ผู้เขียน หัวข้อ: รถควรตังศูนย์ตอนกี่กิโลเหรอครับ  (อ่าน 14066 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
รถควรตังศูนย์ตอนกี่กิโลเหรอครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 10:09:33 »
คือรถซิตี้ผม ตอนนี้เลขไมล์ 4 หมื่นกว่าๆ แล้ว จะเอาไปสลับยาง+ถ่วงล้อนะครับ
เลยอยากถามว่า ถึงเวลาที่ต้องตั้งศูนย์ใหม่หรือยังครับ
หรือว่าถ้ายังปรกติ ก็ยังไม่ต้องตั้งใหม่หรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
Re: รถควรตังศูนย์ตอนกี่กิโลเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 10:49:43 »
ควรจะตั้งทุก 8พันโลครับ แต่บางคนก็5พันบ้าง 1หมื่นโลบ้าง แต่ตามความเห็นผม 1 หมื่นโลกะลังดี

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
Re: รถควรตังศูนย์ตอนกี่กิโลเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 11:04:36 »
ตราบใดที่ยังวิ่งตรง อย่าไปทำอะไรกับมันดีที่สุด แล้วแต่คนด้วยจุดนี้สำหรับผมใช้มา 42000 ไม่เคยสลับยาง ถ่วงล้อ ตั้ง0 มันก็ยังวิ่งได้  แต่สิ่งหนึ่งที่แนะนำและควรหมั่นทำ สลับยางบ่อยๆ มันจะได้กินยางเสมอกันแล้วท่านจะได้ไม่ต้อง 0ล้อ ครับ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 11:07:55 »
ตั้งแต่ขับรถมาสลับยางอย่างเดียว ผมสลับทุก5,000โล ถ่วงล้อจะทำก็ต่อเมื่อเปลี่ยนยางเท่านั้น ตั้งแต่ใช้รถมาตามนี้ นอกจากรถจะกินด้านใดด้านหนึ่งถึงจะตั้งใหม่

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 11:19:28 »
ส่วนตัว ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ตอนเปลี่ยนยางใหม่เท่านั้น ครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 11:47:11 »
สำหรับผม ถ้ายังปล่อยมือแล้ววิ่งตรง ยางสึกเสมอกันทั้งหน้ายาง ผมจะยังไม่ตั้งศูนย์ครับ
ถ้ารถเราตั้งศูนย์มาตรง มันก็จะไม่เพี้อนครับ ช่วงล่างเริ่มหลวม ถึงจะทำให้ศูนย์ล้อเพี้ยนได้ครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 11:57:19 »
ตราบใดที่ยังวิ่งตรง อย่าไปทำอะไรกับมันดีที่สุด แล้วแต่คนด้วยจุดนี้สำหรับผมใช้มา 42000 ไม่เคยสลับยาง ถ่วงล้อ ตั้ง0 มันก็ยังวิ่งได้  แต่สิ่งหนึ่งที่แนะนำและควรหมั่นทำ สลับยางบ่อยๆ มันจะได้กินยางเสมอกันแล้วท่านจะได้ไม่ต้อง 0ล้อ ครับ

ใช่ครับ ตราบใดที่ยังตรงยุ อย่าไปยุ่งกะมัน บางทีไปตั้งศูนย์แล้ว จากวิ่งตรงๆกลายเปนไม่ตรงซะงั้น

ส่วนถ่วงล้อ ทุกๆ10,000 โล พร้อมกะสลับยางครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 12:01:15 »
ขอบคุณทุกๆ คำตอบนะครับ
สรุปผมจะไปต้ังศูนย์เพราะว่าเหมือนรถกินขวานิดๆ แต่ผมคิดตลอดว่าั้งพวงมาลัยไท่ตรงเพราะเป็นมือใหม่
แถมรถผมใส่เปลี่ยนแม็กแต่งด้วย น่าจะเพื้ยนกว่าล้อเดิม  :D

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 13:11:53 »
ถามก่อนว่าเคยสลับยางบ้างไหม...ถ้าไม่
แนะนำไปสลับยางก่อน  ไม่ตรงหรือไม่ดีขึ้นค่อยไปตั้งศูนย์ครับ
ถ้าหน้ายางไม่เรียบตั้งศูนย์ไปไม่ช่วยอะไรมากครับ

ตอนนี้รถผมถ้าพวงมาลัยตรงจะค่อยๆ เข้าซ้าย ขับให้ตรงต้องให้พวงมาลัยเอียงขวานิดนึง
ว่าจะเอาไปสลับยางหน้าหลังเร็ว ๆนี้ :)
ขอบคุณทุกๆ คำตอบนะครับ
สรุปผมจะไปต้ังศูนย์เพราะว่าเหมือนรถกินขวานิดๆ แต่ผมคิดตลอดว่าั้งพวงมาลัยไท่ตรงเพราะเป็นมือใหม่
แถมรถผมใส่เปลี่ยนแม็กแต่งด้วย น่าจะเพื้ยนกว่าล้อเดิม  :D

