ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SPIN //  (อ่าน 12905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SPIN //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 18:18:55 »

ตั้งแต่ Spin ออกจำหน่ายในเมืองไทย เห็นวิ่งบนถนนอยู่ 1 คัน และจอดโชว์หน้าห้าง 1 คัน เท่านั้นเลย
มันกลายเป็น Rare item ที่ใครมีบุญได้เจอควรจะกราบงามๆสักครั้ง (เยอะไปป้ะ?)

ล้อเล่นนะครับ ยังไงก็ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
แอบชอบที่มาของชื่อแหะ เกรียนได้อีกนะ  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SPIN //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 19:18:10 »
ไม่ได้มีข้อเสีย แค่เบาะกับราคาครับ >:( มองไปด้านบนสิ ช่องแอร์กลม!!!!!
เหมือนรถ ป.อ มันมีผลมากับการเลือกรถของผู้บริโภคชาวไทย แก้ไขบัดเดี๋ยวนี้!! :-*

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 19:49:07 »
อ่านแล้วครับ เคยไปดูมา ท่อนนี้ใช่เลย "ปัญหาที่แท้จริงของ Spin หนะ มันมาจาก การออกแบบห้องโดยสาร โดยเฉพาะเบาะนั่ง การติดตั้งอุปกรณ์มาขาดๆเกินๆ จนชวนให้นึกถึงรถเก๋งในยุค 1980 มากกว่าจะเป็นรถยนต์รุ่นใหม่ ในยุค 2013"

ผมว่าภายนอกก็จืดๆ ภายในยิ่งไปกันใหญ่ กับราคาเท่านี้ มันจะขายได้หรอเนี๊ย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 19:58:22 »
เห็นหลายคนไม่ชอบ Design ภายใน

แต่ผมเป็นคนที่อชบภายในของเชฟแทบทุกรุ่นเลยนะ (ยกเว้นเทรลเบลเซอร์)
มันดูมินิมัล ใช้ง่าย แต่มีลูกเล่นในการออกแบบ ดูแล้วนึกถึงภายในของ Volvo สมัยใหม่อ่ะครับ
แต่แน่นอนล่ะ เรื่องวัสดุสู้ไม่ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 21:15:30 »
เห็นด้วยกับพี่จิมมากๆครับ

- ภายนอก รับไม่ได้กับมือเปิด
- ภายในและการโดยสาร  ถ้าได้ไปนั่ง Ertiga สักครั้งแล้ว  จะหาข้อดีของ Spin ไม่เจอเลย (ยกเว้นเรื่องคอนโซล ผมว่ามันสวยดีนะ) ยิ่งเบาะแถวสาม ไม่ต้องพูดถึง Ertiga ทำได้ดีกว่ามากๆ แถมเบาะสปิน มีแนวโน้มจะอมฝุ่นมากกว่า Ertiga ซะด้วย
- ออพชั่น อนาถ กระจกไฟฟ้าวันทัชไม่มี เบาะปรับสูงต่ำไม่ได้ แอร์ปรับเป่าเท้าไม่ได้ซะงั้น  แถมแอร์เพดานผมว่าดูโบราณ อนาถาไปหน่อย (อารมณ์เดียวกับมือเปิดด้านนอก)

ขับขี่ดีแค่ไหน อัตราเร่งเป็นยังไง ผมว่าไม่สำคัญ เพราะมันเป็นประเด็นท้ายสุด ที่คนซื้อรถพวกนี้ จะนึกถึงด้วยซ้ำ

สรุปว่า ผมนึกข้อดีมันออกแค่ว่า รูปร่างมันสวยดี คอนโซล หน้าปัด ดูสวยดี แค่นั้นจริงๆครับ  ยิ่งเห็นราคา ต้องขอลาก่อน -.-

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 21:51:41 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 22:20:38 »
ขอบคุณครับ  ;D

ก็ยังดีกว่าที่คิดไว้อีกนะเนี่ย  ;)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 23:31:07 »
ผมกลับมองว่า ยังไม่มีรถค่าย chev ที่มาทดแทน Zafira 2.2 ได้

เพราะ Zafira ตัวที่ขับสนุก นั่ง 6 คน บรรทุกกระเป๋าเต็มคันรถ วิ่งขึ้นเหนือสบายๆ เร่งแซงทันใจ
ช่วงล่างนิ่ม หนึบ ทั้งหมดนี้มันอยู่ในรถทรงเหลี่ยมๆอย่าง Zafira เครื่อง 2.2

จริงๆอยากเห็นรถค่าย chev ทำรถ 7 ที่นั่งอย่าง Zafira 2.2 ออกมาอีก
ผมว่าถ้าใครเคยใช้รถรุ่นนี้มาก่อน คงจะรู้ว่าทำไมรถ 7 ที่นั่งรุ่นนี้ถึงมีชื่อเสียงและน่าใช้
ทุกวันนี้รถรุ่นนี้มีอายุเกือบ 10 ปีละ บางคนก็ขายทิ้งไปเพื่อหาคันใหม่มาทนแทน
แต่หลายๆคนก็หารถรุ่นใหม่ๆที่ขับได้เหมือน zafira 2.2 ยังไม่ได้

