ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็น เกี่ยวกับ Chevrolet Spin ครับ  (อ่าน 12131 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ntouchpong

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามความคิดเห็นหน่อยครับ

เนื่องจากคุณน้าของผมครับ ต้องการรถครอบครัว ใช้ชีวิตอยุ่ทางกรุงเทพ ฯ รอบนอก
ขับในเมืองส่วนใหญ่ ออกต่างหวัดบ้างบางครั้ง ซื้อใหม่แทนคันเก่า ก็คือ TOYOTA AVANZA
ซึง่ใช้มานานเเล้วและเริ่มซ่อมบ้างแล้ว ล่าสุด เข้าศูนย์บริการหมดไปเกือบหมื่น

ตอนนี้ Chevrolet Spin ก็เพิ่งจะเปิดตัวมา(แบบเงียบเชียบ)
แต่...คุณน้าของผม ถูกใจรถคันนี้มาก รูปทรงไม่น่าเกลียด เพราะคุณน้าเคยใช้ Chevrolet Zafira  มาก่อนครับ

ผมได้แนะนำ Honda Freed ไป --- ท้ายไม่ถูกใจ ท้ายไม่สวยครับ
                 Toyota Innova    --- คันใหญ่ไป เทอะทะ
                 Suzuki Ertiga      ---  น้ายังไม่ได้ไปลอง (แต่ผมแอบเชียร์คันนี้ครับ)

ขอสอบถามความเห็นหน่อยครับว่า... Chevrolet SPIN มีข้อดี ข้อเสีย อย่างไร

และถ้าเป็นพี่ ๆ จะเลือกคันใด ระหว่าง Chevrolet Spin VS Suzuki Ertiga ครับ
หรือมีคันอื่นที่น่าสนใจอีกไหมครับ...

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: สอบถามความเห็น เกี่ยวกับ Chevrolet Spin ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 16:18:00 »
ถ้าเทียบ Spin กับ Ertiga

เลือก Ertiga ครับ เบาะนั่งสบายกว่ามาก ถูกกว่า Spin ประมาณ 80,000 บาท
ไปลองนั่งเบาะ Spin ดูครับแล้วจะตัดสินใจได้ไม่ยากว่าจะเลือกอะไร

ออนไลน์ Buffy

Re: สอบถามความเห็น เกี่ยวกับ Chevrolet Spin ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 16:46:36 »
ยังไม่เคยลองทั้งคู่ครับ

แต่ถ้าให้เลือก

เลือก Ertiga ครับ

ชอบ Suzuki มากกว่า Chev ครับ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 16:53:32 »
ถ้าให้เลือก spin กับ ertiga ผมเอา Ertiga ครับ (เฉพาะเรื่องรูปทรงภายนอก และภายในนะครับ) เรื่องศูนย์บริการ และการขับขี่ ไม่มีข้อมูล

1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 16:57:17 »
เชียร์ Ertiga ครับ แนะนำให้ไปลองขับทั้งสองคันในวันเดียวกันครับแล้วจะตอบได้เลยว่าเอาตัวไหน ไปลอง Ertiga ก่อนเผื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปอีกที่  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 17:00:40 »
หาอ่านกระทู้ล่างๆก็ได้ครับ ผมว่าจะลืมไอ้รถคันนี้ไปแล้วนะ
H.

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 17:05:15 »
หาอ่านกระทู้ล่างๆก็ได้ครับ ผมว่าจะลืมไอ้รถคันนี้ไปแล้วนะ
ใช่ๆๆลองเลื่อนลงไปหาดูคับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 17:10:38 »
ผมแฟนเชฟนะแต่คันนี้ขอบาย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 17:19:53 »
ไป Ertiga เลยครับ ดีกว่าเห็นๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 17:28:40 »
สงสัยคงเชียร์ Ertiga กันเยอะครับ

ออฟไลน์ Ntouchpong

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 17:39:15 »
Chevrolet SPIN มันแย่มาก ขนาดนั้นเลยหรอครับ  :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 18:19:21 »
เท่าที่ไปสัมผัสมาผมเลือกซูซูกิครับ นั่งสบายกว่าครับ ราคาถูกกว่าครับ.. ;D
นี่ความเห็นจากกระทู้ด้านล่างครับ....
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29939.0.html
 ;D

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 18:33:44 »
ไปลองนั่งมาทั้ง 2 รุ่น ที่เมืองทอง

Spin ภา่ยในสบายตาครับ พับเบาะทั้ง แถวสอง แถวสาม แล้ว ertiga ดีกว่า

แต่ถ้าไม่นั่งแถว 3 ก็พอถูไถ ไม่ได้เปรียบเสียเปรียบมาก แต่ถ้าพับแถว 3 เพื่อ บรรทุกของ หรือว่าใช้นั่ง ertiga OK กว่าครับ

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 18:42:16 »
เชียร์ Ertiga อีกหนึ่งเสียง

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 18:59:48 »
Ertiga ครับ ลองขับแล้วพอรอบมาเท่านั้นหล่ะ แรงมาเชียวครับ เหมือนที่พี่จิมมี่บอกเลยทีเดียว