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 20:27:02 »
ผมให้เค้าตั้ง0 พร้อมกับสลับล้ออ่ะครับ 8)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 00:25:34 »
ผมตั้งศูนย์ตอนสลับยางครับ
ทุกๆ 10,000โล เนอะ
นอกนั้นถ้ารถวิ่งกินซ้าย-ขวา หรือพวงมาลัยสั่นผิดปกติ ก็ค่อยเข้าไปตั้ง
(บางทีวิ่งๆใช้งานอยู่ ตะกั่วถ่วงล้อหลุด เหอะๆ)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 07:30:20 »
ถ้ายางยังสึกเท่ากัน ไม่กินด้านนอกหรือด้านใน
ยังวิ่งตรง บาลานซ์ดี พวงมาลัยธรรมชาติ
ผมไม่สลับยาง ไม่ตั้งศูนย์ล้อ

ผมตั้งศูนย์ครั้งเดียวตอนเปลี่ยนยาง เพื่อทำให้มันลงตัวตั้งแต่แรก
จากนั้นตรวจเช็คลมยาง+สภาพยางโดยสม่ำเสมอ(ส่วนตัวโอเคกับตรงนี้)

บางกรณี
รถบางคันตั้งมุมแคมเบอร์ลบ(ล้อแบะออก)
พวกนี้จะกินยางด้านใน ถ้าใช้ไปเรื่อย
ไม่เคยเช็คยาง ไม่เคยสลับยาง
หน้ายางด้านในจะสึกหรอเร็วกว่าด้านนอก
(มันจะหลบอยู่ด้านในของหน้ายาง)
ถ้าไปดูเฉพาะดอกยางด้านนอกแล้วเข้าใจว่าสภาพยังดี ดอกยังดี
อาจจะเข้าใจผิดว่ายางยังสภาพดีอยู่
หากใช้ไปเรื่อยๆ หน้ายางด้านในจะบางลงเรื่อยๆครับ
อันนี้อันตรายมากครับ
รถประเภทนี้จำเป็นอย่างมากที่ต้องสลับยาง (เพื่อยืดอายุการใ้ช้งานให้คุ้มค่าตังค์)

ถ้าถามว่าสลับยางแล้วต้องตั้งศูนย์หรือไม่
ถ้าดีที่สุดก็คือต้องตั้งศูนย์
(แต่ส่วนตัวถ้าเป็นรถขับหน้าบ้านๆคันหนึ่ง
 ถ้าทำการเปลี่ยนแปลงกับล้อหลังเท่านั้น ผมจะไม่ตั้งศูนย์
 แต่ถ้ามีทำกับล้อหน้าเข้ามาเกี่ยวข้อง ผมจะตั้งศูนย์ใหม่ทุกครั้ง)

ถ้าถามว่าไปสลับยาง+ตั้งศูนย์แล้วรถมันจะขับดีขึ้นไหม (กับรถขับหน้าบ้านๆคันหนึ่ง)
- ถ้ามีการทำกับล้อหน้ารวมอยู่ด้วย ผมรู้สึกว่ารถมันไม่เกาะถนนเหมือนเดิม(แย่กว่าเดิม)

- ถ้าทำกับล้อหลังอย่างเดียว ผมรู้สึกไม่ต่างจากเดิมมากนักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2013, 08:06:22 โดย redsun »

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 08:09:03 »
ถ้าคุณไม่ได้เปลี่ยนลูกหมาก ซ่อมปีกนก รถเกิดอุบัติเหตุหนักด้านหน้า พวงมาลัยยังธรรมชาติอยู่(ขอใช้คำนี้) วิ่งไม่กินซ้าน กินขวา ดอกยางสึกปกติ ไม่มีอาการกินยาง ศูนย์ล้อคุณดีแล้ว ก็อย่าไปยุ่งกับมัน แค่เปลี่ยนยางถ่วงล้อก็พอครับ โรงงานเค้าเซ็ตมาดีแล้ว ไม่จำเป็นอย่าไปยุ่งกับมันให้เปลืองเงิน ครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 11:30:15 »
แต่ถ้าคุณไปเที่ยว สภาพทางที่รถทั่วไปไม่ได้วิ่ง พวก 4x4 ลุยๆ หน่อย อันนี้เที่ยวเสร็จเข้าไปตั้งศูนย์ได้เลยครับ ไม่ต้องรอให้ครบ ระยะ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 19:21:28 »
รถยังวิ่งตรง ยางยังสึกเท่ากันไม่กินข้าง ผมไม่เคยคิดตั้งศูนย์เลย