ผู้เขียน หัวข้อ: yaris เปลี่ยน/โม กล่องได้ไหม  (อ่าน 3974 ครั้ง)

ออฟไลน์ nueng

• Newbie
  • *
yaris เปลี่ยน/โม กล่องได้ไหม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 20:36:58 »
วันก่อนไปดู yaris มาเซลเค้าบอกว่า เครื่องเป็น 4 สูบแต่ขนาดความจุเล็กแค่ 1,200 แต่ว่าสามารถเอากล่องหรือว่าโม ECU ได้ แล้วมันจะทำให้แรงขึ้นได้เหมือนๆกันกับ vios
เลยสงสัย 2 ประเด็น
1. กล่อง ECU นี่โมได้หรือว่าต้องซื้อกล่องใหม่ครับ
2. โมกล่อง ECU ทำให้ประกันขาดหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
Re: yaris เปลี่ยน/โม กล่องได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 23:28:49 »
1. ECU โรงงานโมฯไม่ได้ครับที่เซลบอกน่าจะหมายถึงพ่วงECUเข้าไปเช่นการ...
-พ่วงเข้ากับสัญญาณECU เดิม(Piggy back)
-หรือใช้กล่อง ECU จากสำนักแต่งแทนไปเลย(stand alone)
2.ทั้งสองอย่างที่ว่ามาด้านบนมีผลต่อการรับประกันในภาคส่วนของระบบไฟฟ้าของรถครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
Re: yaris เปลี่ยน/โม กล่องได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 13:01:33 »
ถ้าจากรุ่นใหม่ๆ ถ้าเหมือน พวก swift มันจะเอากล่องเดิมมา flash rom ได้ครับไม่ต้องซื้อใหม่ จำได้ว่ามารช์ก็ทำได้ สำนัก K.. แต่ก็ไม่ได้แรงขึ้นมากมายยยย ขนาดนั้นครับ

ส่วนถ้าซื้อกล่องใหม่จะมีทั้ง piggy back และ standalone ครับ ถ้าไม่ได้ทำเยอะแยะมากมายแค่ กล่อง unichip datatec e-manage f-con s psp อะไรพวกนี้เพียงพอแล้วครับ บางกล่องขับเข้าศูนย์ได้เลย ซ่อนเนียนๆ ใช้เครื่องตรวจไม่เจอครับ บางรุ่นถอดออกได้ ขับเข้าศูนย์ได้เลย แต่บางตัวยังต้องใช้ตัว terminate ไม่งั้นถอดกล่องไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ ffhead

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 22:01:09 »
ขอตอบทีละข้อเลยนะครับ
1. กล่อง ECU นี่โมได้หรือว่าต้องซื้อกล่องใหม่ครับ---------ต้องเพิ่มกล่องเข้าไปแบบ picky back ส่วนStanalone ต้องรอซักพักนะครับ (F-con, Datatec, KKT, Uniqchip)
2. โมกล่อง ECU ทำให้ประกันขาดหรือเปล่าครับ-----------ไม่เหลือครับ หมดแน่นอน

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 22:56:09 »
ถ้าจะเอาให้เท่าวีออส ผมว่าต้องทำหลายอย่างอยู่นะครับ

กรองเปลือย+เดินท่อใหม่ทั้งเส้น+เปลี่ยนหัวฉีด+จูนE85

ทำหมดนี่ผมว่าคงแรงกว่าวีออสเดิมๆแล้วนะครับ

ออฟไลน์ JYZZ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 13:44:08 »
เรื่อง โม หลายท่านมาแนะนำแล้ว ตามนั้นครับ
เข้ามายืนยันว่า ถ้าโมแล้ว ประกันขาดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 10:40:20 »
ถ้าโมรับรองประกันขาด