ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ A33 เกิดอาการประหลาดครับ ดับเครื่อง ถอดกุญแจแล้วไฟเลี้ยวติดทุกดวง  (อ่าน 4145 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy_Builder

• Newbie
  • *
งานเข้าแล้วซิ ดันมาเป็นตอนกลางคืนไปหาช่างก็ไม่ได้แล้ว เกิดอาการนี่ เปิดไฟเลี้ยวไม่ได้ครับ เปิดไฟฉุกเฉินก็ไม่ทำงาน
เพิ่งไฟรับรถได้สองวันครับ ตามที่เล่าว่าเอา A32 ไปแลกมาครับ  แต่ถ้าเหยียบเบรคระบบไฟเลี้ยว กับไฟฉุกเฉินทำงานได้เหมือนเดิม

เมื่อวานก็ไม่เป็น วันนี้กลางวันถึงเย็นเอาไปติดฟิล์มก็ไม่เป็นไร กลับมาบ้านเกิดอาการซะงั้น  ตอนนี้ไม่รู้จะทำอย่างไงก็เลยเอาสายแบตเตอรี่ขั้วลบออก เพื่อไม่ให้ไฟหมดครับ

ตอนนี้เดาเอาเองว่าต้องมีรีเลย์สักตัวเพี้ยน ไม่ก็เกิดกราวน์ในลูป  ผบ.ทบ. ออกมาเห็นบ่นแหลกเลยว่าเอารถไปทำอะไรมา ซวยไปอีกเรา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2009, 23:25:14 โดย Eddy_Builder »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
รถคันนี้ซื้อมือสองมาหรือเปล่าครับ?
หรือยังไงบ้าง ขอรบกวนข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ติดสัญญาณกันขโมยอะไรเพิ่มมาหรือเปล่าครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Eddy_Builder

• Newbie
  • *
รถคันนี้ซื้อมือสองมาหรือเปล่าครับ?
หรือยังไงบ้าง ขอรบกวนข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับ

ใช่ครับเพิ่งซื้อมือสองมาได้สองสามวันครับ...เล่าอาการเพิ่มเติมนะครับ

ขอโทษที่แจ้งข่าวมาช้าครับ...ออกไปทำบุญต่างจังหวัดตั้งแต่หกโมงครึ่ง เพิ่งกลับมาถึงบ้านได้สักชั่วโมงเองครับ

เหตุการณ์คลี่คลายเมื่อตอนหกโมงเช้าครับ อาการน่าจะเกิดมาจาก  "ช่างที่ติดฟิล์มนี่แหละ ตอนติดไม่ได้เอาผ้ารองที่คอนโซล"  จากข้อสันนิษฐานดังกล่าวก็เลยกลั้นใจต่อขั้วแบตเตอรี่ แล้วลองสต๊าทดูใหม่ครับ พร้อมด้วยปรับค่าความเย็นไปเป็น 32 องศาเซลเซียส แล้วปรับแอร์เป่าล่างครึ่งนึง ปรับเป่าบนครึ่งนึง แรกๆ ประมาณสามสิบวินาที ไฟเลี้ยวก็เริ่มติดๆดับๆ  แล้วสักไม่เกินสองนาทีก็หายสนิทครับ......โล่งอกไปทีครับ

อาการที่พบอีกอย่างที่เป็นเมื่อคืน คือได้ยินเสียงรีเลย์ ปิดเปิดหน้าคอนเทค บริเวณคันเกียร์  แล้วก็รีเลย์ที่ด้านหน้ากระโปรงรถฝั่งซ้าย ตำแหน่ง keyless ทำงานตลอดเวลา เพราะว่าจับแล้วมันอ่นๆ ผิดปกติอยู่ตัวเดียวครับ

ผมไม่แน่ใจสิ่งที่ควรทำให้ถูกต้องที่สุดควรทำอย่างไง...ของผมแก้ได้แบบฟลุ๊กๆ รึเปล่าเนี่ย