ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมหลายคนถึงลดเยอะจัง  (อ่าน 5341 ครั้ง)

ออฟไลน์ star_tak2000

• Newbie
  • *
ทำไมหลายคนถึงลดเยอะจัง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 21:58:57 »
ดีครับ พอดีได้อ่านโพสท์ก่อนๆ ผมเลยสงสัยและอยากสอบถามเรื่องที่หลายคนในนี้พูดถึงเรื่องโปรแรงๆของหลายรุ่น เช่น

Focus ลด หนึ่งแสน
Fiesta ลด หนึ่งแสน
Vios G A/T ลด ห้าหมื่นห้า
Almera ลด สามหมื่น
Pajero ลด สองแสน
Ranger ลด เจ็ดหมื่น
City ลด หกหมื่น
โคโรลาโด้  ลดหนึ่งแสน

คืออยากรู้ว่าทำไมได้ลดกันเยอะจัง หรือว่ามีเงื่อนไขอื่นๆ เช่น ไม่มีของแถม/ เอาดอกเบี้ยถูกส่วนลดไม่มี หรืออะไรอย่างอื่นที่ผมไม่รู้
มีวิธีคุยกับเซลล์ยังไงถึงได้ขนาดนี้ หรือว่าเราควรจดเอาไว้ว่าเราอยากได้อะไรบ้างแล้วเดินไปเสนอเซลล์ ถ้าเขาทำได้ก็เอาจากคนนั้นๆ ทำไมส่วนมากเห็นลดแค่หมื่นสองหมื่น

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: ทำไมหลายคนถึงลดเยอะจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 22:34:02 »
สั้นๆ ง่ายๆ ที่กล่าวมาข้างต้นน่ะ มันกำลังจะตกรุ่นอยู่แล้ว

และที่ว่าลดเยอะๆ มันต้องดูด้วยว่ารุ่นไหนที่ลด มันไม่ได้ลดทุกรุ่น

และที่ลดมากๆ ก็เพราะคนซื้อน้อยหรือแทบไม่ซื้อ โดยหากเพิ่มเงินอีกไม่กี่บาทก็ได้รุ่นดีกว่าเดิมแล้วมากๆๆ

ตัวอย่างเพื่อให้เห็นภาพชัดเจน คือ Ford Focus ที่ว่าลดคือรุ่น ambiente

เพราะตัว 4 ประตูมันไม่สวยและแม้จะเป็นตัว 5 ประตู เองก็ตาม ถ้าเพิ่มเงินอีกนิดได้ตัว trend ซึ่งดีกว่ามาก

ทำให้รุ่นนี้ขายไม่ออก เพื่อระบายของค้างสต๊อก จึงจัดโปรแรงๆลดแลกแจกแถมนี้ขึ้นมา

และทาง Ford เองได้เลิกผลิต Ford Focus ambiente แล้วนะครับ !!!

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 23:06:12 »
ส่วนใหญ่ราคาซื้อสดหรือดอกปกติครับ ของแถมแทบไม่มี
ส่วนพวกดอก 0% มักจะไม่ค่อยลดครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 00:39:52 »
Ranger ก็จะตกรุ่นแล้วหรือครับ หรือกำลังจะมีMCเล็กๆกันครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 00:44:45 »
สั้นๆ ง่ายๆ ที่กล่าวมาข้างต้นน่ะ มันกำลังจะตกรุ่นอยู่แล้ว

และที่ว่าลดเยอะๆ มันต้องดูด้วยว่ารุ่นไหนที่ลด มันไม่ได้ลดทุกรุ่น

และที่ลดมากๆ ก็เพราะคนซื้อน้อยหรือแทบไม่ซื้อ โดยหากเพิ่มเงินอีกไม่กี่บาทก็ได้รุ่นดีกว่าเดิมแล้วมากๆๆ

