ผู้เขียน หัวข้อ: Chevrolet Cruze ที่จะมาปีหน้า มีโอกาสที่จะวางเครื่องดีเซลหรือเปล่าครับ  (อ่าน 6571 ครั้ง)

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
เมื่อกี้เข้าไปหาข้อมูลเล่นๆ
เจอว่าที่อินเดียเค้ามี Cruze ที่วางเครื่องดีเซล 2.0 ตัวเดียวกับ Captiva
ดูแรงม้า แรงบิดของตัวนี้แล้วน่าจะแรงกว่า Focus

http://www.zigwheels.com/Reviews/Chevrolet-Cruze-First-Drive/Chevrole_20090923-1-2

เลยอยากถาม K.Jimmy ว่าเป็นไปได้ไหมสำหรับตลาดเมืองไทย
เพราะผมมองว่า ทำได้ไม่ยากเพราะ line ผลิตเครื่องตัวนี้มีอยู่แล้ว อยู่ที่ว่าเชฟวี่เมืองไทยจะกล้ารึเปล่า

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
อยากให้เข้ามาเป็นตัวเลือกในเมืองไทยจริงๆครับ เพื่อที่ว่าตลาดเก๋งดีเซลในราคาที่เอื้อมถึงได้จะได้โตมากกว่าที่เป็นอยู่ เคยมีคนบอกว่า ถ้า cruze 2.0 VCDi มาจริง ราคาอาจเปิดมาต่ำกว่า 1 ล้านบาท

สำหรับเรื่องแรงม้า/แรงบิด ส่วนตัวมองว่าสมรรถนะมันจะออกมาได้แค่ไหน ต้องขึ้นอยู่กับระบบส่งกำลังด้วย ซึ่งของ focus เป็น Powershift 6 speed ซึ่งสามารถถ่ายทอดแรงบิดของเครื่องออกมาได้ยอดเยี่ยมอย่างที่คุณ J!IMMY รีวิวไว้ ส่วนของทาง cruze ไม่แน่ใจว่าเป็น AT ธรรมดาๆหรือเปล่า แต่สุดท้ายแล้ว ก็คงต้องขึ้นกับการทดลองขับจริงๆมากกว่า

ถ้าให้สรุปละก็ มองว่ามีนาคม 53 ที่จะเปิดตัว cruze ตามแหล่งข่าวต่างๆที่เผยกันมาก่อนหน้านี้นั้น อาจมาแค่เบนซิน 1.6 ก่อน ส่วนดีเซล 2.0 คงต้องรออีกสักพัก...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2009, 18:49:12 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เคยถามช่างในศูนย์เชฟที่คุ้นกัน เขาบอกว่าเป็นไปได้ครับ เพราะตอนช่างเค้าไปอบรมก็มีการพูดถึงด้วย แต่ยังไม่ละเอียดนะครับ

ออฟไลน์ lufi

• Jr. Member
  • **
ผมก็รอครูซอยู่ รูปทรงโอเคออกแนวยุโรป ภายในสวยล้ำ ที่เหลือรอแค่สมรรถนะเครื่องยนต์

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
มีความเป็นไปได้สูง ครับ

แต่อาจจะไม่ใช่ช่วงแรก

เครื่อง ก็ อย่าตกใจ คาดว่า ตัวเดียวกับ แค็พติวา นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เคยอ่านเจอผ่านๆ ที่ไหนนี่แหละคับว่า
มันจะมาในรูปแบบของเครื่องเบนซิน 1.6 และดีเซล 2.0
ไม่รู้จริงเท็จประการใดนะคับ ขอหาที่มาก่อน
แต่ถ้าดูจากตัว Holden Cruze ของที่ทำตลาดออสเตรเลีย ได้เบนซิน 1.8 กับดีเซล 2.0 คับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Cool Runner

มันก็น่าจะมานะ ปกติน่าจะมาทีหลัง
แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ อาจจะมาก่อนก็ได้ถ้าตลาดต้องการมากและต้องการความแตกต่าง

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
กระแสดีเซลในรถเก๋งก็ออกจะแรง ผู้ผลิตหลาย ๆ ค่ายน่าจะนำมาขายได้แล้วค๊าบบบบ แรง+ประหยัด ยอดกระฉูด 555+

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ทำไมโซนญี่ปุ่นถึงไม่นิยมดีเซลกันเลย เห็นออกแต่ไฮบริด

แต่ยุโรปนี้ดีเซลกระจาย.......น่าคิดๆ :-\

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ทำไมโซนญี่ปุ่นถึงไม่นิยมดีเซลกันเลย เห็นออกแต่ไฮบริด

แต่ยุโรปนี้ดีเซลกระจาย.......น่าคิดๆ :-\

รถยุ่นที่ขายในยุโรปบางรุ่นก็ดีเซลนี่ครับ

หรือคนไทยยังยึดติดกับความเชื่อดั้งเดิมที่ว่า
-อืด
-ควันดำ
-สั่นเป็นเจ้าเข้า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
มีแหล่งข่าวผู้ใขดี มาคอนเฟิร์มให้แล้วครับว่า...ดีเซล มาแน่ๆ มาด้วยกันเลย!