ผู้เขียน หัวข้อ: ใครไปมอเตอร์เอ็กโปร์มาแล้วบ้างครับ cx 5 เป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 4184 ครั้ง)

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
ผมอยากทราบว่าดอกเบี้ยถูกกว่าตอนเปิดตัว หรือมีโปรโมชั่นอะไรให้เพิ่มบ้างรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
เท่าที่สอบถามเซลล์ ที่กำลังจะไปร่วมงาน น่าจะเท่าเดิมนะครับ รถมาไม่ทันส่งมอบเลยครับ ตัวดีเซลจองตอนนี้นัดส่งมอบกันเดือน4-5 แล้วนะครับ ประมาณว่าประกอบไม่ทัน ไหนจะนำเข้ามาอีก แต่ถ้า 2.0/2.5 เบนซิน รอไม่นานครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ถ้าผมมีเงินผมไปเล่นยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นครับ ผมชอบความกว้างขวางสบายๆ ตามแบบสไตล์รถSUV
ไม่ใช่แบบ นี้ ที่เหมือนคอมแพคSUV แต่บังคับให้มันเป็นSUV แล้ว ที่ราคาออกมาแพงเกินไปหน่อย
เหตุผลท้ายสุด ผมเคยซื้อมาสด้า2 ออกใหม่6แสนกว่า รถปี53 ใช้ประมาณ3ปี ผมขายได้แค่3แสนกว่า
มีดีที่ระบบช่วงล่าง นอกนั้น ไม่ดีเท่ายี่ห้ออื่นในระดับเดียวกัน เจ็บช้ำไปนานแสนนาน
ดั่งคำนิยาม เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือควาย ...เลิกควายแล้วครับ ตัวผม (ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
รถใช้สามปี ขายได้สามแสนกว่า ช่วงนี้ก็ปกตินะครับ

ลองเอาวิออสไปเทิร์นดูดิครับ ต่างกันไม่เท่าไร่เหมือนกันครับ

ถ้าคิดว่ามาสด้าแย่แล้ว เจอเฟียสต้า โซนิคเข้าไป จะเครียดยิ่งกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ถ้าผมมีเงินผมไปเล่นยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นครับ ผมชอบความกว้างขวางสบายๆ ตามแบบสไตล์รถSUV
ไม่ใช่แบบ นี้ ที่เหมือนคอมแพคSUV แต่บังคับให้มันเป็นSUV แล้ว ที่ราคาออกมาแพงเกินไปหน่อย
เหตุผลท้ายสุด ผมเคยซื้อมาสด้า2 ออกใหม่6แสนกว่า รถปี53 ใช้ประมาณ3ปี ผมขายได้แค่3แสนกว่า
มีดีที่ระบบช่วงล่าง นอกนั้น ไม่ดีเท่ายี่ห้ออื่นในระดับเดียวกัน เจ็บช้ำไปนานแสนนาน
ดั่งคำนิยาม เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือควาย ...เลิกควายแล้วครับ ตัวผม (ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)

จริงๆผมว่าภายในรึภายนอกมันไม่ได้เล็กจนน่าเกลียดนะ
รุ่นอื่นก็ไม่เห็นจะกว้างขวางแตกต่างกันมากมาย นอกเสียจาก suv ขนาดใหญ่
ที่บอกราคาแพงเพราะ พวกเราๆไปตั้งราคาในใจให้มันต่ำกันเอง พอออกมาเท่าเพื่อนๆในตลาดก็บ่นกัน
ราคาในตลาดมันก็พอๆกัน ส่วนราคารถมือสองคุณขายได้ราคานี้ผมว่าดีแล้วครับ
ถ้าจะเอารถซื้อมารอขายได้ราคาดีผมว่าไปเล่นรถมือ2ดีกว่า
คือหลายๆความเห็นในเว็บเหมือนกัน ซื้อรถยังไม่ทันได้ใช้เลยไปหวังกับราคาขายต่อละ
แนะว่า มือสองครับดีสุด ซื้อวันนี้ ขายปีหน้าก็ไม่เจ็บมาก  ซื้อสดด้วยนะห้ามผ่อนเดี่ยวเจ็บหนักกว่าเดิม

กลับมาcx5 จริงๆห้องโดยสารต่างกันไม่เยอะ แต่ไม่รู้เพราะอะไรไปนั่งแถวสองแล้วมันอึดอัด ด้วยโทนสีภายในรึเปล่าผมไม่รู้
ส่วนนึงเบาะหลังผมว่ามันชันมากไปจริงๆ ขนาดตัวรถพอๆกันกับยี่ห้ออื่นถ้ามองตาเปล่าแบบไม่เปิดโพย

ออฟไลน์ beebird

จริงๆผมว่าภายในรึภายนอกมันไม่ได้เล็กจนน่าเกลียดนะ
รุ่นอื่นก็ไม่เห็นจะกว้างขวางแตกต่างกันมากมาย นอกเสียจาก suv ขนาดใหญ่
ที่บอกราคาแพงเพราะ พวกเราๆไปตั้งราคาในใจให้มันต่ำกันเอง พอออกมาเท่าเพื่อนๆในตลาดก็บ่นกัน
ราคาในตลาดมันก็พอๆกัน ส่วนราคารถมือสองคุณขายได้ราคานี้ผมว่าดีแล้วครับ
ถ้าจะเอารถซื้อมารอขายได้ราคาดีผมว่าไปเล่นรถมือ2ดีกว่า
คือหลายๆความเห็นในเว็บเหมือนกัน ซื้อรถยังไม่ทันได้ใช้เลยไปหวังกับราคาขายต่อละ
แนะว่า มือสองครับดีสุด ซื้อวันนี้ ขายปีหน้าก็ไม่เจ็บมาก  ซื้อสดด้วยนะห้ามผ่อนเดี่ยวเจ็บหนักกว่าเดิม

