้เลยครับ (แต่ปกติ เวลา pair เครื่อง ถ้ากดเข้า Media มันจะเด้งไปที่ Bluetooth ให้เองอยู่แล้วครับ)

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 22:33:33 »
ต่อ comand online ต่อทาง bluetooth ได้เลย จะสามารถโทรศัพท์ได้ และ เล่นเพลงได้ ไม่ต้องต่อผ่านสายครับ
ส่วน internet ต้องเสียใจด้วยครับ comand online ไม่สามารถใช้ apple ต่อให้เชื่อม internet ได้ สามารถต่อได้เฉพาะ symbian และ android เท่านั้นครับตอนนี้
ผมใช้ iphone 5 และ ipad ปัจจุบันต่อเพียง iphone5 เครื่องเดียวครับ เอา S4 ของน้องมาต่อสามารถเล่น internet ได้ แต่รถวิ่งก็ตัดอยู่ดี ต้องปลดล๊อคถึงจะไม่ตัดครับ
หากอยากทราบวิธีต่อ iphone 5 ผ่าน bluetooth ลองเข้าไปดูที่ mercedesmania ครับ หรือ search วิธีต่อ comand online ผ่าน bluetooth

ส่วนการต่อด้วยสายนั้น รถท่านต้องมี media interface เป็นช่องเสียบสาย ไม่ใช่ช่องเสียบ fllashdrive นะครับ คนละตัว ง่ายๆ มันจะมี 2 ช่อง ซึ่งรถให้มา 3 เส้น ต่อ aux, usb, iphone4/ipad ของผมอยู่ช่อง console กลาง ต่อแล้วก็ใช้ได้ปกติครับ หากท่านมีช่องเดียว ก็เสียบ flashdrive อย่างเดียวไว้ได้เลยครับ

ผมใช้ E300 AMG ต่อ COMAND Online ผ่าน iPhone 5 ใช้ Internet ได้นะครับ เดาว่าที่ใช้ internet ไม่ได้ เพราะไม่ได้เปิด tethering ใน iPhone 5 มากกว่าครับ วิธีการเปิดมันต่างกับ Android ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2013, 22:39:20 โดย Gamo »

ออฟไลน์ oathaha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 11:11:42 »
ทำอย่างไรครับสอนหน่อยครับ

ผมใช้ E300 AMG ต่อ COMAND Online ผ่าน iPhone 5 ใช้ Internet ได้นะครับ เดาว่าที่ใช้ internet ไม่ได้ เพราะไม่ได้เปิด tethering ใน iPhone 5 มากกว่าครับ วิธีการเปิดมันต่างกับ Android ครับ