ตัวอย่างเพื่อให้เห็นภาพชัดเจน คือ Ford Focus ที่ว่าลดคือรุ่น ambiente

เพราะตัว 4 ประตูมันไม่สวยและแม้จะเป็นตัว 5 ประตู เองก็ตาม ถ้าเพิ่มเงินอีกนิดได้ตัว trend ซึ่งดีกว่ามาก

ทำให้รุ่นนี้ขายไม่ออก เพื่อระบายของค้างสต๊อก จึงจัดโปรแรงๆลดแลกแจกแถมนี้ขึ้นมา

และทาง Ford เองได้เลิกผลิต Ford Focus ambiente แล้วนะครับ !!!
ปิดตำนาน Focus M/T
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 02:40:15 »
Demand / Supply ครับ

รถผลิตล้นโรงงาน  แต่ยอดขายตกมากครับช่วงนี้

รถ 1 คัน ก็เป็นต้นทุนครับ ยิ่งนานก็ยิ่งจมทุนครับ

รถราคาลงเพื่อให้ขายง่ายขึ้น ได้เงินเร็วขึ้นครับ

และปัจจัยการตลาด อื่นๆ ร่วมด้วยครับ เช่น โปรกระตุ้นยอดาย, รถจะตกรุ่น เป็นต้นครับ

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ euro

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 08:14:31 »
FORD fiesta ลด 120000 แล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 09:34:48 »
บางรุ่นจะเปลี่ยนโฉม บางรุ่นจะปรับโฉม

และผลพวงจากดีมานเทียมเมื่อปีที่แล้ว ฮิๆ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 09:41:32 »
Pajero2.4 ครับ รถคันเบอเร่อ เหลือเจ็ดแสนต้นป้ายแดง
คุ้มสุดครับ รถครอบครัวราคาเท่า b-seg ตัวท๊อป
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Mizuihisachi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 11:49:56 »
อยู่ที่การต่อรอง และหาข้อมูลครับ
เอาง่ายๆ เซลล์ได้มาร์จิ้นมา 1 ก้อนเท่ากัน บอกราคาเท่ากัน แล้วแต่คนจะต่อ

ปล. ง่ายๆ ผมกับพ่อไปดูรถรุ่นเดียวกันทวันเดียวกัน ศูนย์เดียวกัน ยังได้ต่างกัน 50%

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 18:21:47 »
วิธีผมนะครับ สำหรับคนไม่มีเส้นสายภายในแบบผม

ให้ถามหลายๆศูนย์ก่อนครับ จะเจอประมาณนี้
1. บอกโปรที่ต่ำกว่า โปรที่โฆษณาในปัจจุบัน (กะฟันใช่ไหมละ)
2. โปรเท่ากันกับที่โฆษณาปัจจุบัน
3. โปรที่มากกว่าโฆษณาในปัจจุบัน+โปรของศูนย์
4. โปรที่มากกว่าโฆษณาในปัจจุบัน+โปรของศูนย์+โปรพิเศษ อยากรีบปล่อยสุดๆ เช่นรถรุ่นปีเก่า MY2012 หรือรถโชว์ หรือแค่อยากปล่อยเคลียร์สต้อก

ลองดูนะครับ ศึกษาข้อมูลไปก่อนจากเว็บคลับนั้นๆครับ

ลืมบอกครับ ถ้าพวกลดเยอะๆ มักเป็นรุ่น TOP เช่น เฟียสต้า ตัวท้อฟ ราคา 760,000 รุ่นที่มีถุงลม 6-8ใบ ถ้าจำไม่ผิด พวกรุ่นเล็กๆอาจลดไม่ถึงที่เขาโฆษณากันครับ หรือถ้าลดถึงก็ถือว่าดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2013, 18:23:36 โดย nunix »

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 17:19:21 »
Pajero2.4 ครับ รถคันเบอเร่อ เหลือเจ็ดแสนต้นป้ายแดง
คุ้มสุดครับ รถครอบครัวราคาเท่า b-seg ตัวท๊อป

จริงครับผมว่าคันนี้คุ้มสุดแล้ว ถ้าเกี่ยงว่าเป็นเกียร์ธรรมดา