เบาะ 2 สบายมากครับ  ปรับนอน แอร์เย็น ..  เบาะสามนั่งได้จริง แม้จะไม่สบายเท่าเบาะกลางก็ตาม

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 19:35:30 »
ถ้าไ่ม่ใช่รถครอบครัว ผมจะเชียร์ไปทาง spin ครับเพราะชอบหน้าตากับข้างในรถมากกว่า แต่พอวัตถุประสงค์มันคือความสบายของคนในครอบครัว ผมก็ต้องขอเปลี่ยนไป suzuki ครับ เพราะงานนี้ความชอบไม่ได้เป็นบทสรุปเลยครับ เลือกความสบายของพ่อแม่อันดับหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 20:29:05 »
Ertiga ด้วยคนครับ

สวยลงตัว ราคาย่อมเยาว์ดี คุ้มค่าครับ เครื่องยนต์ 1.4 ไม่ธรรมดาเลยนะ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 21:38:28 »
น้าเคยใช้ Zafira มาก่อน
เพราะขับดี ใช้ดี อเนกประสงค์ ทำให้ติดใจ

จึงอยากได้ Spin มาใช้
เพราะคิดว่ามันจะดีเหมือนกัน

ขอบอกตรงๆว่าคิดผิด

Spin ไม่ได้มรดก กรรมพันธุ์เยอรมันจาก Zafira เลยครับ

ต้องไปลองเองครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 23:00:07 »
Chevrolet SPIN มันแย่มาก ขนาดนั้นเลยหรอครับ  :-[ :-[ :-[

ขนาดไหนไม่รู้ เอาเป็นว่าผมเพ้อชอบมา3-4เดือน ไม่มองตัวอื่นเลย
แต่ไปลองนั่งจริงเปลี่ยนใจได้ใน10 นาที เซลบอกจลองไหม ตอบแบบไม่คิด
ไม่คับ ขอบคุณ 10นาทียังเมื่อยแล้วถ้าลูกผมนั่งไปเที่ยวไกลมี เดินไม่เป็นกันเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 01:43:23 »
Spin เท่าที่ลองจับคร่าวๆ ใน Motorshow ที่ผ่านมา มันไม่ถูกชะตาผมอ่ะครับ คือมันให้อารมณ์รถประเทศโลกที่สามมากไปหน่อย (แม้ว่ามันจะเป็นความจริง) ในขณะที่ Ertiga ภายนอกสวย ภายใน มันก็เกือบๆ จะเป็น Swift ซึ่งผมว่าดูดีกว่าชัดเจนครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 02:37:16 »
ตูนครับ

เคสนี้ Ertoga กินขาดเห็นๆจริงๆ
ยกเว้นเสียแต่ว่าช่วงล่าง ซึ่งเราก็ยังไม่ได้ลอง.....

แต่แค่ขึ้นไปนั่ง...ตูนจะตัดสินใจได้จบทันที

จะว่าไป  ตูนก็ลองขับใน มอเตอร์โชว์ แล้วนี่หว่า?

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:12:33 »

Spin ไม่ได้มรดก กรรมพันธุ์เยอรมันจาก Zafira เลยครับ

ต้องไปลองเองครับ

ใช่เลย Zafira มันเป็น Opel แต่กำเนิด แต่เปลี่ยนยี่ห้อเป็นเชฟ เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 22:26:09 »
Chevrolet SPIN มันแย่มาก ขนาดนั้นเลยหรอครับ  :-[ :-[ :-[

ก็ไมได้แย่ขนาดนั้นหรอกครับ ถ้าวันนี้ไม่มี ertiga กับ freed และ exora มันก็แค่แย่กว่า avanza ตัวไหม่หน่อยนึง  ;D
H.

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 23:08:44 »
Chevrolet SPIN มันแย่มาก ขนาดนั้นเลยหรอครับ  :-[ :-[ :-[

ก็ไมได้แย่ขนาดนั้นหรอกครับ ถ้าวันนี้ไม่มี ertiga กับ freed และ exora มันก็แค่แย่กว่า avanza ตัวไหม่หน่อยนึง  ;D
น่าสงสารแท้ เชพ... >_<

ออฟไลน์ Apfel

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 09:02:52 »
เบาะแถวสองก็เป็นข้อเสียส่วนหนึ่งครับ ถ้ารับได้ และมันก็ไม่ได้แย่ถึงขั้นนั่งไม่ได้
ส่วนดีอื่นๆ ยังมีอีกมาก เรื่อง design ที่ทันสมัย หน้าปัดตัวเลขดิจิตอล เกียร์เปลี่ยนแบบ Manual ก็ได้ ช่วงล่างที่ดี วัสดุประกอบดูมั่นคง ไม่เป็นรถกระป๋อง
สรุปแล้วผมชอบครับ ชอบมากกว่า ergika ที่ห้องเครื่องยนต์ดูไม่โอเคเลยสำหรับผม เครื่อง 1,400 ตัวล่างไม่มีทั้ง ABS กับถุงลมนิรภัย

สรุปแล้วผมชอบ Spin มาก และไปจองมาแล้ว รับรถ 5 ธ.ค. นี้ครับ