กลับมาcx5 จริงๆห้องโดยสารต่างกันไม่เยอะ แต่ไม่รู้เพราะอะไรไปนั่งแถวสองแล้วมันอึดอัด ด้วยโทนสีภายในรึเปล่าผมไม่รู้
ส่วนนึงเบาะหลังผมว่ามันชันมากไปจริงๆ ขนาดตัวรถพอๆกันกับยี่ห้ออื่นถ้ามองตาเปล่าแบบไม่เปิดโพย
ไม่มีรถคันไหน Perfect ครับ มีแต่ คันที่มีข้อดีมากกว่าข้อเสียที่คุณรับได้แค่นั้นเองครับ

ส่วนนึงที่ทำให้ภายใน CX-5 มันดูแคบกว่าคันอื่นๆเช่น CR-V นั่นก็เพราะการออกแบบครับ เค้าออกแบบมาในแนว Sport โดนเน้นผู้โดยสารด้านหน้าเป็นหลัก และตบแต่งภายในเป็นสีดำซะเยอะ ถ้ารับตรงนี้ได้ ผมว่าเรื่องอื่นไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะในคลาสเดียวกัน น่าจะเหนือกว่าในทุกด้านนะครับ (ถ้าได้ไปทดลองขับจะรู้คำตอบ)

ที่ต้องปรับปรุงตอนนี้ น่าจะมีในส่วนของการส่งมอบรถโดยเฉพาะตัวดีเซล ตั้งแต่เปิดตัวมาส่งมอบได้แค่ศูนย์ละ 3-4 คันแค่นั้นเอง จากคิวที่มีอย่างน้อยๆ 30-40 คันต่อศูนย์(ยังไม่รวมยอดในงานปลายปีนี้อีก) แล้วเมื่อไหร่จะได้ขับกันล่ะนั่น

ออฟไลน์ ^Yimm@^

สะดุดตั้งแต่คำว่าถ้าผมมีเงิน รถระดับนี้ราคาก็ประมาณนี้ ห้องโดยสารก็ประมาณนี้
ถ้ามีตังในความคิดผม ผมคงไปเล่นMLหล่ะใหญ่ดี สรุปมีเงินมากก็เลือกได้มาก มีน้อยก็เลือกได้น้อย

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
มีตัง ชอบใหญ่ ไป X5ใหม่ซิครับ  ผมอยากได้มากแต่ไม่มีตัง เล็ง cx5 ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

ผมสงสัยว่า ราคาเจ้าCX-5 มันแพงกว่ายี่ห้ออื่นหรอครับ ความกว้างก็ไม่ได้แตกกันเยอะแยะแต่เบาะหลังสั้นจริง

ปล. แต่CX-5 แพงกว่า JUKE 2เท่า 55

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
CX5 ได้จุดเด่นๆ ในไม่กี่เรื่องครับ แต่ที่เค้าเด่น มันเด่นจริงๆ แต่ความสวยงามกับครบเครื่องในปี 2014 ยังน้อยไปครับ

ตัวดีเซลราคาก็สูงไปนิด ถ้าราคาขนาดนี้น่าจะให้อะไรมากกว่านี้ เช่นแอร์หลัง เนวิ จอที่ใหญ่ขึ้น LED Daylight ซันรูป….. เพราะคนที่มองรุ่นนี้คือ แนวคนที่สนใจรถประมาณล้าน

ปลายหรือสองต้นๆ มองไปในตลาดราคาประมาณนี้มีให้เลือกเยอะมากๆ เก๋งจน SUV น่าจะให้มา Premium กว่านี้

ส่วนตัว2.5 น่าเล่นมากเหมือนกันแต่น้ำมันได้แค่ E20 น่าจะมา Flexi Fuel ไปเลย จะได้ดึงลูกค้าเพิ่ม เพราะ CRV ถ้าไม่ E85 มันก็บริโภคพอตัวเลยล่ะ

ส่วนตัวล่าง2.0 คุ้มสุดๆ ราคาน่าเล่น คนที่ใช้รถขนาดเล็ก-กลาง แนวโน้มจะขายมาเล่นรุ่นนี้เยอะ แต่กำลังแค่พอเพียงใช้งานขับไม่มันส์มาก

ที่สำคัญ ทำไมไม่มีสีดำ :-\  แล้วเลือกเปิดตัวช่วงนี้ ในกระแสรถใหม่ทั้งลดแลกแจกแถมกระหน่ำ 

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ตอนแรกก็มอง CX5 ไว้หมือนกันครับ แต่พอ Juke เปิดราคามาแบบนี้ CX5 ผมตัดออกไปเลยบวกกับหลายๆประเด็น

ถึงแม้ว่ารถมันจะคนละเซกเมนต์ แต่การใช้งานก็ได้เหมือนกัน Juke อาจจะเล็กกว่าแต่ก็ไม่มากมายนักผมรับได้

แต่ Juke ก็ถูกกว่าเยอะ มาสด้า 0 บริการ กับเรื่องรออะไหล่นาน ผมคงเข็ดแล้วครับ ถึงแม้ว่ารถจะใช้ดีมากๆก็เถอะ เบิก0รออะไหล่ 3เดือน

รอคิวเข้าซ่อม 6เดือน ไม่ตามไม่โทรกลับ เพลีย คงคิดหนักจริงๆ ถึงแม้ส่วนตัวจะชอบรถมาสด้ามากแค่ไหนก็เถอะ ทั้งรักทั้งเกลียด