แต่ใช่ว่าจะไม่มีข้อเสีย ถ้าใครใช้รถรุ่นนี้แล้วไม่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆ ตั้งแต่แรกๆ
ตอนนี้คงเจ็บกันไปเยอะกับค่าซ่อมเกียร์

คงไปเทียบกับ Zafira ไม่ได้อย่างสิ้นเชิง
เพราะ Zafira ไม่ใช่รถอเมริกัน แบบ Chevrolet
แต่ เป็นรถ เยอรมัน ของ Opel ที่ออกแบบ โดย Porsche
และ นำมาขายในแต่ละประเทศด้วยยี่ห้อที่ต่างกัน
ในอังกฤษ ใช้ยี่ห้อว่า Vauxhall
ในออสเตเรีย ใช้ยี่ห้อว่า Holden
ในไทย ใช้ยี่ห้อว่า Chevrolet (บ.ตัวแทน Opel ในไทยตายจากไปซะก่อน )

อีกทั้ง ค่าตัว ต่างกันราว 2 เท่า !! (ราคาเกือบ 10 ปีมาแล้ว) รุ่นสุดท้าย เครื่อง 2.2 ปี 2005 ประมาณ 1.4 ล้านบาท

ดังนั้น การออกแบบทางวิศวกรรม และการขับขี่ จึงเป็นแนว รถเยอรมัน
ที่ทุกคนที่ได้สัมผัสแล้วจึงบอกว่า หนึบ แน่น (แข็งนิดๆ) เงียบ มั่นคง ขับดี ทรงตัวดี อเนกประสงค์สุดๆ

จึงไม่แปลก ที่ปัจจุบัน จะหารถ Mini Van ที่มาแทน Zafira ไม่ได้

อย่าไปเทียบกับ Zafira เลยครับ เพราะมัน คนละชั้นกัน   ;)  :) :D

สำหรับ Spin แล้ว ผมเห็นด้วย กับคุณจิมมี่ ที่ได้บอกไว้แทบทุกประการ
ในเรื่อง
อัตราเร่ง , การทรงตัว และ การขับขี่ ดีที่สุดในกลุ่ม
ส่วนความประหยัดปานกลาง มีแอร์เป่าทุกที่นั่ง
รวมถึง เรื่องเบาะนั่งที่ห่วย อีกทั้งไม่อเนกประสงค์

ยกเว้น คอนโซลหน้า แผงหน้าปัด ผมว่า แหวกแนวดี ไม่เหมือนรถแวน สไตล์ครอบครัวทั่วไป

ขอบคุณสำหรับ รีวิวครับ คุณจิมมี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 23:39:55 โดย นครอัญมณี »
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 10:48:12 »
ขอบคุณครับทำให้เห็นข้อมูลได้ชัดเจนและผมชอบตรงท้ายๆ ที่คุณ jimmy เปรียบเีทียบรุ่นรถที่อยู่ในกลุ่มเดียวกันทำให้เราเลือกได้อย่างสบายใจเลย
ทำให้อยากจะได้ 7 ที่นั่งราคาถูกสักคันเลยครับ  :)

ออฟไลน์ hmbskin789

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 11:26:37 »
อีกเรื่องที่ผมยังไม่ค่อยเห็นใครพูดถึงในรถคันนี้ คือฝาถังน้ำมัน ที่ต้องเอากุญแจรถมาไขครับ ถึงจะเปิดออกมาได้ อาจเป็นความต้องการให้ดับเครื่องยนต์ก่อนเติมน้ำมันก็ได้ แต่ผมมองมาว่าไม่สะดวกในการใช้งานจริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2013, 01:57:35 โดย hmbskin789 »

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 16:20:15 »
ขอบคุนค้าบบบ
2010 VIOS

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:00:14 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 00:00:04 »
เละเลย สปิน
เพราะเป็นรถที่คนไทยส่วนใหญ่ ไม่นิยมด้วยหละ

โฆษณาทีวี ก็เห็นไม่กี่วันมั้งครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Apfel

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 09:53:10 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว จริงแท้แน่นอนเรื่องเบาะนั่งแถวสอง และราคาที่ค่อนข้างโดด แต่ก็ให้อะไรมากกว่าคู่แข่งเยอะทีเดียว
แต่ก็มีส่วนดีอื่นๆ ของรถรุ่นนี้ ผมเลยตัดสินใจจองไปแล้วครับ เรื่องเบาะแถวสองอาจจะต้องเปลี่ยน
แต่ทุกวันนี้มีกันแค่สองคน เลยคิดว่าไม่น่าจะใช่ปัญหาใหญ่ครับ