ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาสุขภาพเท้าจากการวิ่งออกกำลังกายครับ  (อ่าน 5148 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
ออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่นักกีฬา ไม่มีความรู้เรื่องกาออกกำลังกายซักเท่าไร ได้แต่วิ่งๆเบิร์นๆไป  ;D

เมื่อก่อนผมไม่เคยวิ่งหนักขนาดนี้ครับ แค่วันละ 3 กิโลเมตร ตอนนี้พัฒนามาเป็นวันละ 9 กิโลเมตร

แล้วตอนจบก็จะวิ่งอัดความเร็วจนหยุดครับ ทีนี้มีปัญหาแบบนี้ครับ เล็บเท้าที่นิ้วชี้ของเท้าทั้งสองข้าง

มันเป็นสีม่วงคล้ำเหมือนเวลานิ้วมือโดนประตูหนีบแล้วเล็บจะหลุดอ่ะครับ แต่ไม่เจ็บนะครับ

เพิ่งมาเป็นช่วงที่วิ่ง 9 กิโลเมตรและอัดความเร็วครับ เลยสงสัยว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรแล้วมันอันตรายมั้ยครับ

ปล.ขออภัยด้วยนะครับที่ตั้งกระทู้ไม่เกี่ยวกับเว็บเลย แต่ไม่รู้จะถามใครจริงๆครับ แล้วสำนวนการเขียนอาจจะมึนๆหน่อยนะครับ แหะๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
Re: สอบถามปัญหาสุขภาพเท้าจากการวิ่งออกกำลังกายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 20:40:52 »
รองเท้าไม่พอดีกับปลายเท้าหรือเปล่าครับ อาจจะคับเกินไป?
ผมเคยเจอแต่คนที่วิ่งมากแล้วเข่าจะไปก่อน (ตามอายุ)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
Re: สอบถามปัญหาสุขภาพเท้าจากการวิ่งออกกำลังกายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 20:53:17 »
รองเท้าก็พอดีนะครับ ไม่คับ มีพื้นที่เหลือปลายเท้าด้วยครับ

ส่วนเรื่องเข่าผมก็เสียวๆอยู่ครับ กลัวจะพังตั้งแต่ยังเด็ก ผมเพิ่งอายุ 17 เองครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2013, 20:55:15 โดย SP »

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 10:42:35 »

ท่าวิ่งที่ถูกต้องครับ ผมสปินเต็มสปีคตอนเล่นบาสหรือบอล หรือตอนวิ่งก็ไม่เคยเป้นนะครับ

เล็บเท้ายาวไปหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 23:19:40 »
รองเท้าหลวมไปครับ เคยเป็นตอนเล่นเทนนิส เลือกรองเท้าไซต์ใส่สบายๆ แบบใส่ทั่วๆได้ พอเล็บเริ่มเจ็บแต่ก็ด้วยความเสียดายขี้เกียจซื้อใหม่ ที่ไหนได้ เล็บช้ำ หลายเดือนกว่าจะหาย ปลายเล็บก็งุ้มแล้วก็แตกๆ อันหลังนี่เป็นปีครับกว่าจะหาย งอกใหม่มันก็งุ้มก็แตกอยู่อย่างนั้นตลอด

เลือกซื้อขนาดให้กระชับหน่อย หลวมแบบสบายๆก็ไม่ดีครับ ต้องกระชับเลย แน่นๆหน่อยยิ่งดี ถ้ามีพื้นที่ให้ขยับได้นั้นหมายถึงการเสียดสีครับ